ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าใส่ Sway bar + Strut tower braces + Lower arm bars อาการรถจะเป็นยังไง  (อ่าน 2909 ครั้ง)

ออฟไลน์ wildstocks

• Sophisticated Member
  • *
  • Popular Vote : 8
  • Sapiens omnia sua secum portat
    • Sapiens omnia sua secum portat
 :bbbear_16: รบกวนถามเป็นความรู้หน่อยครับว่าถ้ารถผมปัจจุบันใช้โช๊คเดิม สปริงเดิม ล้อเปลี่ยนแล้วเป็น Prodrive GC10E ยาง RE002 แล้วถ้าผมเพิ่ม ค้ำของ Cusco ตามรายการดังต่อไปนี้

1.Sway bar (กันโคลง) + 2. Strut tower braces (ค้ำโช๊คบนด้านหน้า ค้ำโช๊คบนด้านหลัง) + 3. Lower arm bars (เหล็กค้ำฐานสปริงล่าง)

อยากจะสอบถามว่าอาการรถจะเป็นยังไงจากเดิมที่ไม่ใส่ แล้วอาการรถจะดีขึ้นคุ้มเงินที่ได้จ่ายไปไหมครับ

ขอบคุณครับ    :bbbear_19:

ออฟไลน์ saran_1st

• CU Intania
  • *
  • Popular Vote : 48
  • . . Rumble . .
Re: ถ้าใส่ Sway bar + Strut tower braces + Lower arm bars อาการรถจะเป็นยังไง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 06, 2016, 03:06:05 AM »
เคยลองวิ่งก่อนใส่-หลังใส่ ทั้งสามชิ้น สำหรับผม Lower Arm Bar เห็นผลชัดสุด
วิ่งถนน ยาง-โช้ค ชุดเดียวกัน ใส่ Lower Arm Bar แล้วใช้ความเร็วในโค้งได้สูงขึ้นนิดหน่อย พอถอดแล้วเข้าแบบเดียวกันยางเริ่มมีเสียงครับ
Front Strut Bar ผมทดลองดูก็ ได้ผลแนวๆเดียวกัน แต่ความรู้สึกที่จับได้จะน้อยกว่า Lower Arm Bar ครับ
Rear ไม่ได้ใส่ รำคาญ ถอดโช้คยากครับ 55
Sway Bar ตอนใส่ Cusco นี่ไม่รู้สึกต่างเลย (อาจเพราะโช้คแข็งมากครับ ใส่อะไรก็สะเทือน55)

ส่วนการใช้งานในสนามแข่ง ไม่มีสติมาจับความรู้สึกเลยครับ โดนเขาดันก็ล่กแล้ว  :bbbear_6:

อย่างไรก็ตาม การที่รถจะขับดีขึ้น มันมาจาก หลายๆชิ้น ช่วยกัน อย่างละนิดอย่างละหน่อย ผมคิดว้่าทั้ง 3 อย่างที่กล่าวมา สมควรมีครับ

ออฟไลน์ kongbuic

• Confidence in Motion
  • *
  • Popular Vote : 30
Re: ถ้าใส่ Sway bar + Strut tower braces + Lower arm bars อาการรถจะเป็นยังไง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 06, 2016, 09:25:00 AM »
ที่ถามมาผมใส่ทั้งหมดเลย กับยาง re002 ไล่อาการที่ใส่ทีละตัวนะครับ
1. ค้ำโช้คหน้า-หลัง รถกระชับดีเวลาเข้าโค้ง เวลาเลี้ยวปีนทางลาดเข้าบ้านรถยังพอให้ตัวได้
2. ใส่ lower arm bar หน้าเพิ่มรู้สึกเฟิร์มขึ้น การตอบสนองจากพวงมาลัยมั่นคงขึ้น ขับเลี้ยวขึ้นบ้านแชสซีให้ตัวน้อยลงเพราะสังเกตว่ามีจังหวะล้อแตะพื้นไม่ครบสี่ล้อ
3. ด้วยความซนไปใส่กันโคลง cusco หน้าหลัง สิ่งที่ได้มาตอนไปเทสบนทางด่วน และคอมเม้นต์จากคนนั่งบอกว่ารถนิ่งมาก แต่เวลาเลี้ยวมันเริ่มเป็นกระดานไปทั้งคัน ก็คิดว่ามันเกาะ แต่พอไปลองในสนามแล้วรู้สึกภาระในการถ่ายน้ำหนักรถซ้าย-ขวา ไปลงที่ยางหมด ถ้าสุด grip ยางมันเหมือนจะไหลไปทั้งคัน ความรู้สึกนิ่งทีแรกใส่เหมือนไม่มีประโยชน์ืเข้าโค้งยากเวลาเลี้ยวหนักๆ ขับถนนกระด้าง เลี้ยวรถขึ้นบ้านแทบไม่ได้ล้อลอย 2 ล้อ (ขวาหน้ากะซ้ายหลัง)

ตอนหลังเปลี่ยนยางปรับมุมล้อช่วยถึงขับง่ายขึ้น สรุปรถบ้านเดิมๆ ไม่ได้อัพม้าเยอะใช้กันโคลงเดิมก็พอครับ ความเห็นส่วนตัว+ประสบการณที่มีเล็กน้อย สองอย่างแรกใส่ใช้งานทั่วไปยังพอรับได้

รถจะเร็วมันหลายองค์ประกอบอย่างที่เฟิสบอกครับ อยากรู้ว่าต้องใส่ไรเพิ่มแนะนำเอารถเดิมๆไปวิ่งในสนามซักสองที จะได้เสียเงินถูกทางครับ

ปล.รถผม gc เครื่องv4 เดิมๆครับ
ขออภัย! มือใหม่หัดขับ

ออฟไลน์ mystic

• แก๊งค์ฝั่งธน (มดแคระ)
  • *
  • Popular Vote : 172
  • Gcปลอม
    • http://www.guitarthai.com/classified/question.asp?QID=438207
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 06, 2016, 09:45:32 AM »
เคยลองวิ่งก่อนใส่-หลังใส่ ทั้งสามชิ้น สำหรับผม Lower Arm Bar เห็นผลชัดสุด
วิ่งถนน ยาง-โช้ค ชุดเดียวกัน ใส่ Lower Arm Bar แล้วใช้ความเร็วในโค้งได้สูงขึ้นนิดหน่อย พอถอดแล้วเข้าแบบเดียวกันยางเริ่มมีเสียงครับ
Front Strut Bar ผมทดลองดูก็ ได้ผลแนวๆเดียวกัน แต่ความรู้สึกที่จับได้จะน้อยกว่า Lower Arm Bar ครับ
Rear ไม่ได้ใส่ รำคาญ ถอดโช้คยากครับ 55
Sway Bar ตอนใส่ Cusco นี่ไม่รู้สึกต่างเลย (อาจเพราะโช้คแข็งมากครับ ใส่อะไรก็สะเทือน55)

ส่วนการใช้งานในสนามแข่ง ไม่มีสติมาจับความรู้สึกเลยครับ โดนเขาดันก็ล่กแล้ว  :bbbear_6:

อย่างไรก็ตาม การที่รถจะขับดีขึ้น มันมาจาก หลายๆชิ้น ช่วยกัน อย่างละนิดอย่างละหน่อย ผมคิดว้่าทั้ง 3 อย่างที่กล่าวมา สมควรมีครับ

ฮาตรงโดนดันนี่ล่ะ

ที่ถามมาผมใส่ทั้งหมดเลย กับยาง re002 ไล่อาการที่ใส่ทีละตัวนะครับ
1. ค้ำโช้คหน้า-หลัง รถกระชับดีเวลาเข้าโค้ง เวลาเลี้ยวปีนทางลาดเข้าบ้านรถยังพอให้ตัวได้
2. ใส่ lower arm bar หน้าเพิ่มรู้สึกเฟิร์มขึ้น การตอบสนองจากพวงมาลัยมั่นคงขึ้น ขับเลี้ยวขึ้นบ้านแชสซีให้ตัวน้อยลงเพราะสังเกตว่ามีจังหวะล้อแตะพื้นไม่ครบสี่ล้อ
3. ด้วยความซนไปใส่กันโคลง cusco หน้าหลัง สิ่งที่ได้มาตอนไปเทสบนทางด่วน และคอมเม้นต์จากคนนั่งบอกว่ารถนิ่งมาก แต่เวลาเลี้ยวมันเริ่มเป็นกระดานไปทั้งคัน ก็คิดว่ามันเกาะ แต่พอไปลองในสนามแล้วรู้สึกภาระในการถ่ายน้ำหนักรถซ้าย-ขวา ไปลงที่ยางหมด ถ้าสุด grip ยางมันเหมือนจะไหลไปทั้งคัน ความรู้สึกนิ่งทีแรกใส่เหมือนไม่มีประโยชน์ืเข้าโค้งยากเวลาเลี้ยวหนักๆ ขับถนนกระด้าง เลี้ยวรถขึ้นบ้านแทบไม่ได้ล้อลอย 2 ล้อ (ขวาหน้ากะซ้ายหลัง)

ตอนหลังเปลี่ยนยางปรับมุมล้อช่วยถึงขับง่ายขึ้น สรุปรถบ้านเดิมๆ ไม่ได้อัพม้าเยอะใช้กันโคลงเดิมก็พอครับ ความเห็นส่วนตัว+ประสบการณที่มีเล็กน้อย สองอย่างแรกใส่ใช้งานทั่วไปยังพอรับได้

รถจะเร็วมันหลายองค์ประกอบอย่างที่เฟิสบอกครับ อยากรู้ว่าต้องใส่ไรเพิ่มแนะนำเอารถเดิมๆไปวิ่งในสนามซักสองที จะได้เสียเงินถูกทางครับ

ปล.รถผม gc เครื่องv4 เดิมๆครับ

กันโครงยิ่งแข็ง ยิ่งดีดรถออกจากโค้งครับ  เพราะฉนั้น ต้อง พอดีครับ
85sound and music studio 086-6896625

ออฟไลน์ mystic

• แก๊งค์ฝั่งธน (มดแคระ)
  • *
  • Popular Vote : 172
  • Gcปลอม
    • http://www.guitarthai.com/classified/question.asp?QID=438207
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 06, 2016, 09:50:19 AM »
ค้ำหลัง ก็ค่อนข้างเห็นชัดแล้วนะครับ รถจะเริ่มเป็นแผ่นก็ตรงค้ำหลังนี่ล่ะครับ ถอดกับใส่ อาการรถคนละเรื่องเลยนะครับ
ค้ำหน้า เลี้ยวคมขึ้นหน่อยครับ
กันโครง ถ้าไม่ได้ ใส่ยางซอฟ หรือ สลิค ไม่แนะนำให้ใส่เบอที่แข็งมากๆนะครับ แทนที่จะดีขึ้น มันจะแย่ลงครับ  ใส่แค่  เบอที่ สูงจากของเดิมไม่มากนักครับ จะได้ความมั่นใจเพิ่มขึ้น  รถผม ก็ยัง กันโคลงเดิมเลยครับ ไม่เคยคิดเปลี่ยนด้วย 555555+

อ้อ ความเห็นจาก ประสบการตัวเองนะคราับ ผิดถูกยังไง ชี้แนะด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 06, 2016, 09:56:16 AM โดย mystic »
85sound and music studio 086-6896625

ออฟไลน์ kee

• *
  • Popular Vote : 36
  • ติดต่อ 081 820 8700
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 06, 2016, 10:09:29 AM »
ขอถาม จขกท ก่อนนะครับว่าจะขับแบบบ้านๆหรือลงสนามครับถ้าลงสนามด้วยยังไงโช้คเดิมก็เอาไม่อยู่นะครับถึงแม้จะใส่ทุกอย่างก็ตามนะครับ ส่วนข้อดีข้อเสียทุกท่านบรรยายครบแล้วนะครับ
มีอะไหล่รถซูบารุทั้งรุ่นเก่า-ใหม่บริการครับ โทร.081 8208700
แวะชมรายการอื่นๆได้ที่นี่ >> http://keeshop.blogspot.com

ออฟไลน์ wildstocks

• Sophisticated Member
  • *
  • Popular Vote : 8
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 06, 2016, 08:40:29 PM »
รถใช้ถนนครับ ตอนนี้ตัดสินใจแล้วครับว่า จะเปลี่ยน สตรัทปรับเกลียว + ค้ำโช๊คหน้า + Lower arm bars แล้วจะไม่ใส่ sway bar ครับ เนื่องจากทางร้านแจ้งว่าต้องเปลี่ยนปีกนกใหม่เป็นของ GH8 แล้วที่อ่านๆมา ค้ำโช๊คหลัง + Sway bar ใหญ่ๆ ใส่แล้วน่าจะใช้ในชีวิตประจำวันยากขึ้นกว่าเดิมมาก

มีคำถามครับมีใครเคยใช้ Cusco Street Advance Zero A บ้างไหมครับ ?

ขอบคุณครับ