ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามว่า Subaru XV ควรติดค้ำโช้คและกันโคลงด้านหลังหรือไม่ครับ รบกวนขอคำแนะนำ  (อ่าน 3475 ครั้ง)

ออฟไลน์ aunn_cs

• *
  • Popular Vote : 0
รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ Bucky

• *
ติดแล้วดีครับ ถ้าราคาไม่แพงมากนักแนะนำให้ติดครับ Feeling คนละเรื่องเลย ลองดูครับ

ออฟไลน์ CHUND

• *
  • Popular Vote : 27
มีงบก็จัดไปเลย   ลดอาการโยนตัว    ทรงตัวมั่นคงขึ้นเยอะครับ

ออฟไลน์ Mrpich

• ขอทำผลิตภัณฑ์..เพียงอย่างเดียว..ให้ดีที่สุด..แค่นั้นพอ...งานนี้ทำเพราะใจรักล้วนๆ
  • *
  • Popular Vote : 8
    • www.facebook.com/slotpad
หากขับแล้ว พอใจแล้วก็ไม่ต้องติดครับ
แต่หากคันๆ มันค้างๆคาๆใจ ให้ติดเลยครับ
ส่วนตัวจริงๆแล้ว พอใจตั้งแต่ตอนทดลองขับแล้ว แต่ตอนออกรถก็สั่งติดมาเลย เพราะได้ลด 20% และรู้ตัวว่าหากไม่ติดตอนนี้ เดี๋ยววันนึง ก็ต้องติดจนได้ เพราะมันอยากลอง เลยคิดว่าติดก่อนได้ใช้ก่อน + ได้ลด 20% เลยจัดไปเลยครับ และก็บอกไม่ได้ดวยว่าติดกะไม่ติดแบบไหนดีกว่าแค่ไหน คุ้มค่าหรือไม่ เพราะดันติดมาตั้งแต่วันที่ออกรถ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 22, 2015, 08:35:07 AM โดย Mrpich »

ออฟไลน์ aunn_cs

• *
ขอบคุณมากครับ  ผมเพิ่งไปซื้อ ค้ำโช้คหน้ามา ยังไม่ได้ติดเพราะจะรับรถเดือนธันวาคม 
ตัดสินใจไม่ได้ซื้อค้ำโช้คหลังเพราะ ติดแล้วต้องกรีดพรมหลังรถ เลยไม่เอาดีกว่า
ขอบคุณทุกคอมเม้นท์นะครับ

ออฟไลน์ Monster

• *
  • Popular Vote : 12
ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ

xv เป็นรถบ้านๆไม่มีเทอร์โบ ไม่ใช่รถซิ่ง มิหนำซ้ำยังเป็นเกียร์ cvt อีก ไม่น่าที่จะขับได้หนักหน่วงพอที่จะจำเป็นต้องค่ำโช้ค ซึ่งมันจะส่งผลให้ตัวถังรถให้ตัวได้น้อยลง เวลาขับจะรู้สึกว่ารถแข็งขึ้น รับแรงสั้นสะเทือนจากถนนได้มากขึ้น ความนุ่มนวลลดลง
แต่สำคัญ ถ้าติดค้ำโช้ค เวลาเกิดอุบัติเหตุเชี่ยวชน โครงรถมันพากระทบไปทั้งสองข้าง เช่น ชนด้านขวา แต่ค้ำโช้คมันจะดึงให้ด้านซ้ายเบี้ยวไปด้วยนะครับ

ส่วนกันโคลงหลัง มันจะพยายามรักษาระดับของล้อด้านซ้ายและขวาให้เท่ากัน จะส่งให้ตัวรถเอียงหรือโยนตัวน้อยลง เวลาเข้าโค้ง เปลี่ยนเลนเร็วๆ ถ้าเป็นคนขับรถเร็วติดเพิ่มก็ดีนะครับ

ลองพิจรณาดูครับ