ผู้เขียน หัวข้อ: สนใจ XV แต่รอ MC ดีไหม หรือรอ New XV เลย เพราะ New Impreza ใกล้มาแล้ว  (อ่าน 3686 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mike

• *
  • Popular Vote : 0
สวัสดีครับ เป็นสมาชิกใหม่ สมัครเข้ามา เพือหาความรู้เกี่ยวกับ XV โดยเฉพาะ
เพราะแอบ สนใจ หลังจากได้ยินชื่อเสียงเรียงนาม มานาน
ตอนนี้ผมนั่งงม บอร์ดนี้ อ่านๆๆๆ และ บอร์ด subaruxvthailand อยู่

พอดีบอร์ด subaruxvthailand ค่อนข้างเงียบเหงา ผมเลยขออนุญาต โฟสถามความคิดเห็นจากบอร์ด Siamsubaru ด้วยครับ  :bbbear_19:

พอดีมีแผนจะออกรถใหม่ (ปัจจุบัน ใช้ City SV 2012) คันเดิมจะยกให้คุณแม่ใช้ ที่ ตจว
จุดประสงค์คันใหม่คือ

1.ใช้ยาว
2.อยากได้รถขับสนุก Handling ดี
3.ช่วงล่างเยี่ยม
4.ใช้คนเดียวใน กทม สาทร สีลม ลาดพร้าว ทั่วๆไป อาจมีออก ตจว ลำปาง เชียงใหม่ ปีละ 2-3 ครั้ง

ผมเลยมอง 2 ตัวเลือก คือ XV และ Focus MKlll
ทั้ง 2 คันเป็นรถคนละประเภท แต่มีจุดเด่นทั้งคู่ คือ ช่วงล่างเยี่ยม Handing ดี (ไม่เคยลองขับทั้งคู่ แค่ศึกษาและฟังๆเค้ามา)

แต่ผมกังวลใจ 2 อย่าง
1. XV รอตัว MC ดีไหม เพราะเห็น Front + หัวเกียร์ สวยดี เพราะผมไม่ชอบ Front Kenwood ปัจจุบันเลย มันดู after market เกินไป
2. Front ของตัว MC เป็น Front ญี่ปุ่น แต่ถ้าประกอบมาเลเชีย และต้องส่งมาขายบ้านเรา ยังไงก็ไม่มีทางเลือก คือต้องใส่ front after market แนวๆ Kenwood เหมือนเดิม หรือเปล่าครับ
3. ไม่มีข่าวสาร XV MC จาก Motor image เลย
4. New Impreza concept เปิดตัวแล้ว และเวอร์ชั่นขายจริง จะมา 2016 !!!! แล้ว XV MC โฉมปัจจุบันละ??
5. ผมกังวลเรื่องภาษีใหม่ปี 59 แต่ใจหนึ่งก็อยากรอ XV MC
6. Focus MKlll MC ก็คงปีหน้า เพราะจะได้ เกียร์ Torque converter 6 speed ใหม่ + เครื่อง 1.5 Ecoboost ? มั้ง
7. ร่าย มาซะยาว ผมควรจะจัด XV i or Sport ที่มี 0 % ตอนนี้เลยดีไหม หรือ รอตัวใหม่ดีครับ ??

ลิงค์ข่าว New Impreza
http://www.headlightmag.com/subaru-impreza-5-door-concept-%E0%B8%94%E0%B8%B9%E0%B8%A7%E0%B8%B5%E0%B9%88%E0%B9%81%E0%B8%A7%E0%B8%A7%E0%B9%81%E0%B8%A5%E0%B9%89%E0%B8%A7%E0%B9%80%E0%B8%AB%E0%B8%A1%E0%B8%B7%E0%B8%AD%E0%B8%99/

นี่คือหน้าตาตัว MC นะครับ
http://www.subaru.jp/xv/xv/

อย่างที่ทราบกัน XV คือ Impreza ยกสูง
XV ปัจจุบัน MC ควรจะมา ภายใน 2016 แต่ !!! ตลาด ตปท New Impreza มาแล้วเหมือนกันในปี 2016
ส่วนตัวไม่หวัง New XV ขอแค่ XV ปัจจุบัน MC  ก็พอ

จุดแตกต่าง XV vs XV MC มีเล็กน้อย เช่น ครอบไฟตัดหมอก front เครื่องเสียง เสาอากาศ เป็นต้น
แต่พวกนี้ผมไม่ซีเรียส ผมแคร์ ตรงปรับปรุงระบบช่วงล่าง ระบบขับเคลื่อน ระบบเกียร์ มากกว่า ในคลับมีปัญหาเหล่านี้เล็กๆน้อยกันใช่ไหมครับ

ส่วนตัวผมไม่คิดว่า XV MC จะมาราคาเดียว คล้ายๆ 1.35 m ตอนใหม่ๆ
เพราะตอนนี้ในตลาดมีคู่แข่งเยอะ ทั้ง CX3, HRV, Xtrail, Juke, Eco sport ลามไปถึง CRV, Captiva และเหล่า PPV
ส่วนตัวทราบครับ ว่า XV เป็นรถคนละประเภท กับที่กล่า่วมาด้านบน และ XV มีจุดแข็งของตัวเอง
แต่ถ้าผมเป็นการตลาดของ Motor image ผมกคงอดคิดแทนลูกค้าไม่ได้ เพราะในมุมมอง ของลูกค้าบางคน ต้องจับ XV ไปชน ไปเปรียบเทียบ กับ กลุ่มรถดังกล่าวด้านบน

ดังนั้นผมเชื่อว่า ตันจง คงยังต้องซอยรุ่นย่อย ในตัว MC แน่ๆ แต่ราคาเริ่มต้นคงไม่ 998,000 บาท แล้ว

รอดู 2016 แระกัน ไม่ก็ Motor Expo หรือสุดท้ายผมคิดผิด......และพลาดที่ไม่รีบสอยตัวปัจจุบัน   :bbbear_8:
(คิดในแง่ดี ถ้าพลาด ก็ยังมี Focus MKlll MC)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 30, 2015, 06:42:21 PM โดย Mike »

ออฟไลน์ OXYGEN2

• *
  • Popular Vote : 11
  • Subaru Legacy B4 2.5GT
    • เครื่องปั่น
ถามในบอร์ดซู ก็คงต้องแนะนำให้ซื้อ XV แหล่ะครับ ส่วนจะซื้อตอนไหนก็แล้วแต่ท่านเลยครับ

เรื่องราคา ณ ปัจจุบัน ผมคิดว่าราคา 998 นั้นถูกมากแล้วนะครับ ปีหน้าน่าจะปรับขึ้นไปอีก

เรื่องความจุกจิกของรถน่าจะไม่ค่อยมี เมื่อเทียบกับฟอร์ดนะครับ ผมไม่กล้าซื้อฟอร์ดใช้ครับ

ออฟไลน์ Subie GDA

• *
  • Popular Vote : 3
  • Driving Subaru is my passion
Re: สนใจ XV แต่รอ MC ดีไหม หรือรอ New XV เลย เพราะ New Impreza ใกล้มาแล้ว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2015, 04:45:33 PM »
ถ้าชอบรถขับสนุก ข้าม xv ดีกว่าครับ ค่อนข้างอืดไม่ทันใจครับ

ออฟไลน์ mystic

• แก๊งค์ฝั่งธน (มดแคระ)
  • *
  • Popular Vote : 172
  • Gcปลอม
    • http://www.guitarthai.com/classified/question.asp?QID=438207
Re: สนใจ XV แต่รอ MC ดีไหม หรือรอ New XV เลย เพราะ New Impreza ใกล้มาแล้ว
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2015, 12:53:52 PM »
ระวังเรื่องภาษีที่จะปรับขึ้นนะครับ
85sound and music studio 086-6896625

ออฟไลน์ gammerz

• *
  • Popular Vote : 0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2015, 02:02:59 PM »
ผมใช้ XV STI อยู่ จะ comment บางส่วนเทียบกับ VIOS เดิมที่เคยใช้น่ะครับ

ขอบอกข้อเสียและกันน่ะครับ ในช่วงแรกที่ยังต้องการประกันศูนย์อยู่ก็ต้องเข้าศูนย์เรื่อยๆ
1.ค่า MA สูงครับถ้าเทียบกับรถระดับราคานี้ ผมเช็ค 1000 โลโดนไปเกือบสี่พันบาท(เปลี่ยนน้ำมันเครื่องสังเคราะห์+น้ำมันเฟืองท้าย)

2.กินน้ำมันน่ะครับ ในเมือง

3.ไม่แรง

4.เรื่องเครื่องเสียงผมว่าเปลี่ยนเถอะครับ after market ให้อะไรได้ดีกว่ามาก

ถ้าใช้รถเยอะๆ ไปเล่น fortuner,Pajero ดีกว่าครับ ถ้างบถึง 1.5m ก็ไปเล่น CX5,Xtrail ดีกว่า

ส่วน Ford ไม่กล้าเล่นอ่ะครับ ยอมรับว่ารถขับดี แต่เรื่องความทนทาน+ศูนย์ ไม่มีความเห็นครับ

ออฟไลน์ nayno

• *
  • Popular Vote : 1
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2015, 03:38:39 PM »
เห็นกระทู้นี้ใน เวบไฟหน้าแล้วแต่ไม่มี login. จะตอบ ขอตอบในนี้ละกัน
ออกตัวก่อนว่าผมใช้รถสองคัน และทั้งสองคัน ผมเน้นช่วงล่างมาก
 Ford. Fiesta + bilstein B14
 Subaru. Impraza sti 7(bugeye) + tein + edfc

ตอบในส่วนของ Ford ตรงๆเลยครับ "อย่าใช้ฟอร์ด" ทุกรุ่นที่ใช้เกียร์"power shift"
ไม่ว่าจะเป็นคลัซเปียก หรือ คลัซแห้ง / ต่อให้ขยายเวลารับประกันเพิ่มอีกกี่ปี ก็อย่าซื้อครับ
ของผมยังไม่เคยพัง รักษาอย่าดี แต่ขับแล้วระแวงครับ "ไม่รู้จะพังเมื่อไร"
ซื้อได้รุ่นเดียวถ้าเป็น focus tdci 6MT แต่ก็เป็น "rare item"

ถ้ายังดื้อจะใช้ เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ให้บ่อย และ แบตเตอรี่ดีที่สุดเท่าที่จะหาได้ครับ

ตอบในส่วนของ xv. เท่าที่เทสไดรท์ มาสองครั้งและคิดจะซื้ออยู่เหมือนกัน
ไม่แรงครับ ถ้าอยากแรง เกียร์รับไม่ไหวครับ
ที่เหลือตามท่านอื่นข้างบนเลยครับ

ปล.ใช้ ford มา 5 ปี ศูนย์บริการไม่ได้ดีขึ้น อู่นอกซ่อมได้แต่ต้องเบิกอะไหล่จากศูนย์ ช่างศูนย์ไม่ค่อยเก่ง
Subaru. ศูนย์น้อย แต่ช่างเก่งๆ bkk มีเยอะไม่น่าห่วงเรื่องซ่อมครับ

ออฟไลน์ โก๋ บุญปกรณ์

• *
  • Popular Vote : 8
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2015, 12:06:11 PM »
อย่าหวังอะไรกับตันจงครับ รถประกันแค่หกหมื่นโลนะครับ แสนโลนี่ค่าแรง เช็คทุกหมื่นโลแพงเพราะน้ำมันเครื่องครับ
น้ำมันเฟืองท้ายไม่เท่าไร เปลี่ยนทุกหมื่นโลก็พอทน (แต่ทำไมไม่เปลี่ยนระยะตามคู่มือไม่รักษ์โลกเลย) ไม่แรงอย่าเพื่อนๆ
ว่า ซื้อเลยครับ รถญี่ปุ่นไม่จุกจิกเท่าไหร่ ว่าแต่ หลังหมดประกันยังไม่รู้ไปทำที่ไหนดีเลย แถวรังสิตพอแนะนำได้ไม๊ครับ.