ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟเหลืองโชว์ครับ มันเป็นหยัง  (อ่าน 8354 ครั้ง)

ออฟไลน์ chit

• *
  • Popular Vote : 0

ออฟไลน์ zapdos191

• *
  • Popular Vote : 23
Re: ไฟเหลืองโชว์ครับ มันเป็นหยัง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2015, 11:35:03 PM »
ไฟ Engine - -*

รบกวนขอข้อมูลเพิ่มด้วยครับ รถอะไร รุ่นไหนปีไหน รถทำยกเครื่องเปลี่ยนเครื่องอะไรด้วยครับ เผื่อจะเป็นประโยชน์ต่อการวินิจฉัยต่อไปครับ  :bbbear_34:

• *
Re: ไฟเหลืองโชว์ครับ มันเป็นหยัง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2015, 06:43:46 AM »
เลกาซี 2000cc bm5/2010
ไม่เคยเข้าศูนย์ด้วยซ้ำ เพราะอยู่ขอนแก่นครับ ถ่ายน้ำมันเครื่องปกติ ถอดขั้วแบต ดีขึ้นวันเดียวเป็นอีก

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2015, 06:45:57 AM »
ตัวcruise กระพริบตลอด เบรคมือไม่ปลดอัตโนมัติ ด้วยครับ

ออฟไลน์ SOM

• *
  • Popular Vote : 14
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2015, 08:33:40 AM »
- ถอด ขั้วแบตไม่หายครับ (เคยแบตหมด กล่องยังฟ้องว่า low voltage ---- อันนี้ตัวเช็ค OBD2 เช็คไม่เจอแต่ที่ 0 เช็คเจอ)

- ใช้พวกเช็ค OBD มาใช้ก่อนครับ scan ดูว่าเป็น code อะไร แล้วไป search ในเนต
ว่าcode สำคัญไหม ถ้าไม่ก้อลบไปก่อน  เพราะ code ขึ้นแล้วรถจะวิ่งไมดีครับ
แล้วค่อยเข้า 0 ไม่ต้องกลัวข้อมูล code ที่ขึ้นหาย เพราะที่ 0 ใช้เครื่องมือเค้า เช็คเจอครับ
แล้ว 0 จะลบข้อมูลที่ค้างให้ครับ
 :bbbear_36:

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2015, 04:56:05 PM »
สรุปว่าต้องเข้า0 ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ OXYGEN2

• *
  • Popular Vote : 11
  • Subaru Legacy B4 2.5GT
    • เครื่องปั่น
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2015, 05:04:53 PM »
ขออนุญาติสอบถามหน่อยครับ

ที่ขอนแก่นไม่มีศูนย์ Subaru ให้ Service เหรอครับ พอดีแนะนำน้องให้ซื้อ XV ไป เห็นที่ขอนก่อนมี Showroom อยู่ในเว็บ MotorImage

ออฟไลน์ zapdos191

• *
  • Popular Vote : 23
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2015, 06:18:10 PM »
ขอนแก่นมีนะครับ อยู่ถนนข้างๆหอกาญจนาภิเษก มข. ครับ ข้างๆรพ.กรุงเทพขอนแก่น

ส่วนเรื่องการ Service ไม่แน่ใจเรื่อง  OBD Scanner จะมีไหม เพราะศูนย์เล็กมากกกกกกก แต่แผนพัฒนาเค้ามีอยู่ครับเท่าที่เคยคุยกับช่าง ตอนนี้ไม่แน่ใจไปถึงไหนแล้ว

ออฟไลน์ PrKM

• *
  • Popular Vote : 1
  • Outback ป้าอ้วน
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2015, 11:59:20 AM »
จากที่ดูในรูป จะมีไฟเอนจิ้น ไฟ VDC ไฟ EPB (Electronic Parking Brake) ขึ้น พวกนี้ขึ้นเหมือนรถผมครับ
ขึ้นมาได้เกือบปีล่ะครับ รถผม Outback BR9 จากตอนแรกขึ้นไฟแค่ VDC กับ ไฟ EPB พอไปเข้าศูนย์กลับออกมามีไฟ
A/T Oil Temp ขึ้นกระพริบสีแดงเพิ่มขึ้นมาอีก ทางศูนย์บอกว่าเป็นที่กล่อง ABS Pump เปลี่ยนแล้วจะหาย
แต่มันไม่ใช่ครับ ยังใช้งานได้ปกติสำหรับ ABS และการใช้งานทุกอย่างยังเหมือนเดิมครับ 

หลังๆ ขับไปเจอทางกระเด้งกระดอน หลุมนิดหลุมหน่อย มีไฟเอนจิ้นขึ้นและมีไฟ Cruise Control กระพริบ กำลังเครื่องตก
เร่งไม่ขึ้น ต้องจอดรถ เครื่องยนต์จะตึเข้าเซฟโหมด ต้องดับเครื่องสักพักแล้วสตาร์ทใหม่ ถึงจะใช้งานได้ปกติครับ
แต่ไฟเอนจิ้นกับ Cruise ยังติดอยู่ ต้องทำการสตาร์ทและดับเครื่องประมาณ 4 ครั้ง ถึงจะหายครับ

ไฟตรงนี้ผมคิดว่าน่าจะคนล่ะเรื่องกับไฟ VDC และ EPB ครับ น่าจะเกี่ยวกับระบบกรองน้ำมัน หรืออะไรอย่างอื่นครับ
รถผมเริ่มเป็นตอนประมาณ 65,000 กิโลเมตร ใช้ๆ ไปตอนนี้อยู่ที่ 83,000 กิโลเมตรแล้วครับ

ผมเปลี่ยนของเหลวทุกอย่างตามระยะปกติ น้ำมันเกียร์ก็เปลี่ยนตอนที่เกิดไฟ A/T Oil Temp ผมเข้าอู่มาหลายที่
แต่ก็ยังแก้ไขไม่ได้ หาข้อมูลทางเวปต่างประเทศก็มีเคสแบบนี้เช่นกัน แต่เขาบอกว่ามันเกี่ยวกับระบบไฟหน้า-หลังรถ ซึ่งมันก็ไม่ใช่
ก็หาข้อมูลจนเบื่อครับ ก็ใช้ๆไปก่อน แต่ตอนนี้ให้ทางอู่อีกทีนึงกำลังเช็คให้อยู่ครับ มีอะไรเพิ่มเติมจะมาบอกครับผม

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2015, 10:24:26 PM »
อ่านจบเกิดอาการต๊อแต๊ขึ้นมาทันที ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ wildstocks

• Sophisticated Member
  • *
  • Popular Vote : 8
  • Sapiens omnia sua secum portat
    • Sapiens omnia sua secum portat
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2015, 05:11:40 AM »
จากที่ดูในรูป จะมีไฟเอนจิ้น ไฟ VDC ไฟ EPB (Electronic Parking Brake) ขึ้น พวกนี้ขึ้นเหมือนรถผมครับ
ขึ้นมาได้เกือบปีล่ะครับ รถผม Outback BR9 จากตอนแรกขึ้นไฟแค่ VDC กับ ไฟ EPB พอไปเข้าศูนย์กลับออกมามีไฟ
A/T Oil Temp ขึ้นกระพริบสีแดงเพิ่มขึ้นมาอีก ทางศูนย์บอกว่าเป็นที่กล่อง ABS Pump เปลี่ยนแล้วจะหาย
แต่มันไม่ใช่ครับ ยังใช้งานได้ปกติสำหรับ ABS และการใช้งานทุกอย่างยังเหมือนเดิมครับ 

หลังๆ ขับไปเจอทางกระเด้งกระดอน หลุมนิดหลุมหน่อย มีไฟเอนจิ้นขึ้นและมีไฟ Cruise Control กระพริบ กำลังเครื่องตก
เร่งไม่ขึ้น ต้องจอดรถ เครื่องยนต์จะตึเข้าเซฟโหมด ต้องดับเครื่องสักพักแล้วสตาร์ทใหม่ ถึงจะใช้งานได้ปกติครับ
แต่ไฟเอนจิ้นกับ Cruise ยังติดอยู่ ต้องทำการสตาร์ทและดับเครื่องประมาณ 4 ครั้ง ถึงจะหายครับ

ไฟตรงนี้ผมคิดว่าน่าจะคนล่ะเรื่องกับไฟ VDC และ EPB ครับ น่าจะเกี่ยวกับระบบกรองน้ำมัน หรืออะไรอย่างอื่นครับ
รถผมเริ่มเป็นตอนประมาณ 65,000 กิโลเมตร ใช้ๆ ไปตอนนี้อยู่ที่ 83,000 กิโลเมตรแล้วครับ

ผมเปลี่ยนของเหลวทุกอย่างตามระยะปกติ น้ำมันเกียร์ก็เปลี่ยนตอนที่เกิดไฟ A/T Oil Temp ผมเข้าอู่มาหลายที่
แต่ก็ยังแก้ไขไม่ได้ หาข้อมูลทางเวปต่างประเทศก็มีเคสแบบนี้เช่นกัน แต่เขาบอกว่ามันเกี่ยวกับระบบไฟหน้า-หลังรถ ซึ่งมันก็ไม่ใช่
ก็หาข้อมูลจนเบื่อครับ ก็ใช้ๆไปก่อน แต่ตอนนี้ให้ทางอู่อีกทีนึงกำลังเช็คให้อยู่ครับ มีอะไรเพิ่มเติมจะมาบอกครับผม

ไม่รู้เคยอ่านหรือยัง มีตารางวิเคราะห์สาเหตุของแต่ละไฟด้วย

https://www.google.co.th/url?sa=t&rct=j&q=&esrc=s&source=web&cd=1&cad=rja&uact=8&ved=0CCMQFjAAahUKEwjs0NPXvJXHAhVBcY4KHT_eCuY&url=http%3A%2F%2Fwww.subaruoutback.org%2Fforums%2Fattachments%2Fgen-4-2010-2014%2F86233d1400434956-where-obtain-free-tsb-06-40-11r-064752-06-40-11r.pdf&ei=bdvDVazmI8HiuQS_vKuwDg&usg=AFQjCNEJmq0xhOCFz1e03bdAOWnPatD3zw&bvm=bv.99556055,d.c2E
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 07, 2015, 05:13:06 AM โดย wildstocks »

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2015, 12:51:09 PM »
ขอความอนุเคราะห์ย่อยเป็นไทยหน่อยครับ

ออฟไลน์ wildstocks

• Sophisticated Member
  • *
  • Popular Vote : 8
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2015, 10:41:19 PM »
แปลอาจไม่ถูกต้องนะครับเอาตามความเข้าใจผม

เมื่อไฟ EPB ขึ้นแล้วพบกว่ามีความผิดปกติ จะมีแนวทางวิเคราะห์ปัญหาได้ 2 แนวทาง หลักๆอยากให้ไปเสียบ OBDII ดู Code ก่อน

1. กรณี ปิดประตู เข็มขัดนิรภัยเข้าล็อคอยู่ แล้วเปิดสวิทช์ไปที่ On อาจจะเกิดจากสิ่งเหล่านี้เสีย

Force sensor  ตัวตรวจจับแรงกด
Parking switch ตัวปุ่มกด
EPB ECU กล่องสมองกลที่คุมเบรคมือไฟฟ้า
Power supply voltage  แหล่งจ่ายไฟ แบตมีปัญหา
Ignition circuit ระบบจุดระเบิด
VDC communication  ระบบไฟซักอย่าง
Actuator หัวขับวาล์ว
Motor  มอเตอร์อะไรไม่รู้
Temperature sensor เซ็นเซอร์วัดอุณหภูมิ
Stroke sensor เซ็นเซอร์สวิตช์ ตั้งระยะชัก
wiring harness การวางระบบสายไฟ
wiring connectors.  ต่อต่อสายไฟ

2. กรณี ระบบ Hill Assist ช่วยไม่ให้รถไหล ไม่ทำงานด้วย ก็จะมีรายการพวกนี้ที่เสียแล้วจะเกิดขึ้นได้

Hill holder switch / ECU /
TCU / VDC / Gear switch
/ Parameter selection /
ECU communication / TCU
communication / BCU
communication / Clutch
switch / G sensor (Front
and rear) / wiring harness
/ wiring connectors

จริงๆผมว่าคุณพิมพ์ไฟล์ที่ผมให้แล้วเข้า ศูนย์ หรือ อู่ใหญ่หน่อย ให้เค้าวิเคราะห์ตามเอกสารดูนะครับ ปัญหาอาจนิดเดียวก็ได้ เช่นหนูกัดสายไฟ อะไรแบบนี้ ผมว่าให้ช่างเค้าไล่เช็คตามรายการข้างบนดีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 07, 2015, 10:42:23 PM โดย wildstocks »

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2015, 03:14:26 PM »
คุณPrKMไม่มีอะไรมาอัพเดตเหรอครับ

ออฟไลน์ Hiter

• ยังไงกัน...
  • *
  • Popular Vote : 62
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2015, 03:58:48 PM »
ถ้าอยู่แถวลาดพร้าวตอนต้น เต้อมีตัว odb wifi อาจจะช่วยเช็คได้ว่าเป็น code อะไรครับ.. ลบได้ แต่ถ้าไม่ได้แก้ไขมันก็อาจจะขึ้นโชว์ขึ้นมาอีกครับ แต่อย่างน้อยก็ตรวจสอบได้ว่าขึ้นเพราะอะไร