ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนไฟท้ายxv เป็น hybrid  (อ่าน 13028 ครั้ง)

ออฟไลน์ nattorn

• *
  • Popular Vote : 5
เปลี่ยนไฟท้ายxv เป็น hybrid
« เมื่อ: มีนาคม 14, 2016, 12:55:53 PM »
พอดีได้งบลับมาครับ (ภรรยาไม่รู้ 555) เลยจัดชุดโคมไฟท้าย hybrid มา พร้อมชุดสายไฟ ได้มาจากเสรีไทยครับ

• *
Re: เปลี่ยนไฟท้ายxv เป็น hybrid
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 14, 2016, 01:10:14 PM »
ก่อนอื่นจะคนจะทำต้องเข้าใจก่อนนะครับว่า ในการเปลี่ยนดังกล่าว การรับประกันเกี่ยวกับระบบไฟจะหมดลงทันที
ซึ่งรถผมก็แปดหมื่นกว่ากิโลแล้ว และติดแกสไปตั้งแต่ห้าพันกิโลแล้วครับ  และconcept ของการแปลงต้องสามารถกลับมาใช้โคมเก่าได้ด้วย  สิ่งที่ต่างกันของโคม XV ผมกับ xv hybrid นั้นคือ connector ซึ่งมีเดือยต่างกันนิดหน่อยเราต้องมาทำเอาหน่อยซึ่งเดี๋ยวจะกล่าวต่อไป และอีกอันที่สำคัญคือใช้ลองเช็คconnector ตัวเมียที่อยู่ที่จุดของโคมท้ายรถว่าสายกราวน์สีดำ อยู่ที่ตำแหน่งไหน เนื่องจาก XV แต่ละ Lot ชุดสายไฟ wiring ไม่เหมือนกัน ซึ่งถ้าของใครอยู่ตำแหน่งตรงกับหัวconnector ตัวผู้ที่อยู่ที่โคม hybrid ก็ไม่ต้องทำอะไรมาก แต่ถ้าไม่ตรงอาจต้องทำเพิ่มอีกนิดหน่อย  ก่อนอื่นก็ใช้ไขควงหรือประแจขันน็อตสีดำสองตัวออก และดึงโคมไฟท้ายออกมาตรงๆได้เลย

• *
Re: เปลี่ยนไฟท้ายxv เป็น hybrid
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 14, 2016, 01:12:38 PM »
โคมผม made in korea ของ hybrid made in japan

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 14, 2016, 01:16:58 PM »
ขั้ว GND ของxvผมจะอยู่ตรงกลาง ครับ แต่ของ hybrid จะอยู่ริม

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 14, 2016, 01:27:00 PM »
ถ้ารถคุณตำแหน่งขั้วกราวน์ตรงกันก็ไม่ต้องทำอะไรครับ แต่ถ้าไม่ตรงต้องหาวิธีต่อGND ซึ่งผมใช้วิธีปอกสายไฟและหาสายมาต่อเป็นปลั้กหางปลาเพิ่มเอาครับ  ซึ่งเดี๋ยวผมจะอธิบายต่อไป   ส่วนที่สำคัญอีกส่วนที่ต่างกันคือหัว connecter ของHYBRID มันมีเดือยเพิ่มขึ้นมาซึ่งเราต้องเอามันออก

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 14, 2016, 01:32:34 PM »
ใช้ cutter ปาดพลาสติกออกครับ และนอกจากเดือยดังกล่าวแล้วยังมีแกนพลาสติกสีขาวในตัว connecter ที่ต่างกัน ให้ใช้คีมปากจิ้งจกดึงออกมาตรงๆได้เลยครับ 

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 14, 2016, 01:40:38 PM »
รูปนี้คือขั้วที่ปาดเดือยพลาสติกและดึงแกนพลาสติกสีขาวที่โคมออกแล้ว  จากนั้นยังเหลือตรงขั้วตัวเมียที่ท้ายรถซึ่งมีเดือยสองเส้นนขนานกันอยู่ เราต้องเอาออกด้วยครับ ซึ่งการเอาออกตรงนี้ไม่มีผลกระทบต่อขั้วของโคมเดิมเนื่องจากมันจะมีสลักเดือยล็อคอีกที ผมลองเอาโคมเดิมมาลองแล้วครับ

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 14, 2016, 01:42:56 PM »
ใช้ cutter ปาดแล้วใช้ตะไบเก็บให้เรียบร้อย

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 14, 2016, 01:51:46 PM »
ต่อไปมาดูหลอดไฟที่จะใช้กับ hybrid กัน  เราใช้หลอดของเดิมได้สองหลอดคือไฟเลี้ยว 21W กับ ไฟถอย 16W
และต้องซื้อหลอด 5W (T10)เพิ่มสองหลอด ครับ

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 14, 2016, 02:09:45 PM »
ถ้าขั้วground ของใครตรงกับโคมก็ประกอบใช้งานได้เลยครับ ส่วนรถผมไม่ตรง ต้องต่อสาย ground เพิ่มทั้งฝั่งของโคมและฝั่งของที่ท้ายรถมาเชื่อมโดยใช้หางปลาครับ

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 14, 2016, 02:13:12 PM »
ต่อสายดังรูปครับ

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 14, 2016, 02:16:59 PM »
ฝั่งท้ายรถ ก็แกะเทปพันสายออกก่อน มันจะมีคราบเหนียวๆติด ใช้เสปรย์ contact clener กับผ้าเช็ดออกกก่อน แล้วค่อยต่อสายกราวน์ เสร็จแล้วก็ใช้เทปพันสายพันให้สวยงาม

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 14, 2016, 02:23:02 PM »
จากนั้นก็ประกอบร่างครับ เก็บสายให้เรียบร้อย เสร็จไปข้างนึง  อีกข้างก็ทำเหมือนกันครับ

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 14, 2016, 02:27:33 PM »
เสร็จแล้วครับ ทดสอบไฟต่างๆ ว่าใช้ได้หมดก็ ok แล้วครับ   จบแล้วครับ  ขอบคุณ siamsubaru ที่เอื้อเฝื้อพื้นที่ให้แบ่งปันครับ

ออฟไลน์ New Le gray

• *
  • Popular Vote : 21
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 14, 2016, 02:50:12 PM »
เยี่ยมเลยครับ ขอบคุณที่แบ่งปันความรู้  :bbbear_34: