ผู้เขียน หัวข้อ: เกจ์ตัวที่ 2 เลือกอะไรดีครับ oil press/oil temp/water temp  (อ่าน 3407 ครั้ง)

ออฟไลน์ trinity

• *
  • Popular Vote : 5
เกจ์ตัวที่ 2 เลือกอะไรดีครับ oil press/oil temp/water temp
« เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2015, 12:34:11 PM »
กะว่าจะเอาไว้ตรงช่องเก็บของที่คอนโซล ใส่ได้แค่ 2 ตัว ... ตัวที่ 1 วัดบูสแน่ๆ อีกตัวเอาไรดีครับ
- water temp ก็เหมือนจะพอใช้ของติดรถแทนได้(หรือเปล่า???)
- Oil temp เวลาอัดจะได้เห็นชัดๆว่า นมค ร้อนขึ้นแค่ไหน (ถ้าระบบระบายความร้อนสมบูรณ์ นมค น่าจะขยับโดยที่นำ้ไม่ขยับหรือเปล่า)
- Oil press เห็น performance car สมัยก่อนชอบมีมาให้ ... แปลว่าสำคัญกว่า oil temp ??

ออฟไลน์ ReTRO RACER

• เขาเรียกผมว่า "เด็กเชียร์ซู"
  • *
  • Popular Vote : 52
Re: เกจ์ตัวที่ 2 เลือกอะไรดีครับ oil press/oil temp/water temp
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2015, 04:46:13 PM »
กะว่าจะเอาไว้ตรงช่องเก็บของที่คอนโซล ใส่ได้แค่ 2 ตัว ... ตัวที่ 1 วัดบูสแน่ๆ อีกตัวเอาไรดีครับ
- water temp ก็เหมือนจะพอใช้ของติดรถแทนได้(หรือเปล่า???)
- Oil temp เวลาอัดจะได้เห็นชัดๆว่า นมค ร้อนขึ้นแค่ไหน (ถ้าระบบระบายความร้อนสมบูรณ์ นมค น่าจะขยับโดยที่นำ้ไม่ขยับหรือเปล่า)
- Oil press เห็น performance car สมัยก่อนชอบมีมาให้ ... แปลว่าสำคัญกว่า oil temp ??

ถ้าเลือกได้หนึ่งตัวในนี้ผมเลือก Water Temp ก่อนครับ เพราะของเดิมติดรถ กว่ามันจะเริ่มขยับจากตรงกลาง อุณภูมิก็ทะลุ100องศาแล้วครับ ไม่ทันการณ์แน่นอนถ้าดูจากของเดิมติดรถ
เกลียดจริงๆพวก "มือถือสาก ปากถือศีล ชอบสร้างภาพ เก่งแต่ปาก"

ออฟไลน์ saran_1st

• CU Intania
  • *
  • Popular Vote : 48
  • . . Rumble . .
Re: เกจ์ตัวที่ 2 เลือกอะไรดีครับ oil press/oil temp/water temp
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2015, 11:01:07 PM »
water ด้วยคนครับ

ออฟไลน์ pichanpong

• *
  • Popular Vote : 2
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2015, 10:43:43 PM »
water อีกเสียง แต่ของผมก็มีแค่ boots กับ ext.

ออฟไลน์ Monster

• *
  • Popular Vote : 12
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2015, 04:11:43 AM »
จากประสบการณ์นะครับ

นอกจากวัดบูสต์ เกจ์ที่ควรจะติดตัวต่อมาคือ วัดอุณหภูมิน้ำหล่อเย็นครับ เพราะถ้าระบบหล่อเย็นของเครื่องเกิดรั่วขึ้นมา
กว่าที่เกจ์วัดบนหน้าปัทม์จะเริ่มขยับตัวขึ้นจากกึ่งกลาง อุณหภูมืของน้ำหล่อเย็นจะมีค่าประมาณ 105 องศาขึ้นไปแล้วครับ

แต่ที่สำคัญ ถ้าไม่มีเกจ์วัดอุณหภูมิน้ำ หรือไม่มีระบบเตือนที่เกจ์วัด กว่าจะรู้ตัวว่าอุณหภูมิสูงเกินไป เครื่องก็อาจจะร้อนจนน็อคแล้วก็ได้
เพราะตามปรกติ ไม่มีใครที่ขับรถไปโดยที่ยังมีสมาธิสังเกตุอุณหภูมิได้ตลอดเวลาหรอกครับ โดยเฉพาะเวลาซัด

ส่วนอุณหภูมิน้ำมันเครื่อง ในการใช้งานปรกติ จะมีอุณหภูมิสูงกว่าอุณหภูมิน้ำประมาณ 0-10 องศาครับ

ส่วนแรงดันน้ำมันเครื่อง ถ้าแรงดันตก เช่นน้ำมันเครื่อเริ่มขาด ไฟรูปกาน้ำมันเครื่องบนหน้าปัทม์ มันจะเริ่มติดบ้างไม่ติดบ้าง
หรือติดเลื่อๆ ก็รีบหาที่จอดได้แล้วครับ

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2015, 07:58:56 PM »
ขอบคุณครับ งั้นคงมองไปทาง water temp หรือไม่ก็ defi zd ไปเลยครับ

ออฟไลน์ satisfy

• *
  • Popular Vote : 15
  • Proud of Boxer...
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2015, 03:03:38 PM »
ผมก็เห็นด้วยครับ ตัวต่อไปควรจะเป็น Water Temp.
และขออนุญาต แนะนำเพิ่มอีดนิดนะครับ คือ ควรจะเป็นแบบที่มีAlarmเสียงและไฟเตือน ด้วยนะครับ (เราไมีมีเวลามองเกจ์ได้บ่อยๆนะครับ)
มันช่วยเตือนเราได้ล่วงหน้าในระดับนึงครับ ผมเคยเจอกรณีน้ำหาย เพราะท่อน้ำรั่วแบบซึมๆ (ซึ่งมองไม่เห็นด้วยตาเปล่า)

ออฟไลน์ needs

• *
  • Popular Vote : 8
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2015, 01:57:35 AM »
oil press ครับ

ออฟไลน์ Kmitl@Ku

• Boxer's Farmer. เกษตรกรไทยหัวใจบ็อคเซอร์
  • *
  • Popular Vote : 26
  • Gc OTOP
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 01, 2016, 09:36:07 AM »
water temp ก่อนเลยครับ เพราะถ้าเรารู้ อุณหภูมิน้ำ ทำให้เรากะอุณหภูมิน้ำมันหรือ oil temp ไม่อยาก คือ บวกไปอีก 10 องศา โดยประมาณครับ

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 02, 2016, 07:46:17 AM »
เพิ่งรู้ว่า bf หน้ามืดไฟขาว (ซึ่งมันเข้ากับรถ) เป็น 60 มิล เลยใส่ช่องกลางคอนโซลไม่ได้

เลยว่าจะไป zd หรือ link display ไปเลยครับ ดูได้ทั้ง 3 อย่าง ตอนนี้หาของอยู่ครับ