ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทำแมวทั้งคันครับ ขอคำปรึกษา  (อ่าน 5908 ครั้ง)

ออฟไลน์ chin8155

• *
  • Popular Vote : 1
อยากทำแมวทั้งคันครับ ขอคำปรึกษา
« เมื่อ: กันยายน 22, 2015, 11:55:49 PM »
ก่อนอื่นต้องบอกว่า ชอบซูบารุ อิเพรสซ่ามากๆ  เฝ้าติดตามดูทุกวัน เห็นอิมวิ่งผ่านทีไร  อยากจะเอาหูเข้าไปแนบไกล้ท่อไอเสีย ชอบเสียงมันจริงๆ ........... เพื่อนผมมันเลยหาอิม  แมว เครื่องทั่วๆไป มาให้1คัน 5xxxxx บาท แต่ยังไม่ใด้ซื้อ เลยอยากจะถามท่านๆผู้รู้ทั้งหลาย  ดังนี้ครับ

1  หัว-ท้าย ตัดแมว คอแดง wrx sti เกียร์ธรรมดา  มาทั้งคันประมาณเท่าไรครับ  จะประเมินงบครับ
2   ค่าแรงที่ทำอีกประมาณเท่าไร  รวมทั้งทำ  body โป่งด้วยนะครับ
3   ทำออกมาแล้วมันจะเหมือนรถแท้ๆ  wrx sti  ไหมครับ
4   เคยอ่านเจอว่า  เดรื่องคอแดงสมัยใหม่ๆ ตั้งแต่โฉมแมวเป็นต้นมา  ให้อารมณ์ ดิบเถื่อนไม่เหมือน  เหี่ยว หมู  เหรอครับ
5   อัตตราการกินของเครื่อง คอแดง  กี่กิโลลิตรครับ
6   เมื่อย้ายของทำเรียบร้อยแล้ว  ของเก่ารถ เดิมจะขายใด้ไหมครับ

กำลังตัดสินใจครับ  บอกตรงๆ อยากลองขับอิมสักครั้ง ไอ้ที่ชอบเนี่ย  ชอบเสียงเครื่องจริงๆเลย  ^^  ยังไงก็ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ :bbbear_2: :bbbear_31:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2015, 12:16:36 AM โดย chin8155 »

ออฟไลน์ Nuttawut

• *
  • Popular Vote : 4
Re: อยากทำแมวทั้งคันครับ ขอคำปรึกษา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 23, 2015, 10:48:39 AM »
หาแบบที่เค้าทำมาเสร็จแล้วไม่ดีกว่าเหรอครับ

ออฟไลน์ VAS

• *
  • Popular Vote : 9
Re: อยากทำแมวทั้งคันครับ ขอคำปรึกษา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 23, 2015, 11:35:45 AM »
4   เคยอ่านเจอว่า  เดรื่องคอแดงสมัยใหม่ๆ ตั้งแต่โฉมแมวเป็นต้นมา  ให้อารมณ์ ดิบเถื่อนไม่เหมือน  เหี่ยว หมู  เหรอครับ

ตอบ ตามความรู้สึกผมใช่ครับ GC ดิบสุด ส่วน เหี่ยว หมู ก็ดิบน้อยลงมาหน่อย เสียงเครื่องไม่เหนือน GC เห็นว่าเพราะเปลี่ยน Design ของ Header ความยาว เลยเสียงเปลี่ยนไป ส่วนแมวเสียงเครื่องจะเดินเรียบกว่า แต่ก็ยังมีเสียง Subaru ลงเหลือมาบ้างครับ ถ้าอยากท่อดังก็อยู่ที่หม้อพักอะครับ

5   อัตตราการกินของเครื่อง คอแดง  กี่กิโลลิตรครับ

ตอบ รถผมเครื่องแมว 2.0 STI เกียร์ 6 speed เป็นเครื่อง GRB (JDM) คันเร่งไฟฟ้า ในเมืองขับแบบกดบ้าง ธรรมดาบ้าง วิ่ง ชิดลม - สุขุมวิท - ออนนุช รถติด 7.4 กิโลลิตร (Mode S), ขับทางไกลไปพัทยา ใช้ความเร็ว 120 - 130 ก็ได้ที่ 12.1 กิโล/liter

ตอบให้ได้แค่สองข้อนะครับ

:bbbear_9:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2015, 11:38:54 AM โดย VAS »

ออฟไลน์ intrinsic

• *
  • Popular Vote : 11
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 23, 2015, 05:38:58 PM »

ตอบ ตามความรู้สึกผมใช่ครับ GC ดิบสุด ส่วน เหี่ยว หมู ก็ดิบน้อยลงมาหน่อย เสียงเครื่องไม่เหนือน GC เห็นว่าเพราะเปลี่ยน Design ของ Header ความยาว เลยเสียงเปลี่ยนไป ส่วนแมวเสียงเครื่องจะเดินเรียบกว่า แต่ก็ยังมีเสียง Subaru ลงเหลือมาบ้างครับ ถ้าอยากท่อดังก็อยู่ที่หม้อพักอะครับ

ตอบ รถผมเครื่องแมว 2.0 STI เกียร์ 6 speed เป็นเครื่อง GRB (JDM) คันเร่งไฟฟ้า ในเมืองขับแบบกดบ้าง ธรรมดาบ้าง วิ่ง ชิดลม - สุขุมวิท - ออนนุช รถติด 7.4 กิโลลิตร (Mode S), ขับทางไกลไปพัทยา ใช้ความเร็ว 120 - 130 ก็ได้ที่ 12.1 กิโล/liter

ตอบให้ได้แค่สองข้อนะครับ

:bbbear_9:

เครื่องรุ่นใหม่ประหยัดจริงครับ 12 km/L @ 120-130 km/hr ถ้าเทียบกันกับ Camry หรือ Wish 2.0 ผมว่ากินน้อยกว่าด้วยครับ (ขับอยู่ทั้งสองรุ่น) คุ้มนะผมว่า

ออฟไลน์ Sosixluvippo

• Sosixluvippo
  • *
  • Popular Vote : 0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 24, 2015, 12:21:20 PM »
กำลังอยากทราบราคามากเลยครับผม

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 24, 2015, 11:26:14 PM »
ปูเสื่อรอ  ต่อไปครับ :bbbear_37:

ออฟไลน์ motor-gt GARAGE

• *
  • Popular Vote : 2
  • motor-gt เราคือผู้ดูแลดาวลูกไก่
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 28, 2015, 01:46:35 PM »
ในฐานะที่ทำอู่ซ้อมรถขอชี้แจงเรื่องราคาคะ (ราคาเครื่องเช็คมาจากเชียงกงบางนา)
1.  หัว,ท้าย แมวราคาประมาณนะคะ 3แสน-4แสน (แนะนำลูกค้าลองหาเองในกลุ่มเพื่อนๆจะได้ราคาถูกว่าเซียงกงคะ)
2.  ค่าแรง25,000-30,000 คะ เพราะแมวงานระเอียดกว่ารุ่นอื่นต้องเดินสายไฟทั้งแผงแบบยกชุด (ราคาต่อรองได้กับช่างใหญ่เลยคะถ้าคุยกันถูกใจงานดีรถดีราคาถูก
     แถมรับประกันงานคะ)
3.  ทำBoby โป่ง ต้องส่งอู่สีคะ ค่าทำสีประมาณ50,000 ตัดต่ออีก20,000
4.  ทำมาแล้ว เหมือนของแท้คะ
5.  อารมณ์ดิบ ขึ้นอยู่กับตัวคนขับคะ และความแรงของรถ ถ้าทำเครื่องทำแรงรถก็ไปตามเครื่องคะ
6.  การกินน้ำมัน ก็อยู่ที่เครื่องกับคนขับ ขับหนักขับแรงก็กินคะ
  +++## สอบถามเพิ่มเติมได้นะคะ 081-3423244 ช่างธี เรายินดีให้คำปรึกษาคะ โทรหลัง 2ทุ่ม ลูกค้าจะได้ความรู้เต็มๆเลยคะ ช่วงกลางวันจะยุ้งนิดนึ่งคะ
                (แนบรูปมาให้ชมด้วยคะ แมวแท้กลับสี )

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 29, 2015, 12:10:24 AM »
ความจิง ถ้าผมใด้รถมา 500000  ทำอีก ก็ไม่น่าจะเกินล้าน  (คิดถูกมั้ย) ไว้2-3วันนี้  จะโทไปปรึกษาครับ

:bbbear_48: :bbbear_34:แต่บอกตรงๆ  ตอนนี้ตกหลุมรัก  อิมตากลม  อีกละ หลายใจจริงๆ 55

ออฟไลน์ motor-gt GARAGE

• *
  • Popular Vote : 2
  • motor-gt เราคือผู้ดูแลดาวลูกไก่
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 29, 2015, 09:38:09 AM »
ใช่คะเกินล้าน เอาแบบความคิดเห็นคุณ Nuttawut ก็ดีนะคะ ที่เหลือเราก็มาปรับแต่เพิ่ม แต่ถ้าเราเอามาทำเองหมดก็ดีอีกแบบ คือเรากำหนดเองได้ทุกอย่าง หาแหล่งที่ชื้ออะไหล่ไม่แพงมากมีรับประกันก็OKนะคะ :bbbear_34: :bbbear_34:

ออฟไลน์ BOMBER_IMP

• อั๊ย..ย่ะ
  • *
  • Popular Vote : 25
  • รถยนต์เป็นวิทยาศาสตร์ไม่ใช่ไสยศาสตร์ ทุกปัญหามีเหตุผล
    • P&B_SHOP
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2015, 08:44:05 PM »
ก่อนอื่นต้องบอกว่า ชอบซูบารุ อิเพรสซ่ามากๆ  เฝ้าติดตามดูทุกวัน เห็นอิมวิ่งผ่านทีไร  อยากจะเอาหูเข้าไปแนบไกล้ท่อไอเสีย ชอบเสียงมันจริงๆ ........... เพื่อนผมมันเลยหาอิม  แมว เครื่องทั่วๆไป มาให้1คัน 5xxxxx บาท แต่ยังไม่ใด้ซื้อ เลยอยากจะถามท่านๆผู้รู้ทั้งหลาย  ดังนี้ครับ

1  หัว-ท้าย ตัดแมว คอแดง wrx sti เกียร์ธรรมดา  มาทั้งคันประมาณเท่าไรครับ  จะประเมินงบครับ
2   ค่าแรงที่ทำอีกประมาณเท่าไร  รวมทั้งทำ  body โป่งด้วยนะครับ
3   ทำออกมาแล้วมันจะเหมือนรถแท้ๆ  wrx sti  ไหมครับ
6   เมื่อย้ายของทำเรียบร้อยแล้ว  ของเก่ารถ เดิมจะขายใด้ไหมครับ

กำลังตัดสินใจครับ  บอกตรงๆ อยากลองขับอิมสักครั้ง ไอ้ที่ชอบเนี่ย  ชอบเสียงเครื่องจริงๆเลย  ^^  ยังไงก็ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ :bbbear_2: :bbbear_31:
Pm ไปแล้วนะครับผม
รับซ่อม เซอร์วิส โมดิฟาย เครื่อง ช่วงล่าง รถทุกประเภทครับ  ในราคาน่าคบ