ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยครับ ???  (อ่าน 2772 ครั้ง)

ออฟไลน์ k_poorahong

• magGlormVE
  • *
  • Popular Vote : 13
    • New connections without risk of disappointment
สงสัยครับ ???
« เมื่อ: ธันวาคม 01, 2015, 11:36:24 PM »
สงสัยครับ ดูวีดีโอหลายๆวีดีโอ จาก youtube และอ่านคำวิจารย์จากเวบต่างประเทศ เค้าเล่าว่า ย้ำนะครับว่า เค้าเล่าว่า อิมแมว มันขับไม่ดีเท่า gc กับเหยี่ยว ส่วนหน้าเสือตัวใหม่อันนี้ไม่ได้ดูข้อมูลเลยครับ

จริงๆแล้ว มันแย่ขนาดนั้นเลยเหรอครับ ไม่เคยลองจริงๆ รถเดิมๆ ขับเทียบกัน รุ่นต่อรุ่น กับรถที่เซทช่วงล่างมา เทียบกันรุ่นต่อรุ่นเช่นกัน แต่ละรุ่นต่างกันมากมั๊ยครับ ความคม อาการรถ ไม่เน้นแรงนะครับ อยากทราบเรื่องความเหนียว

ที่ถามไม่ใช่อะไรหรอกครับ ผมก็เป็นคนนึง ที่อยากได้แมว หรือเสือมาครอบครอง แต่เสือนี่ไกลความจริงไปหน่อย แมวยังพอลุ้น แต่อีกใจนึง ผมก็รักเจ้าขาว GDA ของผมมากๆเช่นกัน ซ่อมบำรุงชุดใหญ่มาทั้งคัน ตอนนี้ก็ตงขับแบบนี้ไปก่อน เพราะซ่อมบำรุงมาเยอะ ขับไปจนถึงจุดที่วันนึงเครื่องตัวเก่ามันจะลาโลก ผมถึงจะเอา GDA มาทำเป็นคอแดง GDB ทั้งคัน แต่ไม่ทราบว่างบประมาณเท่าไหร่ หรือตัดใจขายไป แล้วหาเหยี่ยว GDBมาเลยดีกว่า เพราะราคาตอนนี้ไม่ต่างกันมาก

หรือไม่ก็เปลี่ยนเป็นแมว STI อันไหนจะคุ้มค่ากว่ากัน ผมกลัวเป็นความรู้สึกเดียวกับตอนเปลี่ยน gc มาเป็น gd อาการรถมันนิ่งขึ้นนะผมว่มา แต่ผมกลับไม่ชอบ gd และเสียดายที่ขาย gc มันไปด้วยซ้ำ กลัวซื้อมาแล้วไม่ชอบ

หรือไม่ก็ตงสภาพเจ้าขาว เหยี่ยว gda แล้วไปหา gc ที่ชอบซักคันมาเป็นสำรอง

สงสัยเรื่องสุดท้ายครับ ทำไมหมู GDB ราคาต่างกับ เหยี่ยว GDB มากมายเลยครับ ขับต่างกันเยอะเหรอครับ ดีว่ามันล้ำกว่าเหยี่ยวเยอะ สงสัยจังครับ แพงกว่ามากผมว่า อยากเทียบความคุ้มของประเด็นนี้ด้วยครับ

อยากทราบจริงๆครับ คิดแล้วปวดหัว วานผู้รู้มาชี้แนะหน่อยครับ

ออฟไลน์ Monster

• *
  • Popular Vote : 12
Re: สงสัยครับ ???
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2015, 03:44:10 AM »
สงสัยครับ ดูวีดีโอหลายๆวีดีโอ จาก youtube และอ่านคำวิจารย์จากเวบต่างประเทศ เค้าเล่าว่า ย้ำนะครับว่า เค้าเล่าว่า อิมแมว มันขับไม่ดีเท่า gc กับเหยี่ยว ส่วนหน้าเสือตัวใหม่อันนี้ไม่ได้ดูข้อมูลเลยครับ

จริงๆแล้ว มันแย่ขนาดนั้นเลยเหรอครับ ไม่เคยลองจริงๆ รถเดิมๆ ขับเทียบกัน รุ่นต่อรุ่น กับรถที่เซทช่วงล่างมา เทียบกันรุ่นต่อรุ่นเช่นกัน แต่ละรุ่นต่างกันมากมั๊ยครับ ความคม อาการรถ ไม่เน้นแรงนะครับ อยากทราบเรื่องความเหนียว

==> จากที่ดูมาบ้างนะครับ ผมมองว่า มันไม่เชิงขับไม่ดี แต่มันสบาย ระบบช่วยเหลือของตัวรถมีมากมาย มันเลยรู้สึกเหมือนว่า
        ไม่ต้องใช้ฝีมือมากมาย อารมณ์ว่ามันเร้าใจ ใช้ฝีมือน้อยกว่ามั้งครับ

ที่ถามไม่ใช่อะไรหรอกครับ ผมก็เป็นคนนึง ที่อยากได้แมว หรือเสือมาครอบครอง แต่เสือนี่ไกลความจริงไปหน่อย แมวยังพอลุ้น แต่อีกใจนึง ผมก็รักเจ้าขาว GDA ของผมมากๆเช่นกัน ซ่อมบำรุงชุดใหญ่มาทั้งคัน ตอนนี้ก็ตงขับแบบนี้ไปก่อน เพราะซ่อมบำรุงมาเยอะ ขับไปจนถึงจุดที่วันนึงเครื่องตัวเก่ามันจะลาโลก ผมถึงจะเอา GDA มาทำเป็นคอแดง GDB ทั้งคัน แต่ไม่ทราบว่างบประมาณเท่าไหร่ หรือตัดใจขายไป แล้วหาเหยี่ยว GDBมาเลยดีกว่า เพราะราคาตอนนี้ไม่ต่างกันมาก

หรือไม่ก็เปลี่ยนเป็นแมว STI อันไหนจะคุ้มค่ากว่ากัน ผมกลัวเป็นความรู้สึกเดียวกับตอนเปลี่ยน gc มาเป็น gd อาการรถมันนิ่งขึ้นนะผมว่มา แต่ผมกลับไม่ชอบ gd และเสียดายที่ขาย gc มันไปด้วยซ้ำ กลัวซื้อมาแล้วไม่ชอบ

หรือไม่ก็ตงสภาพเจ้าขาว เหยี่ยว gda แล้วไปหา gc ที่ชอบซักคันมาเป็นสำรอง

==> ถ้าคุณซ่อมบำรุงมาทั้งคันแล้ว อย่าเปลี่ยนรถเลยครับ เพราะคุณจะต้องมาเริ่มซ่อมบำรุงเก็บรายละเอียดคันใหม่อีก
        แต่ถ้าถึงวันนึงคุณขับจนเครื่องเก่าโทรม หรืออยากจะแต่งให้มันแรงขึ้น ผมว่า น่าจะทำต่อโดยใช้เครื่องเดิม จะเปลี่ยนไส้ในเป็นของคอแดง
        หรือของแต่งพวกลูกสูบฟอร์จต่างๆ เครื่องของคุณก็จะคืนสภาพใกล้เคียงของใหม่ ในราคาที่ใกล้ๆกับ คุณหาเครื่องมือสองมาใส่
        โดยที่ต้องวัดดวงกับสภาพภายในของเครื่องด้วย

สงสัยเรื่องสุดท้ายครับ ทำไมหมู GDB ราคาต่างกับ เหยี่ยว GDB มากมายเลยครับ ขับต่างกันเยอะเหรอครับ ดีว่ามันล้ำกว่าเหยี่ยวเยอะ สงสัยจังครับ แพงกว่ามากผมว่า อยากเทียบความคุ้มของประเด็นนี้ด้วยครับ

==> ผมมองว่าราคารถซูบารุมือสองนั้น นอกจากปีของรถ ยังขึ้นกับสภาพและปริมาณของแต่งด้วยะครับ
        แต่ทั้งนั้นทั้งนี้ ขึ้นกับความพอใจของทั้งผู้ซื้อ และผู้ขายมากกว่าราคากลางครับ ราคามันถึงมีช่วงที่ค่อนข้างกว้างครับ

อยากทราบจริงๆครับ คิดแล้วปวดหัว วานผู้รู้มาชี้แนะหน่อยครับ

==> ขออนุญาตสรุปง่ายนะครับ...ขับคันเดิม ไม่พอใจก็แต่งเพิ่มครับ คุ้มที่สุด

ป.ล. ทั้งหมดเป็นความคิดเห็นส่วนตัว หรือล่วงเกินก็ขออภัยมา ณ.ที่นี้ด้วยครับ

ออฟไลน์ k_poorahong

• magGlormVE
  • *
  • Popular Vote : 13
    • New connections without risk of disappointment
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2015, 06:27:13 AM »
ขอบคุณครับ นึกว่าจะไม่มีคนตอบซะแล้ว 5555

ตอนนี้บอกตรงเลยครับ ขายไม่ลง ถึงผมอยากจะได้ GDB มากแค่ไหน กลับมาคุยกับตัวเอง สุดท้าย ผมก็ทิ้งคันนี้ไม่ลงจริงๆครับ มันรักไปแล้ว นี่ไม่รวมว่าผมซ่อมบำรุง ขนานใหญ่ ของเดิมแย่มาก ตอนได้รถมาวิ่งประมาณ 7x,xxx ไส้ในเป็นคอแดงแล้ว เทอร์เป็น 05-20G มี f-con v pro 3.3 แล้ว แต่ระบบท่อไอเสียแย่มาก เฮดเดอร์ห่างจากท่อไม่กี่มิล เกียร์ก็จะพัง ออยคูลเลอร์รั่ว และอีกมากมาย

สุดท้ายผมแก้ไขทุกอย่างหมดเลย เปลี่ยนทามมิ่ง ทำระบบไอเสีย และไอดีใหม่ ยกเกียร์มือสองสภาพดีๆใส่ ทำระบบช่วงล่างทั้งคัน เปลี่ยนยางใหม่ ใส่ออยคูลเลอร์ใหม่ ใส่เกียร์ควิกชิพท์ และอีกจิปาถะ รายการซ่อมประมาณ 2หน้ากระดาษ A4 เหลือที่ยังไม่ได้ทำคือ หาพาทหล่อๆใส่ กับจูน f-con เพราะมันมีติดรถมาแล้ว ไม่รู้ว่ากล่องเสียหรือเปล่า แต่หมดงบ เก็บตังใหม่ก่อน เลยต้องหยุดแค่นี้ เพราะที่กล่าวมา มันทะลุแสนไปเยอะแล้วอ่ะครับ จะทิ้งไป ก็เสียดาย กลัวได้คันใหม่ มาแล้วต้องมาซ่อมเยอะอีก

แต่อย่างที่บอก ตอนนี้ผมกลับรักมันไปแล้ว รักมากด้วย เพราะมันเป็นรถคันแรก ที่ผมขับลงเล่นในสนามแก่งกระจานกับคุณพ่อ มันเป็นครั้งแรกของเราทั้งคู่ ความทรงจำดีๆ เกิดขึ้นมากมาย โดยที่เราไม่รู้ตัว นึกถึงขึ้นมากี่ที่ ก็มีความสุขครับ ทิ้งเค้าไม่ลงแล้วจริงๆ

ต่อไปคงเก็บรายละเอียดต่างๆสำหรับคันนี้ให้จบ และเก็บตังต่อไป หา gc สภาพดีซักคัน มาเข้าเป็นสมาชิกในครอบครัว น่าจะตอบโจทย์ผมได้ดีที่สุด

สุดท้ายก็ ขอบคุณอีกครั้ง สำหรับคำแนะนำครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 11, 2015, 06:30:38 AM โดย k_poorahong »

ออฟไลน์ Trafalgar

• *
  • Popular Vote : 4
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2015, 03:28:13 PM »
 :bbbear_47:

ออฟไลน์ F@M3

• น้องมินท์!!!!!
  • *
  • Popular Vote : 21
  • Mint Green GC8 (6)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2015, 04:22:52 PM »
เท่าที่เข้าใจนะครับ ตัวใหม่ๆมันจะดิบน้อยลง เพราะเทคโนโลยีในรถมันเยอะขึ้น ขับง่ายขึ้น ออกแบบตัวรถให้สบายขึ้น ความเร้าใจแบบเดิมๆมันเลยน้อยลงครับ คนที่เคยขยับจากรุ่นเก่าๆมาจะรู้กันทุกคน WRX หรือ WRX STi ใหม่ก็พยายามจับตลาดกลุ่มใหม่มากขึ้น เลยทำรถออกมาให้ตอบโจษย์ลูกค้ามากขึ้นครับ แฟนๆหลายท่านอาจจะไม่ชอบเท่าไรนัก แต่ก็ทำเพื่อความอยู่รอดครับ คู่แข่งเยอะขึ้น ความต้องการของคนเล่นรถสมัยนี้ก็มีการเปลี่ยนแปลง รถเลยต้องเปลี่ยนตาม อิทเพรสซ่าแบบเดิมๆก็อยู่ยากขึ้นครับ คนส่วนใหฐ่ที่ย้ายกันก็เพราะเปลี่ยนวัยตามกาลเวลา ต้องการอะไรที่สบายขึ้น แต่ยังมีความสนุกและมันส์อยู่บ้างๆ หรือรถมันเก่าเกินค่าบำรุงรักษา ก็เลยขยับขึ้นกันครับ
หน้าเสือตัวใหม่ๆเองก็ทำออกมาเพื่อตอบโจษย์แฟนๆครับ กลับมาเน้นดิบมากขึ้น คมขึ้น ดุดันเหมือนเดิม Feedback ก็มาจากลูกค้าเก่าบางส่วนที่ต้องการแบบเดิมๆครับ ซูบารุเองก็ยังไม่เปลี่ยนแปลงอะไรไปจากแบบเดิมๆมากครับ พยายามประกองเอกลักษณ์เดิมไว้ ในเวลาเดียวกันก็พยายามจับตลาดกลุ่มใหม่ๆด้วยเช่นกัน

คนเขียนริวิวส่วนใหญ่เองก็ติดใจคาแร๊คเตอร์แบบเก่าๆในรู้ๆกันตระกูลอิม และมักจะลืมนึกถึงกระแสของลูกค้ากลุ่มใหม่ๆที่มีบทบาทมากขึ้นครับ ถ้าถามผม ผมก็ไม่เปลี่ยนครับ ติดใจคาแร๊คเตอร์แบบดิบๆของตัว GC ครับ ถ้าเราติดใจอะไรก็เปลี่ยนยากนิดนึงครับ บางคนเลือกที่ยอมแต่งต่อ และทนการค่าบำรุงและอะไหล่ บางคนก็เลือกที่ขยับขึ้นหน่อย ด้วยวัยหรือว่าความสะดวกครับ

ถ้าพี่อยากเก็บ GD ก็เก็บเลยครับ ดูเหมือนมันจะกลายเป็นรถที่มีคุณค่าทางจิตใจมากกว่ารถคู่กายแล้วครับ :bbbear_34: :bbbear_34:
Owning boring cars is like slow internet, you only get few of the experiences.

ออฟไลน์ Maew-Rx

• Maew-Rx
  • *
  • Popular Vote : 22
  • Honda Impreza
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2015, 01:58:50 PM »
เคยใช้เหยี่ยวคับ พอได้ลองขับ gc ต้องบอกว่า gc ดิบกว่า สัมผัสความรู้ึสึกจากtrack รถ มาที่คนขับมากกว่า

Garage Rx for Serious Car Lovers
http://www.facebook.com/GarageRx.WorkShop