ผู้เขียน หัวข้อ: ปีหน้าอยากขับซูครับ ลังเลเหยี่ยวกับหมูขอคำแนะนำจากพี่ๆน้าๆด้วยคร้าบ  (อ่าน 5365 ครั้ง)

ออฟไลน์ Palm88

• *
  • Popular Vote : 0
สวัสดีครับ ผมชื่อปาล์มนะครับ มีเรื่องรบกวนอยากจะขอคำแนะนำจากพี่ๆน้าๆ
คือผมสนใจซูมานานแล้วครับ เล่นเกมอะไรก็ขับอิมเป็นคันเก่งตลอด ฮ่าๆ
ปีหน้านี้ตั้งใจที่จะเอาซูมาเป็นของตัวเอง กับงบประมาณ8แสน+-นิดหน่อย (เพิ่มเติมได้ถ้าเจอรถดีจริงๆ)
ซูคันนี้จะเป็นรถคันที่3ของผมครับ จุดประสงค์ของการมีคันนี้คือ
-เอาไว้ขับซิ่ง ขับเที่ยวบ้าง เสาร์ อาทิตย์
-อาจมีมีเดินทางไกลเดือนละครั้ง บุรีรัมย์-กรุงเทพ/หัวหิน ระยะทาง400/600กม.
จากที่ศึกษามาคร่าวๆ เหยี่ยวเป็นรถที่ดีสำหรับงบนี้ แต่ผมก็ชอบหน้าตาของหมูซะด้วยสิ
เลยอยากจะถามพี่ๆน้าๆครับ ว่างบนี้อยากได้รถจบๆควรเป็นเล่นตัวไหน ผมเป็นคนเท้าไม่หนัก ไม่ใช่ขาซิ่งแต่ชอบรถซิ่ง ขับประมาณ120-140 มีซิ่งบ้างบางอารมณ์ เป็นคนถนอมรถครับเซอร์วิสตามระยะตลอด ที่สำคัญอยากทราบว่าถ้าอยากขับซูไปเที่ยวเดินทางไกลประมาณ600กม.พักรถทุก200กม.ครับ รถจะมีปัญหาอะไรมั้ยเพราะในค.คิดผมอิมเป็นรถซิ่งขับไกลๆกลัวมันมีปัญหากลางทาง แล้วซูควรต้องดูแลตรงไหนเป็นพิเศษบ้าง จุดไหนที่ควรระวัง
รบกวนพี่ๆน้าๆว่างแล้วช่วยแนะนำด้วยนะคร้าบ เลือกไม่ถูกจริงๆครับจะเหยี่ยวหรือหมูดี ฮ่าๆ
ขอบคุณมากครับผม :bbbear_19:

ออฟไลน์ CHUND

• *
  • Popular Vote : 27
ค่าดูแลรักษาอะไหล่พื้นฐานใกล้เคียงกับรถทั่วไป   ไม่ซับซ้อน  อาจจะแพงกว่าเล็กน้อยเพราะเป็นชิ้นส่วนอะไหล่นำเข้า   อู่นอกให้บริการหลายเจ้า   ไม่จำเป็นต้องพึ่งพาศูนย์

แต่ถ้าอะไหล่แต่ง   เกินความจำเป็นเพื่อสนองขาซิ่ง  อันนี้ค่าตัวสูงมากหน่อยตามคุณภาพ

เหยี่ยว / หมู่  GD  อะไหล่เครื่อง/ช่วงล่างใช้ร่วมกันได้เกือบทั้งหมด  แตกต่างกันไม่มาก 

รวมๆ  น่าใช้ครับ   ผมใช้หมู GD  มาจะครบ 10 ปี  ยังไม่งอแง

สรุป   รถน่าใช้ครับ   ถ้าคุณมีเงินเติมน้ำมัน

ออฟไลน์ MuayIMM

• *
  • Popular Vote : 11
 :bbbear_34:ชอบหมูก็จัดหมูครับ ราคาไม่ได้แตกต่างกัน อยู่ที่สภาพของรถและการบำรุงรักษาเป็นหลักครับ Impreza ไม่ใช่รถที่เจ้าของจะขับชมวิวกันเท่าไหร่ ผมเองขับรถตามความสามารถและสมรรถนะของรถ Eco car ขับแบบ ECO กระบะ ก็ขับแบบกระบะ รถเก๋งใหญ่ๆก็ขับสบายๆ แต่พอถึง Im ก็อดไม่ได้ที่จะขับแบบ IM ดังนั้นต้องดูสภาพทั้งภายนอกภายในครับ ว่าเจ้าของบำรุงรักษาได้ดีพอมั้ย
 :bbbear_13: เดินทางไกลปัญหาไม่ได้อยู่ที่รถครับ เค้าไปได้หมด เหมือนรถญี่ปุ่นทั่วไป ถ้าได้รับการดูแลอย่างสมบูรณ์  แต่ถ้าถามผม ผมไม่ใช่วัยรุ่นแล้ว รถเตี้ย รอบสูง ท่อดัง ช่วงล่างแข็ง เดินทางไกล เหนื่อยครับ ใจอยากขับ Im ขึ้นดอย เอาไปซิ่ง Winding road ถนนเรียบๆ แถวเมืองเหนือ แต่แค่หัวหินก็เหนื่อย ผมเองเลิกเอาเค้าไปไกลๆนานแล้วครับ นอกจากคุณสามารถขับไม่เกินร้อย รอบต่ำได้ตลอดทาง ประหยัดทั้งน้ำมันและไม่เหนื่อยมากด้วย สงสารรถอีกต่างหากห้องเครื่องร้อนไปหมด Heat soak อย่างหนัก คือสิ่งที่ต้องทำใจกับเครื่อง EJ ครับ สำหรับผมถ้าจะเอาไว้เดินทางไกลบ่อยๆ แนะนำเอารถคันอื่นไปเถอะครับ
 :bbbear_34: ถ้าเอาไว้ขับเล่น ใช้งานบ้าง ค่าน้ำมันไม่ใช่ปัญหา ดูแลรถตามระยะไม่ใช่เอาแต่ขับ  จัดมาเลยอย่าได้รีรอ แล้วคุณจะสนุกกับ Impreza ครับ

ออฟไลน์ Alex1888

• *
รอติดตามครับ. อยากคบซูเหมือนกัน แต่อยากได้แนวแรลลี่ยกสูง หน่อยเพราะถนนเมืองไทยโหลดเตี้ยมันไม่เหมาะ. รุ่นไหนพอจะเหมาะเอามาทำมั่งครับ.

ออฟไลน์ Monster

• *
  • Popular Vote : 12
จากประสบการณ์นะครับ

- ซื้อคันที่ชอบ สีที่ใช่ ไม่เช่นนั้นจะเสียดายทุกครั้งที่เห็น หรือขับผ่านคันที่ชอบครับ

- เรื่องเดินทางไกล ไม่น่ามีปัญหาอะไรนะครับ ถ้าหมั่นเช็ครถตามระยะสม่ำเสมอ ยกเว้นอุปกรณ์ที่ไม่สามารถตรวจเช็คได้
  เช่นอุปกรณ์ไฟฟ้าต่างๆ

อย่างรถผม จีซีอายุเกือบยี่สิบปีเทอร์โบใหญ่ ยังไปมาหลายจังหวัดแล้วเลยครับ เช่น เขาค้อ ทับเบิก ภูเรือ เลย ขอนแก่น โคราช
  เพชรบุรี ชะอำ หัวหิน สุดท้ายมาเซนเซอร์เพลาข้อเหวี่ยงเสียอยู่ กทม. ซึ่งมันไม่สามารถตรวจเจอก่อนได้ครับ

ป.ล. ถามว่าขับสบายมั้ย? ตอบเลยว่าไม่สบาย แต่สนุก มีความสุขที่ได้ขับ (เพราะรถผมแต่งเยอะ)
      ถ้าอยากขับขี่สบายๆ ไม่ต้องระวังหลุมมาก ก็อย่าไปแต่งเยอะ หรือใส่โช็คแต่งแข็งๆครับ

ออฟไลน์ k_poorahong

• magGlormVE
  • *
  • Popular Vote : 13
    • New connections without risk of disappointment
ดูแลดีๆ เซอร์ให้ถึง ไม่งอแงแน่นอนครับ แล้วจะรัก คอนเฟิร์ม

:bbbear_31:

ออฟไลน์ Akaluck

• *
ถ้ารถสมบูรณ์การเดินทาง ตจว. ด้วยซูจะเป็นอะไรที่สนุกสนานมากครับ
ผมเดินทางต่างจังหวัดทริปนึง2-3พันโล สนุกสนานยิ่งตอนฝนตกจะเหมือนเจ้าถนน
เลยครับ ใส่ad08ยังแซงตลอด

• *
ได้รถมาแล้วคร้าบ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับผม ขับสนุกมาก ผมขับไปไกลกลับบุรีรัมย์-กรุงเทพ ไม่งอแงเลยครับ แต่กินน้ำมันสุดยอดจริงๆ ไม่ถึง8กม./ลิตรแน่นอนครับ ฮ่าๆ  :bbbear_32:

ออฟไลน์ [T]hanan[U]n

• OMAC 113
  • *
  • Impreza S204
ยินดีด้วยนะครับ  :bbbear_30:
รถไม่แรง อยากแซงเชิญเลยยยย >_<"

ออฟไลน์ mr_jub1

• *
  • จุ๊บ 081-651-3810
คันนี้ จบมาเท่าไหร่ คับ

สวย มั่ก  แอบดูไว้เหมือนกัน
อดีตพอมีแรงตั้งแต่เกิด   ปัจจุบันแรงไม่เกิด

• *
ขอบคุณมากครับ คันนี้ผมจบมา8ถ้วนคร้าบ  :bbbear_32:

ออฟไลน์ jong3858

• *
  • Popular Vote : 6
 :bbbear_4:หล่อฝุดๆๆเลยคับ
" Let it Be "