ผู้เขียน หัวข้อ: นำเสนอแนวทางการจัดกิจกรรมของชาว SSS  (อ่าน 9574 ครั้ง)

ออฟไลน์ kongbuic

• Confidence in Motion
  • *
  • Popular Vote : 30
นำเสนอแนวทางการจัดกิจกรรมของชาว SSS
« เมื่อ: ธันวาคม 24, 2015, 12:55:08 AM »
สวัสดีพี่ๆน้องๆทุกท่าน

ผมสิงอยู่ในนี้มาหลายปี และได้ครอบครองซูมาเข้าปีที่สามแล้ว เริ่มแรกที่เข้ามาเพราะชอบอิม และอ่านๆไปพบว่ามิตรภาพของชาว SSS อบอุ่นมาก จนกระทั่งมีปัญหาเกิดขึ้นเมื่อหลายปีก่อน (ซึ่งผมก็ไม่รู้เรื่องมากนักเพราะไม่รู้จักใครและไม่มีรถขับ ไม่เคยมีตติ้ง) หลายๆท่านก็แยกกลุ่ม แบ่งโซนมีตติ้งกัน ซึ่งผมก็ไม่เข้าใจว่าทำไม เพราะอะไร ซึ่งเป็นช่วงที่ผมมีรถ แต่ไม่มีเพื่อน ได้แต่รู้จักเพื่อนๆตามอู่ที่ไปทำบ้าง มีการคุยกะมือใหม่ในบอร์ด แอดกลุ่มไลน์ขึ้นมา ความรู้สึกอบอุ่นเล็กๆเริ่มกลับมา ได้เข้าใจความรู้สึกมือใหม่หลายๆคนเช่นผม จนกระทั่งล่าสุดมีโอกาสไปแข่งรถกะเพื่อนๆที่งาน XOD ได้พบว่ามิตรภาพ น้ำใจที่มีให้กันยังอยู่ ยังมีระบบรุ่นพี่รุ่นน้องเหลืออยู่แต่ไม่ได้เปิดกว้างให้อีกหลายๆคน(กล้าที่จะ)ลองสัมผัส

นอกจากนี้เข้าใจว่าพี่ๆมือเก่าหลายๆท่านได้ขยับรุ่นรถกันขึ้นไปซึ่งส่วนใหญ่ไปยี่ห้ออื่น เทคนิค วิธีการขับซูบารุ ไม่มีการถ่ายทอดมาถึงรุ่นใหม่ๆได้ใกล้ชิดเหมือนก่อน (ผมเชื่อว่ามีมือใหม่ในเวปหรือ fb ไม่น้อยที่ตามอ่านศึกษาแต่ไม่แสดงตัว) ทำให้คนขับซู ถูกมองไม่เหมือนคนขับสี่ยี่ห้ออื่นที่ลงรายการแข่งกันมากมาย แสดงสมรรถนะทั้งที่ซูฯไม่ได้ด้อยกว่าเลย เคยเห็นถึงขนาดซูโดนอีโคคาร์รังแก อีกทั้งอยากให้มีกิจกรรมสร้างความสัมพันธ์ให้กลับมาอบอุ่น

ดังนั้นปีหน้าอยากเสนอกิจกรรม trackday แบบระยะกลาง-ยาว (ซัก 3 ปีขึ้นไป) ดังนี้ครับ
1. มีการแข่งแบบเก็บคะแนนสะสมประจำปี แบ่งรุ่นชัดเจนตามประสบการณ์และตัวรถ (การปรับแต่ง) เพื่อให้มือใหม่จริงๆได้ลองสมรรถนะรถอย่างปลอดภัย ได้ความรู้ประสบการณ์เพื่อประยุกต์ใช้ในชีวิตประจำวันได้ ขับกันเองในคลับกระชับมิตรภาพไม่ได้เอาเป็นเอาตาย
2. คนที่ชนะแต่ละคลาสต้องถูกปรับรุ่นขึ้นไปในคลาสที่สูงขึ้น (ซึ่งในตอนท้ายถ้ามีคนเยอะ แบ่ง open รถโบเดิมๆ กะรถแต่งก็ได้) จะทำให้คนที่เก่งแข่งกะคนเก่ง มือใหม่ประสบการณ์น้อยแข่งกันเองไม่ให้รู้สึกว่าลงไปเป็นเหมือนตัวประกอบ เชื่อว่าคนที่อยากลองถ้าได้รางวัลแม้จะไม่ชนะเลิศแต่ก็เป็นแรงผลักดันที่ดี
3. รับสมัครได้ทั้งเหมาเรซรายปี หรือแจมเป็นครั้งคราวได้ตามสะดวก
4. คนที่ลงสมัครแบบรายปีทั้งหมด จะถูกจับสลากแบ่งเป็นทีมย่อยในแต่ละคลาสเช่น คนในคลาสเอ คลาสบี คลาสซีถูกจับมารวมทีมกัน เป็นทีม 1,2,3,4... และเอาคะแนนสะสมของแต่ละคนมาบวกกันเพื่อจัดอันดับแชมป์ประเภททีม โดยคาดหวังว่าจะเกิดการช่วยเหลือ การสอนกันในทีม และปีถัดๆไปก็สลับกลุ่มเพื่อให้รู้จักกันหมด คนที่มาจากทีมเดียวกันจะถูกแยกชั่วคราวได้รู้จักเพื่อนใหม่ แลกเปลี่ยนความรู้ คำแนะนำ เทคนิคใหม่ๆเช่นกัน
5. ผมมีความคาดหวังว่าถ้ามีคนกล้าลองหรือเข้าร่วมมากขึ้นค่าใช้จ่ายต่อคนจะถูกลง จะได้ลดค่าใช้จ่ายให้กับทุกคนได้เช่นกัน สนุกและไม่ต้องสิ้นเปลืองมากไป

สำหรับคนที่คิดว่าตัวเองเร็วจริง(บนถนน แบบผม) ไม่เคยลงสนาม เชื่อเถอะครับขับในสนามสนุกกว่าเยอะ และท่านจะรู้สัจธรรมที่แท้จริงว่าแค่มุดเก่ง กล้ากระทืบคันเร่ง ไม่มีประโยชน์อะไรเลย (ลงครั้งแรกเวลาที่โหล่) อยากให้มาลงกันเยอะๆครับ เป็นกำลังใจให้คนจัดหายเหนื่อยด้วย ได้เพื่อนใหม่ได้มิตรภาพ ขอแค่กล้าที่จะลอง ผมเคยลงแข่งสนุกๆแค่ 3 ครั้งไม่ได้มีประสบการณ์มากมาย แค่เล่าสิ่งที่ผมรู้สึก สิ่งที่ได้กลับมา

สุดท้ายนี้ ผมร่ายยาวมาเยอะถ้ามีท่านใดอ่านแล้วไม่พอใจ หรือผมละเมิดใครขออภัยไว้ตรงนี้ด้วยเลยครับ (ยืนยันเจตนาบริสุทธิ์) อยากรับฟังความเห็นของเพื่อนๆพี่ๆน้องๆทุกคนครับ และอยากเห็นชาว SSS ร่วมกิจกรรมที่เป็นประโยชน์กันเยอะๆอีกครั้งหนึ่ง แชร์ความเห็นกันได้ในกระทู้เลยครับ

ขอบคุณครับ
ก้อง
ขออภัย! มือใหม่หัดขับ

ออฟไลน์ saran_1st

• CU Intania
  • *
  • Popular Vote : 48
  • . . Rumble . .
Re: นำเสนอแนวทางการจัดกิจกรรมของชาว SSS
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2015, 01:24:14 AM »
อ่านแล้วคันจัง  :bbbear_23:
เอาด้วยครับ จะเหมารายปักษื รายเดือน รายปี ห้าปี สิบปี ว่ามาเลยครับ 55
ถ้าเป็นงานของเราเอง ปล่อยแยกคลาสก็ดีนะครับ โฟกัสคนดูจะได้ไม่อยู่แต่ที่รถกลุ่มหน้าที่โหดๆครับ เราจะได้สังเกตกลุ่มมือใหม่กันชัดๆด้วย คนที่เก่งแล้วก็ช่วยดูนอกสนาม (แทนที่จะลงไปวิ่งพร้อมกัน) จะได้มีเวลาช่วยติชม ช่วยแนะนำได้ด้วย  :bbbear_17:

ออฟไลน์ Artlive_gda

• *
  • Popular Vote : 7
Re: นำเสนอแนวทางการจัดกิจกรรมของชาว SSS
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2015, 03:16:02 AM »
เดียวขอจูนนม เอ๊ยจูนเครื่องก่อนนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 24, 2015, 03:16:31 AM โดย Artlive_gda »

ออฟไลน์ Kmitl@Ku

• Boxer's Farmer. เกษตรกรไทยหัวใจบ็อคเซอร์
  • *
  • Popular Vote : 26
  • Gc OTOP
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2015, 06:51:38 AM »
เอาด้วยคนครับ...ว่าไงว่ากัน

ออฟไลน์ joezaa

• *
  • Popular Vote : 0
  • มือใหม่หัดขับ "ซู"
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2015, 08:16:09 AM »
 :bbbear_32:

ออฟไลน์ mystic

• แก๊งค์ฝั่งธน (มดแคระ)
  • *
  • Popular Vote : 172
  • Gcปลอม
    • http://www.guitarthai.com/classified/question.asp?QID=438207
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2015, 08:19:11 AM »
เห็นด้วยกับพี่ก้องมากๆครับ
85sound and music studio 086-6896625

ออฟไลน์ NameKD

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2015, 08:28:18 AM »
เห็นด้วยครับพี่  :bbbear_34:

ออฟไลน์ Bu-impreza

• *
  • ขาย OAKLEY Frogskins เพียบๆ ID Line :
    • https://www.facebook.com/frogskinscity
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2015, 08:36:51 AM »
เห็นด้วยครับ ในฐานะมือใหม่ ผมอยากลองลงสนามบ้างเเละอยากได้คำเเนะนำจากรุ่นพี่ 

ปล ผมรู้สึกอบอุ่น เวลา เจอ ซูบารุ บนท้องถนน และบีบเเตรทักทายกันครับ ^^
ร้าน Frogskinscity จ้าา จำหน่าย OAKLEY frogskins
LINE : freedom10250

ออฟไลน์ Akaradech------>

• *
  • Popular Vote : 23
  • =ชิวๆๆ ปลิวลม อีเขียว=
    • Maximpack
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2015, 08:43:35 AM »
เห็นด้วยครับ เป็นแนวทางที่ดีมากครับ ถ้าเกิดขึ้นได้จิงๆๆคงสนุกสนานมากๆๆๆ สนับสนุนนะครับ  :bbbear_26: :bbbear_23:
Add มาทักทายกันได้ครับ เพิลๆ SSS
fb//akaradech_casa@hotmail.com

ออฟไลน์ oat gc8

• *
  • Popular Vote : 6
  • ชิีวิตคือการแข่งขัน
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2015, 08:53:25 AM »
นำเสนอแนวคิดได้ดีคับ เวบนี้เปิดมายาวนานผมเชื่อว่ายังมีพี่เก่งๆอีกหลายคน ที่พร้อมชี้แนะและเป็นครูให้กับสมาชิกใหม่ๆเช่นผม การแข่งขันในสนามเป็นเรื่องที่ดี ทำให้เพื่มทักษะ ประสบการณ และที่สำคัญยังปลอดภัยกว่าไปซิ่งบนถนนทั่วๆไปมากเลย ขอสนับสนุนกิจกรรมที่คุณก้องเสนอมา แต่ผมอยากชี้แนะว่าก่อนที่จะมีการแข่งขันจิง อยากให้เปิดสอนแบบ Training Track Day  โดยเชิญอาจารย์ หรือพี่ๆที่มีทักษะในการชับรถแบบ4WD มาบรรยายและสอนปฎิบัติอย่างน้อย 1วัน เพื่อให้คนที่ไม่เคยลงสนามได้คุ้นชินกับบรรยากาศของสนามก่อนลงไปแข่งจิงๆ ชอบคุณครับ :bbbear_34:
งานคือชีวิต ชีวิตคืองานบันดาลสุข ทำงานให้สนุก เป็นสุขเมื่อทำงาน

ออฟไลน์ BOMBER_IMP

• อั๊ย..ย่ะ
  • *
  • Popular Vote : 25
  • รถยนต์เป็นวิทยาศาสตร์ไม่ใช่ไสยศาสตร์ ทุกปัญหามีเหตุผล
    • P&B_SHOP
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2015, 10:19:50 AM »
เห็นด้วยครับ เป็นแนวทางกิจกรรมทีีดีมากๆครับ
รับซ่อม เซอร์วิส โมดิฟาย เครื่อง ช่วงล่าง รถทุกประเภทครับ  ในราคาน่าคบ

ออฟไลน์ T Oh N G

• *
  • Popular Vote : 10
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2015, 10:32:19 AM »
เห็นด้วยครับ จะหาเวลาไปร่วมแจมครับ

ออฟไลน์ JC

• เมื่อเราตื่นจากความฝัน..เราจะกลับไปนอนฝันหวานต่อ - หรือลุกขึ้นมาทำความฝันนั้นให้เป็นความจริง ?
  • *
  • Popular Vote : 29
  • ...ดินดาน...
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2015, 10:50:21 AM »
ถึงจะไม่มีซูแล้ว แต่ก็ เห็นด้วยคับ  :bbbear_34:

• อั๊ย..ย่ะ
  • *
  • รถยนต์เป็นวิทยาศาสตร์ไม่ใช่ไสยศาสตร์ ทุกปัญหามีเหตุผล
    • P&B_SHOP
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2015, 10:51:29 AM »
เอาลิ้งค์ไปแปะในเฟส sss แล้วนะครับเพื่อความทั่วถึง กิจกรรมดีๆต้องประชาสัมพันธ์
รับซ่อม เซอร์วิส โมดิฟาย เครื่อง ช่วงล่าง รถทุกประเภทครับ  ในราคาน่าคบ

• อั๊ย..ย่ะ
  • *
    • P&B_SHOP
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2015, 10:52:18 AM »
เอาลิ้งค์ไปแปะในเฟส sss แล้วนะครับเพื่อความทั่วถึง กิจกรรมดีๆต้องประชาสัมพันธ์
เมื่อไรจะกลับมาละพี่บ่าว