ผู้เขียน หัวข้อ: หน้าเสือเพื่อนๆใช้น้ำมันเครื่องตัวไหนกันคับ  (อ่าน 2769 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kearn

• *
  • Popular Vote : 1
ผมใช้หน้าเสือstiครบ5000โลกำลังจะเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง ไม่รู้ว่าควรจะไปเปลี่ยนของศูนย์หรือหิ้วเข้าไปเองดีคับ ยากรู้ว่าถ้าเราเอาเข้าไปเองควรจะใช้แบบไหนดีคับ 
ขอบคุณคับ :bbbear_48:

ออฟไลน์ zapdos191

• *
  • Popular Vote : 23
Re: หน้าเสือเพื่อนๆใช้น้ำมันเครื่องตัวไหนกันคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2015, 09:49:34 PM »
แนะนำหิ้วไปครับ ถ้าศูนย์ยังไม่ปรับเปลี่ยนเรื่องน้ำมันเครื่อง ผมโดน H-Tech 100 มาเกือบตายครับ หน้าเสือเหมือนกัน

ตอนนี้ผมใช้ 8100  Eco-Nergy 5W-30 ครับ ก็โอเคลื่นดีครับ ใช้ได้ ถ้าจะหิ้วเข้าไปให้ไปเจรจาดีๆครับผมแนะนำแบบนั้น แต่ห้าม!!!เติมของศูนย์เด็ดขาดถ้าเป็น H-Tech ครับ ถ้าเค้าไม่ยอมจริงๆ คงต้องให้เค้าเติมมา แล้วมาถ่ายข้างนอกอีกทีครับเพื่อไม่ให้หมดประกัน ถ้าต้องถ่ายข้างนอกก็เปิดคู่มือเช็คหน่อยละกันครับ ตอนไขประแจอ่างน้ำมันเครื่องกับกรองน้ำมันเครื่อง ต้องใช้ประแจทอร์คเท่าไหร่ จะได้บอกช่างถูกครับ  :bbbear_34: :bbbear_34:

น้ำมัน Motul มันดีของมันครับ แต่ต้องเลือกให้ถูกต้องครั้ง  :bbbear_34: :bbbear_34:

ออฟไลน์ Mrpich

• ขอทำผลิตภัณฑ์..เพียงอย่างเดียว..ให้ดีที่สุด..แค่นั้นพอ...งานนี้ทำเพราะใจรักล้วนๆ
  • *
  • Popular Vote : 8
    • www.facebook.com/slotpad
Re: หน้าเสือเพื่อนๆใช้น้ำมันเครื่องตัวไหนกันคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2015, 08:10:29 AM »
ฟังดูแย่สุดๆเลยอ่า ยอมถ่ายน้ำมันเครื่องที่ศูนย์เปลี่ยนให้ แล้วเอามาเติมเอวเพื่อรักษารถและไม่ให้หมดประกัน รู้สึกได้ถึงความหลับหูหลับตา ไม่ฟังอะไรใครทั้งสิ้นของศูนย์เลย

ตอนนี้ผมเริ่มสนใจตัว 8100 อยู่เหมือนกันครับ เพราะราคาหากซื้อไปเอง แพงกว่า h-tech ของศูนย์นิดเดียวเลย
แต่ตัวนี้มันเป็นเกรดรวมที่ใช้ได้ทั้งเบนซินและดีเซลใช่ไหมครับ แล้วมันจะดีเท่าเบนซินเพียวๆหรือป่าวกับทางศูนย์พี่ใช้เหตุผลว่าอะไรทำไมเค้าถึงยอมให้เปลี่ยนโดยไม่หมดประกันได้ ดพราะหากใช้ตัวนี้เค้าอาจอ้างได้ว่ามันเป็นเกรดรวม ไม่ได้ตามสเปคโรงงานหรือป่าวครับ

ออฟไลน์ zapdos191

• *
  • Popular Vote : 23
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2015, 09:56:04 AM »
ฟังดูแย่สุดๆเลยอ่า ยอมถ่ายน้ำมันเครื่องที่ศูนย์เปลี่ยนให้ แล้วเอามาเติมเอวเพื่อรักษารถและไม่ให้หมดประกัน รู้สึกได้ถึงความหลับหูหลับตา ไม่ฟังอะไรใครทั้งสิ้นของศูนย์เลย

ตอนนี้ผมเริ่มสนใจตัว 8100 อยู่เหมือนกันครับ เพราะราคาหากซื้อไปเอง แพงกว่า h-tech ของศูนย์นิดเดียวเลย
แต่ตัวนี้มันเป็นเกรดรวมที่ใช้ได้ทั้งเบนซินและดีเซลใช่ไหมครับ แล้วมันจะดีเท่าเบนซินเพียวๆหรือป่าวกับทางศูนย์พี่ใช้เหตุผลว่าอะไรทำไมเค้าถึงยอมให้เปลี่ยนโดยไม่หมดประกันได้ ดพราะหากใช้ตัวนี้เค้าอาจอ้างได้ว่ามันเป็นเกรดรวม ไม่ได้ตามสเปคโรงงานหรือป่าวครับ

ผมเปลี่ยนที่ศูนย์ต่างจังหวัดนะครับ ไม่ใช่ในกรุงเทพ คือผมก็คุยกับเค้าแหละว่า เคยเห็นรถเติมน้ำมันศูนย์ไอ้ตัวนี้แหละ H-Tech แล้วซาปละลาย ผมก็เลยขอเจรจากับเค้าว่า ผมใช้ Motul เหมือนกันนะ แต่รุ่นสูงกว่า เค้าก็ OK นะครับ จริงๆ H-Tech ที่เค้าขายมันก็แพงกว่าข้างนอกหน่อยเดียว แกลลอนละ 17XX มั้งครับถ้าผมจำไม่ผิด ก็โอเคน่า บวกไปจากข้างนอกผมรับได้ แต่ขอตัวเลือกเยอะๆหน่อยนี่จะดีมากเลย หรือ Fix ไปเลยว่ารุ่นนี้ เครื่องเทอร์โบ ต้องรุ่นนี้ มันก็ไม่ได้ยากอะไรเลยครับ แค่ปรึกษากับทาง Motul ไปเลย ว่าเครื่องนี้ๆๆเหมาะกับน้ำมันรุ่นนี้ๆๆๆ ลูกค้าซูไม่เหมือนลูกค้ายี่ห้ออื่นๆครับ ผมบอกเลย ถ้าศูนย์ Fix น้ำมันมาเหมาะสมกับรุ่น ลูกค้าก็กล้าเติมกับศูนย์เหมือนกัน ขายของได้เหมือนกันล่ะครับ  :bbbear_34: :bbbear_34:

ส่วนเรื่องคุณภาพ ผมไม่แน่ใจว่า 8100 รวมทั้งเบนซิลดีเซลเลยไหมนะครับ แต่เอาจากความรู้สึกที่ผมใช้อยู่ตอนนี้วิ่งมา 5 พันแล้ว ยังเหมือนเติมใหม่ๆนะครับ ไม่ได้รู้สึกแปลกอะไร ต่างจาก H-Tech ที่วิ่งไป 5 พันนี่สัมผัสได้ว่ามันไม่เหมือนเดิมครับ

ออฟไลน์ redlineoil

• *
  • Popular Vote : 3
  • อิเหลืองรถบ้าน รถส่งน้ำมันเครื่องจร้าาา
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2015, 11:53:23 PM »
8100 เบส มันต่างกะ h-tech อ่ะครับ ราคาก็สูงกว่า

ชักก้าน ดมน้ำมัน ถ้ามีกลิ่นไหม้ก็รีบเปลี่ยน

เดี๋ยวนี้น้ำมันเครื่อง เบนซินก็ดีเซลก็ใช้ตัวเดียวกัน แบบรถค่ายยุโรป ยังใช้ 5w30 แบบเบนซินปกติเลย

สูตรดีเซลโดยเฉพาะที่แต่ละยี่ห้อจะทำออกมา ที่จะแตกต่างจากสูตรเบนซินก็เรื่อง สารชะล้าง กับ ค่าสะเทินกรด ซึ่งในสูตรดีเซลจะเน้นไปที่สองตัวนี้ เพื่อให้น้ำมันเครื่องทนสภาพการใช้งานได้มากขึ้น และสามารถเป็น longlife ได้ อันนั้นจะเป็นแง่ของดีเซลเชิงพาณิชย์ แต่พอเป็นรถบ้านธรรมดา ใช้สูตรเบนซินเปลี่ยนถ่าย ที่เน้นเรื่อง สารหล่อลื่น สารสร้างฟิลม์ ก็จะขับสนุกกว่าครับ

ออฟไลน์ aof_impz

• *
  • Popular Vote : 6
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 05, 2015, 10:17:49 AM »
forester xt ใช้selenia touring ครับ เปลี่ยนที่ 10,000

impreza หมูดำ ใช้ selenia racing  เปลี่ยนที่ 7000 กม  ซัดตลอด วิ่งมาแสนกว่ากิโลแล้วครับ

แจ๊สใช้ 20k เปลี่ยนที่ 10,000กม

ผมว่ามันความร้อนมันขึ้นช้า ถ้าอัดๆแล้วอุณหภูมิมันลงเร็วดี ประเด็นคือแรงดันน้ำมันเครื่องไม่ตกครับ
Tuned by  Tawee motor sport
ขายน้ำมันเครื่อง SELENIA ปลีก-ส่ง จร้าา