ผู้เขียน หัวข้อ: เว็ปบอร์ดที่เงียบเหงา...  (อ่าน 9486 ครั้ง)

ออฟไลน์ Monster

• *
  • Popular Vote : 12
เว็ปบอร์ดที่เงียบเหงา...
« เมื่อ: เมษายน 25, 2016, 03:01:38 PM »
ขออนุญาตเสนอความคิดเห็นนิดนึงนะครับ...ถ้าทำให้ใครไม่สบายใจ หรือไม่พอใจ ก็ขออภัยมา ณ.ที่นี้ด้วยนะครับ

เนื่องจากพักหลังๆมานี้ ผมสังเกตุเห็นว่ามีการสร้างไลน์กลุ่มสำหรับซูบารุรุ่นต่างๆขึ้นมา ซึ่งมันก็ดีสำหรับคนที่ใช้รถรุ่นนั้นๆ
หรือผู้ที่อยู่ร่วมในกลุ่ม ที่สามารถแลกเปลี่ยนข้อมูลข่าวสารต่างๆได้ง่ายขึ้น

แต่ผมอยากจะเสนอมุมมองอีกด้านหนึ่ง ที่คิดว่าอาจจะเป็นผลกระทบอีกด้านหนึ่งที่กำลังเกิดขึ้นกับเว็ปบอร์ดสยามซูบารุแห่งนี้ คือ
เว็ปบอร์ดแห่งนี้กำลังจะกลายเป็นบอร์ดร้างหรือไม่ สังเกตุได้จากจำนวนกระทู้ที่ตั้งขึ้นใหม่ หรือจำนวนการตอบกระทู้ต่างๆมันลดลง
อย่างเห็นได้ชัด ซึ่งมันส่งผลให้ไม่มีการแบ่งปันข้อมูลต่างๆ ปัญหา วิธีใช้งานหรือเรื่องอื่นๆได้อย่างทั่วถึง ทั้งกับสมาชิกของบอร์ดเอง
หรือบุคคลอื่นที่สนใจในรถซูบารุ อยากจะเข้ามาลองศึกษาเกี่ยวกับรถซูบารุ

ผมไม่แน่ใจนะครับว่าที่บอร์ดเงียบเหงาลงไป เพราะท่านเหล่านั้นเข้าไปคุยในไลน์กลุ่มแทนบนบอร์ดแห่งนี่หรือไม่
หรือเพียงแค่ไม่มีใครแชร์ข้อมูลข่าวสารกันอีกต่อไป
(ถ้าผมเข้าใจผิด...ก็ขออภัยมา ณ.ที่นั้ด้วยครับ)
เพียงแต่ผมรู้สึกเสียดายบรรยากาศการช่วยเหลือให้ข้อมูลซึ่งกันและกัน แบบที่เคยเป็นมาให้อดีต
คนใช้รถซูบารุน้อยอยู่แล้ว ไม่อยากให้แบ่งแยกกันให้น้อยลงไปอีกเท่านั้นเองครับ

ถ้าทำให้ท่านใดไม่พอใจ หรือไม่สบายใจ...ตัวผมก็ขออภัยอีกครั้ง ณ.ที่นี้ด้วยครับ
 :bbbear_48:

ออฟไลน์ The Blitz

• *
  • Popular Vote : 40
Re: เว็ปบอร์ดที่เงียบเหงา...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 25, 2016, 03:39:06 PM »
หลักจากไม่ได้เข้าเว็บมานานมากกก เผลอหลุดเข้ามาครั้งแรกตกใจมากครับ นึกว่าบอร์ดร้าง  :bbbear_1:

ออฟไลน์ Equcha

• *
  • Popular Vote : 10
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 25, 2016, 04:32:04 PM »
เห็นด้วยครับ เงียบมากเลย

ออฟไลน์ Hankhardcore

• *
  • Popular Vote : 8
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 25, 2016, 05:30:33 PM »
เห็นด้วยครับ เว๊บบอร์ดแทบร้างเลย 555
เพราะส่วนใหญ่ไปถาม ตอบกันในเฟส กับในไลน์
แต่ผมก็ชอบมาเปิดดูข้อมูลเก่าๆในเว๊บนะครับ มันคลาสิคดี
 :bbbear_16:

ออฟไลน์ Subie GDA

• *
  • Popular Vote : 3
  • Driving Subaru is my passion
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 25, 2016, 07:58:45 PM »
มีเหตุผลครับ เทคโนโลยีไม่เคยหยุดนิ่ง มนุษย์ก็เช่นกัน

ออฟไลน์ pcsend

• *
  • Popular Vote : 1
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 25, 2016, 09:22:07 PM »
ยังเข้ามาเปิดดูข้อมูลก่อนอยู่ตลอดนะครับ เอาไว้อ้างอิง ประกอบการตัดสินใจ

ออฟไลน์ F@M3

• น้องมินท์!!!!!
  • *
  • Popular Vote : 21
  • Mint Green GC8 (6)
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 25, 2016, 10:03:26 PM »
เงียบเหงากว่าเดิมเยอะเลยครับ ไม่เหมือนเดิมจริงๆครับ
Owning boring cars is like slow internet, you only get few of the experiences.

ออฟไลน์ suPerKiTtY

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 25, 2016, 11:09:14 PM »
ผมว่าตอนนี้ก้อเงียบกันทุกบ้านแหละครับ
ผู้คนหันไปใช้ FB หรือ Line กัน เพราะความสะดวกด้วยแหละ
สังคมต้องเดินตามเทคโนโลยีมันก้อเป็นแบบนี้แหละครับ

ออฟไลน์ k_poorahong

• magGlormVE
  • *
  • Popular Vote : 13
    • New connections without risk of disappointment
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 25, 2016, 11:21:28 PM »
ผมยังเข้ามาดูทุกวันนะครับ จุดประสงค์ก็แตกต่างกันไป ไลน์กรุ๊ป ถ้าพิมพ์กันเยอะ ผมก็จะอ่านผ่านๆ แต่ในเวปบอร์ด ผมจะอ่านละเอียด และผมถือเป็นแหล่งข้อมูลที่สืบค้นได้ง่าย

ใครมีเรื่องใดจะแชร์ เล่าสูกันฟัง หรือแม้แต่ถ่ายทอดความรู้ ผมว่า ช่องทางอื่นๆ ก็สู้ทางนี้ไม่ได้

ช่วยกันครับ จะได้ไม่เงียบเหงา

ออฟไลน์ [T]hanan[U]n

• OMAC 113
  • *
  • Popular Vote : 13
  • Impreza S204
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 26, 2016, 10:08:37 AM »
ยังแอบติดตามอยู่เรื่อยๆ ครับ แต่ไม่ค่อยมีอะไรใหม่ๆ ให้อ่านเลย

:bbbear_20: :bbbear_20: :bbbear_20: :bbbear_20:
รถไม่แรง อยากแซงเชิญเลยยยย >_<"

ออฟไลน์ mr.fatman

• *
  • Popular Vote : 0
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 26, 2016, 11:00:47 AM »
เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ สำหรับผมที่เป็นสมาชิกใหม่พึ่งได้รถมาไม่นานแน่นอนว่าต้องมีปัญหาและข้อสงสัยอีกมากเกี่ยวกับรถซูบารุ มีบ้างที่ผมตั้งกระทู้คำถามและไม่มีคนตอบ บางทีก็สงสัยครับว่าเราเขียนอะไรผิดรึเปล่าถึงไม่มีใครตอบ

:bbbear_41: :bbbear_41: :bbbear_41:
99' Subaru Impreza WRX STI Type RA Version6 Limited

ออฟไลน์ sueby

• *
  • Popular Vote : 0
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 26, 2016, 01:28:57 PM »
คอยติดตามอย่างสมํ่าเสมอครับ เพิ่งได้รถมาไม่นานเหมือนกันครับ
ได้คำแนะนำดีๆจากสมาชิกในนี้ เป็นประโยชน์มากมายครับ
ว่าแต่ไม่ค่อยเจอสมาชิกบนถนนเท่าไหร่เลยครับ ส่วนมากเจอแต่จอดตามบ้านหรือคอนโดหลายคันเลย
ผมเจอgc ที่คอนโดประชานิเวศน์ 2คัน จอดคู่กันเลย ที่เดิมตลอด สงสัยสมาชิกเราส่วนใหญ่ จะจอดมากกว่าขับ
ผมเองก้อเริ่มจอดมากกว่าขับละ จริงๆอยากเอาออกมาขับมาก แต่สภาพการจราจรไม่เอื้ออำนวย
เพราะปกติจะขับเร็วเฉพาะตอนถนนว่างเท่านั้นครับ ไม่ชอบทำให้ผู้ใช้ถนนท่านอื่นเดือดร้อนอ่ะครับ
และไม่อยากทำให้กลุ่มผู้ใช้รถซูบารุถูกมองไปในทางไม่ดี

ออฟไลน์ bosswindsor

• *
  • Popular Vote : 4
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 26, 2016, 07:24:48 PM »
ผมยังเข้ามาดูทุกวันนะครับ จุดประสงค์ก็แตกต่างกันไป ไลน์กรุ๊ป ถ้าพิมพ์กันเยอะ ผมก็จะอ่านผ่านๆ แต่ในเวปบอร์ด ผมจะอ่านละเอียด และผมถือเป็นแหล่งข้อมูลที่สืบค้นได้ง่าย

ใครมีเรื่องใดจะแชร์ เล่าสูกันฟัง หรือแม้แต่ถ่ายทอดความรู้ ผมว่า ช่องทางอื่นๆ ก็สู้ทางนี้ไม่ได้

ช่วยกันครับ จะได้ไม่เงียบเหงา

เหมือนกันเลยครับ :bbbear_9:

ออฟไลน์ sarit

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 27, 2016, 01:06:02 AM »
 ทุกวันนี้นั่งอ่านกระทู้เก่าจนถ้ามีออกสอบน่าจะตอบได้ละครับ
....ไม่ต้องขับทุกวัน แค่มองไปที่โรงรถแล้วเห็นมันจอดอยู่ก็พอแล้ว

ออฟไลน์ rs-watanabe

• *
  • Popular Vote : 5
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 27, 2016, 09:32:54 AM »
ยังเป็นเหมือนเดิมที่เคยเป็นทุกวัน เปิดคอมที่ออฟฟิศปุ๊ป เข้าเว็ป SSS เว็ปแรก แม้ทุกวันนี้จะร้าง และผมยังไม่มีซูใช้ก็ตาม

ปล. เห็นพี่เคน The Blitz มาโพส โครตดีใจ  :bbbear_31: