ผู้เขียน หัวข้อ: ข้อความคิดเห็น หม้อน้ำทองแดง กับ หม้อน้ำอลูมิเนียม  (อ่าน 4243 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pai0

• *
  • Popular Vote : 8
    • www.pai0.com
ข้อความคิดเห็น หม้อน้ำทองแดง กับ หม้อน้ำอลูมิเนียม ระหว่างข้อดี และข้อเสีย การใช่งานอันไหนดีกว่ากัน ครับ  :bbbear_19:

ออฟไลน์ Monster

• *
  • Popular Vote : 12
หม้อน้ำอลูมิเนียมดีกว่าครับ สวย ใส ไร้สนิม ของเดิมๆติดรถก็เป็นอลูมิเนียมนิครับ แค่ฝาบนล่างเป็นพลาสติก

ส่วนขนาดก็น่าจะเลือกให้ใกล้เคียงของเดิม หรือถ้าโมเครื่องก็เพิ่มขนาดเพื่อรองรับความร้อนที่เพิ่มขึ้นด้วยก็ดีครับ

ออฟไลน์ Maew-Rx

• Maew-Rx
  • *
  • Popular Vote : 22
  • Honda Impreza
เพิ่มเติมสำหรับหม้อน้ำaluแบบoem นะคับ
ฝาบนล่างเป็นพลาสติค วิ่งมาร้อนๆเจอน้ำกระเด็นใส แตกแล้วอาจจะต้องเปลี่ยนทั้งใบ การซ่อมตอนนี้ผมไม่แน่ใจว่าคุณภาพงานซ่อมจะดีขนาดไหน

ถ้าพอมีงบแนะนำแบบaluเต็มใบคับ  ดี ทน เป็นการลงทุนที่คุ้มค่าไม่จุกจิกเลย
Garage Rx for Serious Car Lovers
http://www.facebook.com/GarageRx.WorkShop

ออฟไลน์ PrKM

• *
  • Popular Vote : 1
  • Outback ป้าอ้วน
ผมพึ่งเปลี่ยนเป็นอลูมิเนียมเต็มใบ ตัวติดรถเริ่มเปลี่ยนสีแตกลายงา เลยจัดเปลี่ยนเป็นอลูมิเนียมเลยครับ

การใช้งานเห็นความแตกต่างชัดเจนในเรื่องอัตราเร่ง รู้สึกได้ว่าวิ่งดีขึ้นเยอะเลยครับ

แล้วผมมี Defi ZD ดูอุณภูมิลดลงเยอะมากครับ แล้วลดลงไว อุณภูมิน้ำมันเครื่องก็ลดลงตาม ตรงนี้น่าจะมีส่วนที่ทำให้วิ่งดีขึ้นครับ

ผมขับ Outback BR9 เครื่อง EJ253 2.5NA ขับอร่อยขึ้นเยอะครับ ใช้หม้อน้ำไทย ตีขึ้นใหม่ ขยายขนาดหนาขึ้น ไงลองหาข้อมูลดูครับ

ออฟไลน์ ningnong_ptt

• *
  • Popular Vote : 7
ได้อย่างเสียอย่างครับ อาจจะมองข้ามกันไป  ตัวนึงอมความร้อน อีกตัวนึงไม่อมความร้อน
แล้วแต่การใช้งานอยู่ที่จะใช้รถกันอย่างไรก็เลือกตัวนั้นครับ

ออฟไลน์ Kmitl@Ku

• Boxer's Farmer. เกษตรกรไทยหัวใจบ็อคเซอร์
  • *
  • Popular Vote : 26
  • Gc OTOP
ของเดิมแผงก็เป็นอลูมิเนียมครับ .ถ้าอยากได้มิเนียมและกันปลาสติกตรงขอบปริก็ไปเลาะตัวปลาสติกออกแล้วตีทำเป็นมิเนียม.เพราะของเดิม sti (1999 ปีอื่นผมไม่มั่นใจ) แผงกลางก็ของ casonic อยู่แล้ว แต่สำหรับรถที่มีการทำอินเตอร์หน้าต้องระวังในการเปลี่ยนหม้อน้ำมิเนียมแบบ 3 ช่องนะครับเพราะถ้าเจอรถติดๆใน กทม ฮีตเอาง่ายเลยครับ จะทำอะไรก็ต้องดูให้เหมาะกับรถแต่ละคันนะครับ ทั้งการ โมดิฟายของรถเราทำไรไปบ้าง การใช้งานแบบไหนเลือกดูครับ อากาศบ้านเราเป็นยังไง ที่สำคัญอย่าลืมเติมน้ำยาหม้อน้ำดีๆกับเลือกน้ำที่สะอาดมาเติมนะครับป้องกันสนิมและช่วยลดความร้อนได้เร็วขึ้น

ส่วนรถผมผมเอาหม้อน้ำเดิมไปตีด้านข้างเป็นมิเนียมแล้วกันห้องให้น้ำมันวน เอาอยู่สบายครับ รถติดๆใน กทม ก่อนนี้เคยใช้แบบมิเนียม 3 ช่องยี่ห้อดัง ปรากฎ เจอรถติดฮีตกระจาย อู๋จับใส่หมอน้ำเดิม GC sti หาย สนิท ส่วนหม้อน้ำ 3 ช่องก็ให้รุ่นน้องไปใช้ ก็ฮีตกระจายเหมือนกันเจอรถติดๆ แต่มาแก้ปัญหาโดยการ ติดพัดลมไฟฟ้าด้านหน้าหม้อน้ำอีก 2 ตัวแบบเป่าอัดเข้าไป ก็หาย ครับ .ยังไงก็ลองศึกษาดูครับ ว่าจะเลือกแบบไหน

ออฟไลน์ Pai0

• *
  • Popular Vote : 8
    • www.pai0.com
 :bbbear_19:ผมตัดสินใจใช้หม้อน้ำทองแดง2ช่องครับ ใช้งบ5500 บาท  เหตุผลเพราะ หาร้านหม้อทั่วไปเชื่อมอุดรูที่รั่วได้ เผื่อออกต่างจังหวัดบ่อย อายุการใช้งานทนนานกว่ามิเนียม
                ข้อเสีย -หม้อทองแดง อมความร้อน คายช้ากว่ามิเนียม
                          -มีหนักมากกว่า มิเนียม