ผู้เขียน หัวข้อ: ถามความคิดเห็นเรื่องการupgrade brakeครับ  (อ่าน 3618 ครั้ง)

ออฟไลน์ Zephyrus7

• *
  • Popular Vote : 0
ถามความคิดเห็นเรื่องการupgrade brakeครับ
« เมื่อ: มีนาคม 06, 2016, 09:31:12 AM »
ขอสอบถามพี่ๆเพื่อนๆครับ ใช้brzอยู่มีแพลนจะอัพเกรดเบรค จึงมีคำถามยุว่า
1 เปลี่ยนเบรคเดิมเป็นหน้า6pot หลัง 4pot จะทำให้หัวทิ่มเวลาเบรคไหมครับ และจะแก้ไขอย่างไรครับ
2 มีงบอยู่ราวๆ 120k ต่อชุด ที่ดูๆไว้เป็นเบรคซิ่งตามร้านทั่วไป แปลงขา อยากทราบว่าพวกนี้ไว้ใจได้แต่ไหน ปลอดภัยไหมครับ ถ้าเทียบกับมียี่ห้อหน่อยแต่ราคาถูกเช่น Runstop เป็นต้น เทียบกันแล้วแบบไหนน่าเล่นกว่ากันครับ
3 ล้อผม19" เคยสอบถามทางร้านแนะนำหน้า380 หลัง350 ถ้าจะใส่355,330 จะดูแปลกๆไหมครับ เผื่ออนาคตไปใส่ล้อ18" น่ะครับ
ขอบคุณนะครับสำหรับคำแนะนำ

ออฟไลน์ kongbuic

• Confidence in Motion
  • *
  • Popular Vote : 30
Re: ถามความคิดเห็นเรื่องการupgrade brakeครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 06, 2016, 11:38:59 AM »
เน้นสวย หรือเน้นประสิทธิภาพ คิดถึงค่าใช้จ่ายตามหลังพวกผ้าเบรค หรือจานด้วยรึเปล่าครับ

ถ้าตอบข้อ 1 กะข้อ 3 เบรคไม่น่าทิ่มครับ ถ้ารถเดิมๆ ผมว่าเกินความจำเป็นด้วยซ้ำ แต่ถ้าหน้า 6 หลัง 2 แล้วจานต่างกันมากระวังท้ายออกด้วย ผมใส่หน้า 6 endless หลัง 2 pot subaru มาใหม่ๆนี่ มาเร็วๆเบรคแรงๆคอนโทรลรถยาก (ขนาดหน้ายางน่าจะมีส่วนด้วย) ส่วนเบรคใหญ่มากๆนน.ก็มากตามนะครับ ผมมองว่า 355 นี่ก็เหลือเฟือละ
ข้อ 2 ของราคาถูก และดี เท่าที่ลองมาเสียตังเปล่าครับ ลงทุนกะของดีๆไปเลยดีกว่า
ด้วยงบ 120k เบิกใหม่ของดีๆ เช่น brembo, endless, ap, pmu, alcon น่าจะได้แค่หน้าไม่เกิน 355 หลังคงไม่พอ หรือเอาระดับรองลงมามีน้องที่ขับเซอกิตด้วยกันจัด Zep speed จากทาง เอมอเตอร์มาใส่ 86 ราคาไม่แรง  (แต่ตัวเลือกเรื่องผ้าเบรคอาจจะมีจำกัด หรือสั่ง wilwood จากเมกาก็ได้ ทั้งหมดนี้คหสต.นะครับ รอพี่ๆท่านอื่นมาตอบ

ปล.ถ้าผมขับ  brz คงใส่ล้อ 17-18 แปลงเอา 4/2 pot อิม หรือโบ้ทองใส่แทนครับ ใส่กะผ้าดีๆจานดีๆ นี่เหลือๆเลย แถมรถเบา ขับสนุกด้วย อย่าลืมนะครับยิ่งล้อใหญ่เบรคยิ่งต้องทำงานมากกว่สเดิมเพื่อให้มันหยุด
ปล.2 ถ้าไม่คิดทำแรงมากแล้วกลับมาใช้ล้อ 18 ลองมองเป็นพวก 4pot จาน 330mm ดูครับ
ขออภัย! มือใหม่หัดขับ

• *
Re: ถามความคิดเห็นเรื่องการupgrade brakeครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 06, 2016, 10:50:34 PM »
ในอนาคตคิดว่าน่าจะทำให้ได้สัก300ps+/- น่ะครับ แสดงว่าเบรคซิ่งโดยทั่วไปไม่น่าเอาอยู่ใช่ไหมครับ ควรอดทนเพิ่มอีกสักเท่าตัวดีกว่าใช่ไหมครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kongbuic

• Confidence in Motion
  • *
  • Popular Vote : 30
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 06, 2016, 11:30:29 PM »
ในอนาคตคิดว่าน่าจะทำให้ได้สัก300ps+/- น่ะครับ แสดงว่าเบรคซิ่งโดยทั่วไปไม่น่าเอาอยู่ใช่ไหมครับ ควรอดทนเพิ่มอีกสักเท่าตัวดีกว่าใช่ไหมครับ
ขอบคุณครับ

ทำ 300ps  ไว้ใช้งานแบบไหนครับ รบกวนส่ง line id ให้ผมก็ได้ครับ
ขออภัย! มือใหม่หัดขับ

ออฟไลน์ toddy

• *
  • Popular Vote : 2
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 07, 2016, 11:15:44 PM »
1. ไม่หัวทิ่มครับ แต่ผมคิดว่าน่าจะมากไป สำหรับม้า 300 ตัว

2. ของซิ่งแปลงขา ไม่ทราบจริงๆครับ ไม่เคยลองกับตัวและไม่เคยนั่งรถคนอื่นเลย ส่วน runstop ได้ข่าวว่าไม่ค่อยดีครับ ฟังมาอีกทีนะครับ

3. 380 จานใหญ่ไปมั้งครับ หนักรถปล่าวๆ คิดว่าจาน 330 ดีๆ กับผ้าเบรคดีๆ แค่นี้ก็พอแล้ว รับมาได้ 4 ร้อยม้าบวกๆแล้วครับ

ผมใช้ของผมแบบนี้ครับ
คาลิปเปอร์เบรค 4 พอท subaru แดงติดรถกับ ผ้าเบรค endless  + จานเบรคเบรมโบ้
วันก่อนเอาไปขับsubaru track day ก็เบรคได้ดี ได้ลึก สั่งได้ตามใจครับ ขับตจว ทางตรงจาก 220 ลดเหลือ 120 ก็ง่ายๆ ไม่กี่วิครับ

ก่อนชุดนี้ผมใช้จาน dixel ก็ดีเหมือนๆกัน สั่งได้เหมือนๆกันครับ

หากสนใจ มาลองนั่งได้นะครับ ยินดีมากๆ

รถผมน่าจะ 300 ม้า พอดีๆ ครับ

ปล.มีรุ่นพี่จะขายเบรคหน้า sti จาน project M เซาะร่อง สภาพ 90% ราคาประมาณ 50k สนใจบอกได้นะครับ เด่วให้ไลน์ไปคุยกันเองครับ

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 08, 2016, 09:41:36 PM »
1. ไม่หัวทิ่มครับ แต่ผมคิดว่าน่าจะมากไป สำหรับม้า 300 ตัว

2. ของซิ่งแปลงขา ไม่ทราบจริงๆครับ ไม่เคยลองกับตัวและไม่เคยนั่งรถคนอื่นเลย ส่วน runstop ได้ข่าวว่าไม่ค่อยดีครับ ฟังมาอีกทีนะครับ

3. 380 จานใหญ่ไปมั้งครับ หนักรถปล่าวๆ คิดว่าจาน 330 ดีๆ กับผ้าเบรคดีๆ แค่นี้ก็พอแล้ว รับมาได้ 4 ร้อยม้าบวกๆแล้วครับ

ผมใช้ของผมแบบนี้ครับ
คาลิปเปอร์เบรค 4 พอท subaru แดงติดรถกับ ผ้าเบรค endless  + จานเบรคเบรมโบ้
วันก่อนเอาไปขับsubaru track day ก็เบรคได้ดี ได้ลึก สั่งได้ตามใจครับ ขับตจว ทางตรงจาก 220 ลดเหลือ 120 ก็ง่ายๆ ไม่กี่วิครับ

ก่อนชุดนี้ผมใช้จาน dixel ก็ดีเหมือนๆกัน สั่งได้เหมือนๆกันครับ

หากสนใจ มาลองนั่งได้นะครับ ยินดีมากๆ

รถผมน่าจะ 300 ม้า พอดีๆ ครับ

ปล.มีรุ่นพี่จะขายเบรคหน้า sti จาน project M เซาะร่อง สภาพ 90% ราคาประมาณ 50k สนใจบอกได้นะครับ เด่วให้ไลน์ไปคุยกันเองครับ
ขอบคึณครับได้ยินแบบนี้ก้ออุ่นใจ ครับ ว่าแต่คาลิปเปอร์หน้าของsti จับกับจานได้มากสุดกี่ มิล ครับ ผมอยากใส่เอาสวยงามด้วยเลยกะว่าจะซัก350ครับ พอจะไหวไหมครับ

ออฟไลน์ toddy

• *
  • Popular Vote : 2
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 10, 2016, 02:14:45 PM »
สเปคคาลิปเปอร์ ไม่ทราบเลยครับ

ทราบแค่เป็น sti สีดำ จาน project M ครับ 

ถ้าสนใจจาน ไลน์คุยกับพี่เจ้าของได้ที่ ID : Woraphol1977
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 10, 2016, 02:27:45 PM โดย toddy »

ออฟไลน์ jeedz

• ยามฝั่ง ณ. SSS
  • Administrator
  • Popular Vote : 29
  • Green ( เกรียน ) Monster
    • Online Network Co., Ltd.
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 14, 2016, 10:38:12 PM »
ทิ่มไม่ทิ่ม บางทีอยู่ที่ grade และ นิสัยของผ้าเบรคด้วยนะครับ
Tel. 089-4272257
บริการ Hosting, รับฝาก server Co-location, IDS, Firewall, Web