ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องGDA เกียร1บู้ทไม่มา ปกติมั้ยครับ  (อ่าน 7152 ครั้ง)

ออฟไลน์ sueby

• *
  • Popular Vote : 0
เครื่องGDA เกียร1บู้ทไม่มา ปกติมั้ยครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2016, 12:31:50 AM »
 GC เครื่องเหยี่วคอขาว ออกตัวเกียร1ค่อยๆกดคันเร่ง จนรอบเครื่อง4-5พันรอบ แต่บู้ทไม่มา ปกติมั้ยครับ
เกียร์อื่นบู้ทมาปกตินะครับ แถมบางครั้งไฟเอนจิ้นขึ้นด้วย พอดับเครื่องสักสิบนาที สตารทใหม่ไฟเอนจิ้นก้อดับไป
รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ :bbbear_27: 

• *
Re: เครื่องGDA เกียร1บู้ทไม่มา ปกติมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2016, 08:57:54 AM »
อาการปัจจุบันเกียรอื่นบูสมาประมาณ 0.5 หน่อยๆ แล้วก้อไม่ขึ้นต่อละ ควรจะเช็คที่จุดไหนก่อน
รถผมเติม โซฮอล95 เครื่อง GDA แต่ flash กล่องแล้วนะครับ ความร้อน Oil Press, Oil temp,
Water temp ปกติทุกอย่าง เป็นไปได้มั้ยว่า พอไฟเอนจิ้นขึ้นแล้วมันอยู่ใน save mode
ท่านใดเคยมีอาการคล้ายๆผม ช่วยกรุณาแนะนำหน่อยครับ  :bbbear_48:

ออฟไลน์ New Le gray

• *
  • Popular Vote : 21
Re: เครื่องGDA เกียร1บู้ทไม่มา ปกติมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2016, 09:55:25 AM »
ลองเช็คโค๊ดดูก่อนครับ กล่องอาจเข้า safe mode ถ้า check engine ขึ้นแบบนั้น

ออฟไลน์ sarit

• *
  • Popular Vote : 1
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2016, 12:50:54 PM »
  ลองถอดขั้วแบต ขั้วลบไว้ซัก  5-10 นาทีแล้วลองดูใหม่ครับ อาจจะหาย  คุบกับพี่ๆหลายๆท่าน บางทีบู๊ตเกินแล้วเครื่องมันตัดเข้าเซฟโหมด   ของผมที่เป็นเพราะเวสเกตมันคายบ้างไม่คายบ้าง
....ไม่ต้องขับทุกวัน แค่มองไปที่โรงรถแล้วเห็นมันจอดอยู่ก็พอแล้ว

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2016, 02:29:23 PM »
เดี๋ยวจะลองถอดขั้งแบตดู แล้วเย็นๆค่อยเอาไปลองวิ่งดูครับ
แล้วจะมารายงานผลให้ทราบนะครับ ขอบคุณ คุณ sarit คุณ New lay Grey มากครับ
สังคม SSS อบอุ่นและเป็นกันเองมากสมคำเล่าลือครับ ประทับใจมากครับ :bbbear_19:

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2016, 03:05:44 PM »
ลองวิ่ง(กดๆหน่อย)ดูแล้วครับ บูสมาปกติละครับ  แต่ตอนนี้ไฟเอนจินก้อโชวมาอีก
เลยถอดขั้วแบตออก เดี๋ยวเย็นลองขับแบบทั่วๆไปดู ว่าเป็นงัยบ้าง
ถ้ายังไม่หายจะลองเติม95ธรรมดาดู ว่ายังเป็นมั้ย เห็นพี่บัติบอกว่านํ้ามันโซฮอล95 คุณภาพอาจไม่ได้
ถ้าไม่หายคงต้องพาเค้าไปหาคุณหมอดอนสักหน่อยละ
ขอบคุณเพื่อนสมาชิกsssอีกครั้งนะครับ  :bbbear_19: :bbbear_27:

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2016, 10:11:53 AM »
ลองวิ่งอีกครั้ง ไม่หายครับ อาการเก่ากลับมาอีก oil แถมรู้สึกว่าวิ่งแย่กว่าเดิมอีก
เหมือนรถวิ่งไม่ออก กดคันเร่งบูสมาบ้าง ไม่มาบ้าง มาก้อมาอ่อยๆไม่ปรู้ดปร้าดเหมือนปกติ

ตอนขากลับเจอรถติดในซอยบ้าน 20นาที oil temp กะ Water temp ขึ้นมา98แน่ะ

oil press ช่วงวอร์มเครือง ขึ้นมา 5-6แน่ะ ปกติมั้ย ดูนํ้ามันเครื่องลดไปนิดหน่อย
เวลาวิ่งมาเครื่องร้อนๆจะมีกลิ่นเหมือนนํ้ามันเครื่องไหม้ แต่ตรวจดูไม่พบการรั่วซึมของของเหลว

ได้มาไม่ถึงเดือน เริ่มงอแงซะละ เซงจุงเบย.............................................

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2016, 10:17:59 AM »
เซอร์วิสที่ไหน ลองให้ช่างเสียบเครื่องเช็คโค๊ดดูครับ จะได้เจอสาเหตุ  :bbbear_27:

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2016, 01:43:17 PM »
เช็คมาแล้ว แคมชาพเซนเซอรครับ แต่คุณดอนว่าน่าจะมาจากไดชาตจ่ายไฟเกิน เลยลองเปลี่ยนไดให้ก่อน
ตอนนี้วิ่งเป็นปกติละครับ น่าจะจบ ส่วนเรื่องกลิ่นเวลาหมดซะก่อนเลยยังไม่ได้เช็ค
เมื่อเช้าหลังจากออกไปข้านอกมา รีบเปิดฝากระโปรง เห็นควันขาวจางๆขึ้นมาจากด้านล่างท่อไอเสียด้านคนขับ
น่าจะเป็นนมค.หยดลงไปโดนท่อมั้ง(มองไม่เห็น) แต่เวลาจอดไม่มีหยดที่พื้นนะครับ(สงสัยระเหยหมด)
ไว้เข้าอู่คราวหน้าคงเช็คเจอ ไว้จะมารายงานให้ทราบนะครับ ไว้เป็นแนวทาง เผื่อมีเพื่อนสมาชิกมีปัญหาคล้ายๆกัน
ขอบคุณคุณsarit คุณnew lay grayอีกครั้งนะคร๊าบ :bbbear_19:

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2016, 05:29:35 PM »
ถ้าเป็นกลิ่นน้ำมันเครื่องอาจจะเป็นที่ซีลแคมชาร์ฟครับเคยเป็นถ้าหยดลงที่ด้านหน้าเปลียนแล้วก็หายหรือไม่ก็ปะเก็นฝาวาวล์ครับ ลองดูน่าจะมองเห็นคราบอยู่ หายไวๆนะครับ

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2016, 08:20:02 PM »
ช่างลื้อมาแล้วซีลแคมชาพจริงๆ ช่างเลยแนะให้เปลี่ยนปะเก็นฝาวาวไปทีเดียวเลย
เบิกอะไหล่ที่เฮียคี้มาละ พรุ่งนี้ช่างจะได้ประกอบ ไม่รู้จะโดนค่าแรงเท่าไหร่ เหอๆ :bbbear_38:

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 10:33:00 AM »
รถเสร็จรึยังครับ วิ่งปกติดีแล้วใช่มั้ย ค่าแรงเท่าไหร่ครับ ถ้าไม่สะดวกตอบทาง pm ก็ได้ครับ

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 11:45:06 AM »
งานเปลี่ยนชีลเสร็จแล้วครับ แต่พอดีให้ช่างต่อปรับบูสไฟฟ้ากะแต่งขาคลัชเลยยังไม่ได้ออกเลยครับ
น่าจะเย็นนี้หรือไม่ก้อพรุ่งนี้เช้าครับ เรื่องค่าแรงไว้จะPMไปบอกนะครับ กลัวจะแพงอยู่เหมือนกัน
แต่ช่างถอดหม้อนํ้าเอา ไม่ได้ยกเครื่องออกมาทำ ค่าแรงควรจะประมาณเท่าไรครับ
เคยแต่ทำฮอนด้า เปิดฝาตั้งวาล์ว พันนิดๆ

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2016, 11:49:07 PM »
ขับเล่นได้2วัน ไฟเอนจิ้นมาอีกละ คราวที่แล้วเปลี่ยนไดชารท
คราวนี้เปลี่ยนอะไรดีหนอ???

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2016, 08:32:51 AM »
สงสัยต้องแคมชาร์ฟเซ็นเซอร์อีกละมั้งครับ  :bbbear_13: หายไวๆครับ