ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องอาการแปลกๆของXVครับ  (อ่าน 3903 ครั้ง)

ออฟไลน์ kanzzaa

• ยกก็แพ้ แช่ก็พัง
  • *
  • Popular Vote : 62
  • Symmetrical All-Wheel Drive
สอบถามเรื่องอาการแปลกๆของXVครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 01:28:57 AM »
สอบถามเรื่องอาการของรถหน่อยครับ รถไม่ติดแก้ส เลขไมล์ 56000ครับ
-เช้าๆมีอาการสตาร์ทยากบางครั้ง (แบตพึ่งเปลี่ยน)
-เวลาขับ กรอคันเร่งหรือจะเร่งเครื่อง รถจะสะอึกๆเบาๆ
ล่าสุดพึ่งถ่ายของเหลวกับlearningเกียร์ใหม่ก็ไม่หายครับ

ปล.เปลี่ยนน้ำมันเครื่องทุกๆ8000โล น้ำมันเกียร์ทุกๆ20000 และน้ำมันเฟืองหน้า-หลังทุกๆ10000โล
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 27, 2015, 01:29:14 AM โดย kanzzaa »

ออฟไลน์ NOp76

• Still Chill Chill ^ ^~
  • *
  • Popular Vote : 73
  • Proud of Boxer
    • http://www.bendix.co.th
Re: สอบถามเรื่องอาการแปลกๆของXVครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 12:43:52 PM »
ปัญหาน่าจะมาจากปั๊มติ๊กรึเปล่าครับ
ที่สตาร์ทยาก และสะอึก อาจจะปั๊มติ๊กส่งน้ำมาไม่พอ หรือปัญหามาจากกล่องครับ อันนี้สันนิฐานเอานะครับ ไม่น่าจะเกี่ยวกับเกียร์อ่ะ ลองเช็คดูจุดนี้ด้วยครับ

ออฟไลน์ TangArt

• *
  • Popular Vote : 1
Re: สอบถามเรื่องอาการแปลกๆของXVครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 08, 2015, 11:53:39 AM »
เรื่องอาการสะอึก ผมเคยเป็น แต่ของผมมีของแถมมาด้วยคืออาการเครื่องดึงรอบสูงเอง โดยไม่ได้เหยียบคันเร่งเพิ่ม ศูนย์ใหญ่แก้ปัญหาโดย learning gear ใหม่หลายรอบก็ไม่หาย เลยตัดสินใจลองเปลี่ยนศูนย์ฯ ดู ช่างก็แก้ปัญหาโดย learning gear ใหม่เหมือนกัน ปรากฎว่า อาการดีขึ้นอย่างน่าตกใจ ถึงจะไม่ 100% แต่ผมรับได้ ขับแล้วสบายใจขึ้นเยอะ คิดเองนะครับว่าปัญหาคืออะไร

ส่วนปัญหาสตาร์ทติดยากนี่ เป็นทุกครั้งที่ขับรถออกไปแล้วมีการจอดพัก พอกลับมาสตาร์ทใหม่ ก็มีอาการ บางวันเป็นตั้งแต่สตาร์ทรถตอนเช้าเลย ช่างที่ศูนย์ฯ ใหญ่แก้ปัญหาก็ไม่หาย  เปลี่ยนปั๊มติ๊กใหม่ เปลี่ยนยางอะไรไม่รู้ที่ปั๊มติ๊ก สมมติว่า ยาง A ก็แล้วกัน (ศูนย์บอกว่ายางตัวนี้จะเปลี่ยนให้ทุก 20000 กม) ก็แก้ไม่หาย มาให้ช่างที่ศูนย์ฯ ใหม่ดู ช่างก็ถอดยาง A มาให้ดูปรากฎว่ายางบวม มีผลต่อการจ่ายน้ำมันทำให้สตาร์ทติดยาก แต่พอเอามาใช้งานก็ไม่หาย ช่างบอกให้ลองเปลี่ยนน้ำมันจาก E20 เป็น แก๊สโซฮอล์ 95 หลังเปลี่ยนถังแรกปรากฎว่าอาการดีขึ้น จากเดิมมีอาการทุกครั้ง แต่ก็ยังไม่ 100% คงต้องลองดูระยะยาวอีกที

ถ้าเป็นที่น้ำมันจริง แสดงว่าอะไหล่ ยาง A ตัวนี้อาจจะไม่เหมาะสมต่อการใช้ร่วมกับ E20  แต่มีบางคนใช้ E20 อยู่ก็ไม่มีปัญหา เลยไม่กล้าฟันธงว่า XV เหมาะหรือไม่เหมาะกับ E20 กันแน่

เป็นข้อมูลประกอบการพิจารณาก็แล้วกันครับ

ออฟไลน์ jiblegacy

• *
  • Popular Vote : 4
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 09, 2015, 11:52:17 AM »
ไม่ได้ช่วยตอบปัญหา แต่รถที่บ้านมีปัญหาสะอึกเหมือนกันครับ ถ้าเข้าใจไม่ผิดคือ เร่งแล้วกระตุกไม่ลื่น ถ้าความหมายเดียวกันะครับ
 แต่ไม่ใช่ตอนใช้น้ำมัน เป็นเฉพาะตอนใช้แก๊ส รถที่บ้านติดแก๊สอะครับ
แล้วจะเป็นตอนเครื่องเย็นๆ ขับแป๊ปเดียวมันเปลี่ยนแก๊สออโต้ ถ้ามันกระตุก ก็สลับกลับน้ำมัน ที่บ้านยังไม่ได้เอาไปซ่อม หรือสาเหตุว่าเป็นเพราะอะไรอะครับ