ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าแมวเครื่อง 2.0 NA อยากเซ็ตโบในงบที่ประหยัดที่สุด จะเป็นไปได้มั้ยครับ  (อ่าน 3269 ครั้ง)

ออฟไลน์ kamikaze_ho

• *
  • Popular Vote : 13
เรื่องมันมีอยู่ว่า  แมวผมที่ได้มาตอนนี้ วิ่งเข้าไปสองแสนโล แล้ว  แรงก็เริ่มตก และก็กินน้ำมันมากกว่าเครื่องโบคอขาวเหยี่ยวอีก  :bbbear_6:

ด้วยความต้องการของผมคือยังอยากจะใช้เกียร์โอโต้อยู่ จากการหาข้อมูลมาหมดแล้วถ้าจะให้จบๆซื้อหัวตัดมาจับว่างแต่ ติดปัญหาคือเรื่องงบ การเงิน. คือตัดไปได้เลยเรื่องซื้อหัวตัด S-GT ไม่ต้องพูดถึง A line เลย ไกลเกินจะเอืบ ผมเข้าใจว่าจบ  แต่กับผมไม่มีปัญญาจริงๆ      :bbbear_8:

ด้วยที่ว่า impreza 5ประตู หน้าแมว เป็นรุ่นใหม่ เป็นเจนใหม่ทั้งหมด ทั้งระบบ ไฟ และเครื่อง ทำให้ ติดปัญหาเรื่องว่างเครื่องข้ามรุ่นที่เก่ากว่า ที่ผมรู้ คือระบบไฟทั้งหมด ไม่เหมือนกันเลย สัญญาณไฟที่ใช้ด้วยกันกับเครื่องรุ่นอื่นไม่ได้ ทำให้ผมเจอปัญหาใหญ่สำหรับผม *เพราะผมต้องการที่จะใช้เกียร์ at เหมือนเดิม*  ช่างสามารถว่างเครื่องรุ่นเก่ากว่าแมวได้ แต่ต้องเป็นเกียร์ MTเท่านั้น  :bbbear_8:

ตอนนี้เลยเหลือทางสุดท้าย คือโอเวอฮอลและ เปลี่ยนลูกก้าน และเซ็ตโบ  แล้วพ่วงกล่องจูน. ที่จะยังคงทำให้ระบบไฟเป็นเหมือนเดิม.

คืองี้ครับ ผมขอถามว่าจะเป็นไปได้มั้ย  ถ้าผมเอา ลูกสูบ ก้านสูบ เฮด อัฟไป่ ฟอนไป่ เทอโบ หัวฉีด ของเครื่องเหยี่ยวคอขาว มาใส่ แล้วใส่กล่อง จูนปรับแค่น้ำมัน ปรับบูสซัก 0.7  ผมไม่ได้เอาแรง ต้องการแรงบิตไว้ใช้งาน เวลาแซง ขับสบายกับเกียร์ ATของเดิม ทนๆ

ปัญหาที่จะเจอคือ เรื่องของ ท่อน้ำมันเลี้ยงโบ เข้าออก , ต้องย้ายท่อน้ำหม้อน้ำหลังเครื่องฝั่งซ้าย , ต้องหา inter ที่พอจะใส่เข้ากับคอไอดีเดิมได้ , หน้าแปนท่อเฮดเด้ออาจจะใส่กันไม่ได้ อาจจะต้องแปลง. อาจจะมามากกว่านั้น แต่ผมยังคิดไม่ออก

คืออยากจะถามความเป็นไปได้ว่า ไหวมั้ยครับกับ สเตปนี้ ผมว่าไม่น่าจะแพงจากที่คิด จากความรู้ที่ผมมีตอนนี้
ขออนุญาติถามความคิดเห็นด้วยครับ และคำแนะนำด้วยว่าผมควรทำอย่างไรดีครับ

ขอบคุณมากครับ :bbbear_19: :bbbear_19: :bbbear_19:

ออฟไลน์ SOM

• *
  • Popular Vote : 14
ไม่น่าจะคุ้มนะ ค่าลูก ก้าน กล่อง เทอร์โบค่าเกียร แล้วยังต้องจูน น่าจะเกินแสน ยิ่งถ้าโดน short block อีก
แล้วไม่รู้ว่าจะจบไหม
 :bbbear_40:

ออฟไลน์ Pj_yo

• OMAC 125
  • *
  • Popular Vote : 89
  • Subaru in blood
    • http://www.facebook.com/pjac125
ลองหัวตัดเหยี่ยว คอขาวเกีบร์ออโต้มั้ยครับ ผมว่าจบกว่า :bbbear_37:

ออฟไลน์ kanzzaa

• ยกก็แพ้ แช่ก็พัง
  • *
  • Popular Vote : 62
  • Symmetrical All-Wheel Drive
ลงเครื่องเหยี่ยวหรือหมูก้ได้นะครับ น่าจะตอบโจทย์กว่าครับ

• *
วางพวกเครื่อง gda gdb ไม่ได้ครับ ถ้ายังจะใช้ เกียร์ AT ของแมวเพราะระบบไฟไม่เหมือนกัน  แต่ถ้า้ปลี่ยนเป็น เกียร์ mt วางได้หมดครับ

ส่วนถ้าจะวางเกียร์ at ของพวก gda นี่เรื่องใหญ่เหมือนกันครับ เพราะต้องยกสายไฟของแมวออกหมด ถามมาหลายที่แล้วไม่มีที่ไหนทำให้ 

ส่วน ส่วนลูก ก้าน เฮด โบเดิมtd04  ของเครื่อง gda ผมว่าไม่น่าแพงนะครับ ส่วน short block ผมว่าใช้ของเดิมได้ เพราะ ไม่ได้ดันบูสเกิน std ผมว่าไหว.บูสเยอะ ทำแรงเกิน เกียร์ก็จะพังอีก. ผมกะทำใ้ช้งาน ไม่เอาแรงมาก

ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล ลองถามเป็นแนวทางดูครับ

สรุป คือ สำหรับแมว อยากแรง ต้อง เปลี่ยนยกหัวน่าจะเป็นทางออกที่ดีที่สุด. 
 :bbbear_41:

ออฟไลน์ Kawin

• *
  • Popular Vote : 6
เคยคิดจะทำเหมือนกันครับ เคยโทรถามอู่นึงเมื่อปีที่แล้วครับ ทำได้งบประมาณแสนนึงบวกลบ บูสต์ 0.5 ทำเป็นอินเตอร์หน้า ได้ม้าประมาณ 50 ตัว รายละเอียดอื่นไม่ยอมบอก คงเป็นสูตรลับ

แต่อู่ก็ไม่ค่อยแนะนำ ประมาณว่าแรงไม่คุ้มราคา เค้าว่าส่วนใหญ่ทำไปก็กลับมาวางเครื่องเทอร์โบครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 09, 2015, 04:33:57 PM โดย Kawin »
W - icked
R - adical
X - treme

ออฟไลน์ zapdos191

• *
  • Popular Vote : 23
หัวตัด A-Line น่าจะพอเป็นคำตอบไหมครับ ไม่แน่ใจว่าจะบานปลายไหม :bbbear_37:

ออฟไลน์ SOM

• *
  • Popular Vote : 14
หัว a-line แพงกว่า sgt เยอะ
วางa-line โดนค่าทำ bodyอีก :bbbear_6:

ออฟไลน์ trinity

• *
  • Popular Vote : 5
S-gt เถอะครับ เซ็ตโบต่อให้จบก็แพง แถมแรงก็ไม่สุด

ออฟไลน์ mali

• *
  • Popular Vote : 9
 ขออนุญาตเจ้าของกระทู้ถามต่อในนี้ครับ พอดีผมก็มีโครงการจะวาง s-gt เหมือนกันครับ ไม่ทราบว่า ตอนนี้งบอยู่ที่ประมาณเท่าไหร่ครับ และถ้าวาง s-gt จะมีปัญหาจุกจิกตามมาไหมครับ หรือจบเลย และมีอู่แนะนำไหมครับ(ถ้าใครแนะนำอู่ PM มาได้นะครับ)
 ขอบคุณทุกๆความเห็นด้วยครับ
   :bbbear_19:

• *
S-GT หัวตัดอยู่ที่ ประมาณสองแสนขึ้นไป ครับ ค่าจับย้าย ตีไป สามหมืน ครับ  คงไม่เกิน 250000 ครับ   อยู่ที่ความสมบูรณ์ของ ของที่ได้มา ว่าจะต้องเปลี่ยนอะไรอีกครับ

a-line รวมทำทั้งหมด จบที่ หกแสน ขึ้นไปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 09, 2015, 10:56:26 PM โดย kamikaze_ho »

ออฟไลน์ trinity

• *
  • Popular Vote : 5
ปสก ของผมเป็น legacy bp ซึ่งไม่ต่างจาก s-gt มากนัก
- หัวประมาณ 1.9 (s-gt อาจจะแพงกว่าหน่อย)
- ค่าวางประมาณ 4 หมื่น
- จุกจิก+อะไหล่ซ่อมบำรุง (สายพานไทม์มิ่ง ฯลฯ) ประมาณ 4 หมื่น
- ทำสีฝากระโปรงหน้า+กันชน (อันนี้ผมไม่ได้ทำ)

... เตรียมไว้ 3 แสน +/- กำลังดีครับ

ความเห็นส่วนตัว ยอมจ่ายแพงหน่อยหาหัวที่สมบูรณ์ไม่มีโดน จะได้ไม่ต้องหาอะไหล่เพิ่มดีกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 10, 2015, 01:00:57 PM โดย trinity »

ออฟไลน์ mystic

• แก๊งค์ฝั่งธน (มดแคระ)
  • *
  • Popular Vote : 172
  • Gcปลอม
    • http://www.guitarthai.com/classified/question.asp?QID=438207
ระวังจะประหยัดไปแป๊ปนะครับพ๊มมมม  หา SGT มาดีกว่าครับ   
85sound and music studio 086-6896625

• *
ระวังจะประหยัดไปแป๊ปนะครับพ๊มมมม  หา SGT มาดีกว่าครับ

ครับ ใครๆก็ว่าอย่างนั้น.  S-GT ตอนนี้ไม่ไหวครับ.  เก็บตังรอไปก่อนครับ

แต่ผมเจอช่างที่จะทำให้ละครับ. คิดๆคำนวนราคาเบื้องต้นกันแล้ว ผมพอสู้ไหว แต่ ตอนนี้เก็บตังและหาของรอไปก่อนครับ

:bbbear_19: :bbbear_19: