ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้STi เน้นใช้ประจำวัน งบไม่เกิน9แสนครับ  (อ่าน 4768 ครั้ง)

ออฟไลน์ ppzzeedd

• *
  • Popular Vote : 0
สวัสดีครับอันนี้กระทู้แรกของผมเลย
คือตอนนี้หลงรักSTiมากครับ
เข้ามาเว็บนี้บ่อยมากๆ

ตอนนี้เลยเล็งๆSTi GDBไว้อะครับ
จุกจิกมั้ยครับ
เรื่องบำรุงรักษาเป็นไง
ค่าน็ำมันหนักมากมั้ย

คือกะว่าเอามาใช้ที่มหาลัยอ้ะครับ
ซิ่งบ้าง ขับชิวๆบ้าง
จริงๆตอนแรกมองGC8ไว้แต่กลัวว่ามันจะเก่าไป

ปล.รถเกียร์ธรรมดาคันแรก/รถperformanceคันแรก

ออฟไลน์ Akaluck

• *
Re: อยากได้STi เน้นใช้ประจำวัน งบไม่เกิน9แสนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 07, 2016, 11:41:34 PM »
ผมใช้เดิมๆก็ไม่จุกจิกนะครับ
เติมe20 ในเมืองได้ 5-7โลลิตร  ตจว. 8-10โลลิตรตามสภาพเท้าครับ
แต่งบตามที่ว่าอาจจะหาgdb แท้ยากหน่อยนะครับ

• *
Re: อยากได้STi เน้นใช้ประจำวัน งบไม่เกิน9แสนครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 08, 2016, 01:26:46 AM »
ผมใช้เดิมๆก็ไม่จุกจิกนะครับ
เติมe20 ในเมืองได้ 5-7โลลิตร  ตจว. 8-10โลลิตรตามสภาพเท้าครับ
แต่งบตามที่ว่าอาจจะหาgdb แท้ยากหน่อยนะครับ
ขอบคุณครับ
ล้ะอย่างงี้ถ้าผมหาGC8เนียบๆดีกว่ามั้ยครับ

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 08, 2016, 01:42:49 AM »
ลืมถามครับ
แล้วถ้ารถทำกับรถแท้ใช้งานจริงต่างกันมากมั้ยครับ?

ออฟไลน์ k_poorahong

• magGlormVE
  • *
  • Popular Vote : 13
    • New connections without risk of disappointment
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 08, 2016, 08:27:11 AM »
เป็นผม ผมแนะนำคอขาว เดิมๆ หรือทำมาบ้างเล็กน้อย ที่ผมแนะนำอย่างนี้ เพราะว่าคันนี้จะเป็นคันที่ใช้ในชีวิตประจำวัน จริงอยู่ ว่าตอนนี้ราคาน้ำมันไม่แพง แต่ถ้าใช้ประจำก็คงจะเอาเรื่องเหมือนกัน ลองคำนวนค่าน้ำมันที่ใช้ต่อเดือนดูนะครับ เข้าใจว่าคันแรก ย่อมคันไม้คันมือ อยากซิ่งเป็นธรรมดา สุดท้าย มันอาจจะไม่ตอบโจทย์ เรื่องของการกินน้ำมันก็ได้ และผลสุดท้าย คุณจะขับมันไม่ลง เพราะมันกินน้ำมันมากจนเกินไป และสุดท้าย กลายเป็นว่า ซื้อมาจอด มากกว่าขับ

ยกตัวอย่าง ผมขับรถทำงาน ไปกลับระยะทางรวมแล้วประมาณ 120 กิโลพอดี ผมวิ่งถนนเส้นบางนาตราดทุกวัน ขึ้นด่วน รถไม่ติด คันเก่าผม gc ล๊อตสุดท้าย คอขาว อัตราการสิ้นเปลือง 11 กิโลเมตร / ลิตร หนึ่งเดือน คิดว่าทำงานประมาณ 22 วัน ราคาน้ำมันโดยประมาณ 24 บาท/ลิตร

ดังนั้นค่าใช้จ่ายเท่ากับ
120×22×24/11 = 5,760 บาท

ทีนี้มาเทียบกับคอแดง 7 กิโล/ลิตร
120×22×24/7 = 9,051 บาท
ต่างกัน 3,291 บาท

นี่ดีว่าน้ำมันราคาลงนะครับ ถ้าตอนมันสามสิบกว่าบาทนี่ ยิ่งต่างกันมากขึ้นไปอีก ร่วมๆ 5,xxx บาท/เดือน

ขอขาว ขับจริงๆ ก็ไม่ขี้เหร่หรอกครับ ขับสนุก สบายกระเป๋าด้วย แต่ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องค่าน้ำมัน ก็คอแดงไปเลยครับ

:bbbear_34:

ออฟไลน์ trinity

• *
  • Popular Vote : 5
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 08, 2016, 05:25:04 PM »
ถ้าไม่ใช่รถคันเดียว GC8 เนียนๆแล้วเหลือเงินน่าสนใจมาก
แต่ถ้าเป็นรถคันเดียว เหยี่ยว คอขาวก็น่าสนใจไม่น้อยครับ (จริงๆงบไปถึงแมว wrx เลยด้วยซ้ำ แต่รุ่นนี้ sti กับ wrx หน้าตาต่างกันเยอะแล้ว)

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 10, 2016, 09:19:03 PM »
เป็นผม ผมแนะนำคอขาว เดิมๆ หรือทำมาบ้างเล็กน้อย ที่ผมแนะนำอย่างนี้ เพราะว่าคันนี้จะเป็นคันที่ใช้ในชีวิตประจำวัน จริงอยู่ ว่าตอนนี้ราคาน้ำมันไม่แพง แต่ถ้าใช้ประจำก็คงจะเอาเรื่องเหมือนกัน ลองคำนวนค่าน้ำมันที่ใช้ต่อเดือนดูนะครับ เข้าใจว่าคันแรก ย่อมคันไม้คันมือ อยากซิ่งเป็นธรรมดา สุดท้าย มันอาจจะไม่ตอบโจทย์ เรื่องของการกินน้ำมันก็ได้ และผลสุดท้าย คุณจะขับมันไม่ลง เพราะมันกินน้ำมันมากจนเกินไป และสุดท้าย กลายเป็นว่า ซื้อมาจอด มากกว่าขับ

ยกตัวอย่าง ผมขับรถทำงาน ไปกลับระยะทางรวมแล้วประมาณ 120 กิโลพอดี ผมวิ่งถนนเส้นบางนาตราดทุกวัน ขึ้นด่วน รถไม่ติด คันเก่าผม gc ล๊อตสุดท้าย คอขาว อัตราการสิ้นเปลือง 11 กิโลเมตร / ลิตร หนึ่งเดือน คิดว่าทำงานประมาณ 22 วัน ราคาน้ำมันโดยประมาณ 24 บาท/ลิตร

ดังนั้นค่าใช้จ่ายเท่ากับ
120×22×24/11 = 5,760 บาท

ทีนี้มาเทียบกับคอแดง 7 กิโล/ลิตร
120×22×24/7 = 9,051 บาท
ต่างกัน 3,291 บาท

นี่ดีว่าน้ำมันราคาลงนะครับ ถ้าตอนมันสามสิบกว่าบาทนี่ ยิ่งต่างกันมากขึ้นไปอีก ร่วมๆ 5,xxx บาท/เดือน

ขอขาว ขับจริงๆ ก็ไม่ขี้เหร่หรอกครับ ขับสนุก สบายกระเป๋าด้วย แต่ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องค่าน้ำมัน ก็คอแดงไปเลยครับ

:bbbear_34:
หืมมมมต่างกันเยอะเหมือนกัน
ผมคิดว่าคอขาวคอแดงกินพอๆกันสะอีก
ล้ะอย่างงี้ขยับไปคอขาวหน้าหมูนี่งบผมจะถึงมั้ยครับนี่

ออฟไลน์ Superdude

• In Subaru,We trust
  • *
  • Popular Vote : 2
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 11, 2016, 12:34:07 PM »
หาได้ครับราคานี้ ดูที่บอดี้เป็นหลักนะครับ ของแต่งอย่างอื่นเสีย/ไม่ดีเปลี่ยนกันได้ครับ ขอให้เจอเนื้อคู่ไวๆครับ

หืมมมมต่างกันเยอะเหมือนกัน
ผมคิดว่าคอขาวคอแดงกินพอๆกันสะอีก
ล้ะอย่างงี้ขยับไปคอขาวหน้าหมูนี่งบผมจะถึงมั้ยครับนี่

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 11, 2016, 02:37:57 PM »
หาได้ครับราคานี้ ดูที่บอดี้เป็นหลักนะครับ ของแต่งอย่างอื่นเสีย/ไม่ดีเปลี่ยนกันได้ครับ ขอให้เจอเนื้อคู่ไวๆครับ
ขอบคุณครับ :bbbear_17:
จริงๆอยากได้เกียร์6mtด้วย
ไม่รู้wrxที่ไม่ใช่stiมีมั้ย

ออฟไลน์ redlineoil

• *
  • Popular Vote : 3
  • อิเหลืองรถบ้าน รถส่งน้ำมันเครื่องจร้าาา
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 21, 2016, 12:23:13 PM »
ขอบคุณครับ :bbbear_17:
จริงๆอยากได้เกียร์6mtด้วย
ไม่รู้wrxที่ไม่ใช่stiมีมั้ย

มี เปลี่ยนลูกเกียร์เอาครับ

ออฟไลน์ wut rc.

• *
  • Popular Vote : 1
  • ใช้ IM ให้มีความสุข
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 21, 2016, 04:37:27 PM »
หาคอแดง 6 สปีด ดีกว่าครับ จากประสบการ์ณส่วนตัวนะครับ รถซูบารุคันแรก เจ้าของจะคันไม้คันมือตลอดเวลาที่ได้สตาร์รถคันโปรดครับ เล่นคอขาวแรงจริง แต่เราจะคิดว่า มันไม่สุด ตลอดเวลา การเป็นเจ้าของมันครับ แล้วมานั่งเสียดายทีหลัง ก็สายไปแล้วครับ ซูบารุค่าแต่งให้แรงแล้วจบ ราคาแรงนะครับ เดิมๆ คอขาว คอแดง ต่างกัน 60 ม้า ถ้าเอาคอขาวมาเพิ่มม้า 60ตัว มันก็หลายตังอยู่เหมือนกันครับ
ปล. ขอให้ได้รถที่ถูกใจครับ

ออฟไลน์ Hiter

• ยังไงกัน...
  • *
  • Popular Vote : 62
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 22, 2016, 02:06:10 AM »
งบขนาดนี้ GDB โลดครับ.. การเก็บเสียง ช่างล่าง ความสบาย วิ่งถนนดีกว่า GC เยอะครับ
เคยใช้เหยี่ยวคอขาวเดิมสนิท ไม่จุกจิกเลยครับ 5-6 ปีที่ใช้มาไม่มีซ่อมหนักเลย เติมน้ำมัน ถ่ายน้ำมันเครื่องให้ตรงเวลา อะไหล่เครื่องยนต์ไม่แพงมาก อะไหล่ช่วงล่างก็ไม่แพง
ทุกวันนี้ขายไปแล้ว แต่ก็มองๆ ไว้มีโอกาสคงได้ซื้อกลับมาเล่นอีกครั้งแน่นอนครับ เป็นรถที่ใช้งานได้ดีมากๆ ออกต่างจังหวัดมั่นคง มั่นใจมากๆ
เคยใช้ GC ด้วย เหมือนออกต่างจังหวัดวิ่งยาวๆ GD จะนิ่งสบายกว่าเยอะมากครับ
ถ้ามีโอกาส คงเลือกคอแดง เกียร์ 6 สปีดซักคัน ใช้ทนๆไม่จุกจิกเหมือนรถแต่ง ^_^
แต่ถ้าโชคดีถูกหวยอาจจะได้ หน้าเสือคอขาวก็ยอม อิอิ

:bbbear_34: :bbbear_34: :bbbear_34: