ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ new legacy van / sedan ขอคำปรึกษาเพิ่มคำถาม ครั้งที่ 2  (อ่าน 2516 ครั้ง)

ออฟไลน์ Outlet Half

• ถ้าจะทำ ทำให้จริง
  • *
  • Popular Vote : 1
  • ข้อความส่วนบุคคลนะจ๊ะ
    • www.OutletHalf.com
ตอนนี้ใช้รถ new legacy van 2,500 cc auto อยู่ครับ

1 เรื่องโช๊ค ครับ

พอดีอยากเปลี่ยนโช๊ค new legacy van มาเป็น สตรัท ปรับเกลียว(เพื่อรองรับการเพิ่มความแรงในอนาคต) ลองอ่านในเว็บแล้ว อย่างน้อยต้องได้สปริง ที่มีค่า k ไม่น้อยกว่าสปริงเดิม หรือ เท่ากับ สปริง ที่มากับโช๊คยอดฮิต new legacy van คือ bilstein กระบอกเหลือง

1 ไม่ทราบว่าต้องหาสปริงหลอดที่มีค่า k ประมาณเท่าไหรครับ ทั้งหน้า และ หลัง

2 อยากให้รถสูงขึ้นกว่าเดิม (ตอนนี้ใช้ โช๊คกระบอกแดงเหยี่ยว สปริงหน้าโหลด ซึ่งรถมันต่ำมาก ขับลำบาก) อย่างน้อยเท่ากับ มาตรฐาน หรือ สูงกว่าก็ได้

3 ถ้าอยากยกสูงให้เหมือน outback ต้องทำอย่างไรบางครับ

4 โช็ค BD กับ BG เหมือนกันไหมครับ เบ้าหลังใช้ด้วยกันได้ไหม แล้วใช้ของ GC ได้ไหม ทั้งเบ้าโช๊ค และ ความสูง เท่ากันไหมครับ

1.1 นั่งขุดกระทู้เก่าๆ มาอ่าน เห็นเพื่อนๆที่ขับ bg แนะนำว่าใส่โช๊ค
     -tein gt wagon ตัวเดียวจบเลย ปรับสูงต่ำได้ แข็งอ่อนได้ สปริง 7k กับ 5k ไม่ทราบว่าท่านใดเคยลองใช้ตัวนี้บ้างครับเป็นยังไงบ้าง 
     -เบื้องต้นตอนนี้เล่ง ohlins pcv ปรับเกลียวไว้ หรือถ้ามี ohlins dfv ราคาเข้าตามาก็พร้อมสอย เพราะประทับใจมากจากที่ประจำการอยู่ในเหยียว

2 เรื่องหม้อน้ำ
     ในอนาคตมีความคิดว่าจะเปลี่ยนเป็นเครื่อง turbo auto 2,500  พอดีว่าหม้อน้ำเดิมมันซึมนิดๆ เลยอยากถามว่า หม้อน้ำถ้าจะเปลี่ยนไปใช้ของ เทอร์โบเลยได้หรือไม่ครับ มันใช้ด้วยกันได้ไหม ถ้าได้จะได้ใส่ของเทอร์โบไปเลย ถ้าไม่ได้จะได้หาของ 2,500 na มาใช่ก่อน

-ใครมีหม้อน้ำเดิม na หรือ ที่ใช้กันได้ สภาพดีดี อยากขายหลังไมล์มาได้นะครับ

3 ที่วางแขน
     New legacy van มี มีที่วางแขนซ้ายสำหรับคนขับไหมครับ  เนื่องจากตั้งใจทำเป็นรถไว้สำหรับเดินทางไกลเลยอยากได้รถที่ขับสบายสบาย  พลถ้าได้ที่วางแขนดีดีสักอันหรือสามารถแปลงจากรุ่นอื่นได้จากยอดเยี่ยมมากเลยครับ
     ที่วางแขน วันนี้เข้าร้านสลับเบาะเล่น เลยซนให้ช่างถอดที่วางแขนมาเสริมฟองน้ำเล่นๆ  โดยเอาฟองน้ำติดเข้าไปกับของเดิมเลยพร้อมติดกาว ไม่ต้องตัดของเดิมโดยเสริมสูงขึ้นประมาณ 2 นิ้ว นั่งสบายขึ้นเยอะ เย็บดี ดูดีมีชาติตระกูล สนนราคา 200 บาท  แต่ที่เสียดายคือไม่สามารถเสริมให้ยาวกว่าเดิมได้ และ สีเพี้ยนนิดหน่อย หากไม่พอไจ เลาะออกได้เอาน้ำมันก๊าซทาล้างกาวยางกลับสู่สภาพเดิม

4 ขนาดล้อ และ ยาง
     อยากทราบขนาดยางที่ใหญ่ที่สุดสำหรับ ล้อลักยิ้ม 16 นิ้ว ที่สามารถใส่ได้อ่ะครับ  แบบว่าอยากได้นุ่มๆ  ขับสบายๆ

ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความรู้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 26, 2015, 10:20:20 PM โดย Outlet Half »
www.OutletHalf.com ขายส่งอุปกรณ์ก่อสร้าง เหล็ก อิฐ ปูนซีเมนต์ ราคาถูก

ออฟไลน์ Hankhardcore

• *
  • Popular Vote : 8
Re: มือใหม่ new legacy van ถาม ผู้รู้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2015, 05:07:37 PM »
รอเพื่อนๆที่ เชี่ยวชาญเรื่องต่างๆ ที่สอบถาม มาตอบนะครับ
ผมก็ใช้อยู่แต่เป็นตัวซีดาน(ยังจบเรื่องโช๊คไม่ลง ทั้งความสูงและความนุ่มหนึบ5555)

ยังไงเอารูปรถมาโชว์กันบ้างเนอะ :bbbear_30:
ปล.ชุดโช๊คแข็งและเด้งมากหรือเปล่าครับ
ปล.2 เลกาซี่มีคอนโซลกลางและที่วางแขนนิครับ(แต่อาจจะต่ำไปนิดนึง)

ออฟไลน์ Outlet Half

• ถ้าจะทำ ทำให้จริง
  • *
  • Popular Vote : 1
  • ข้อความส่วนบุคคลนะจ๊ะ
    • www.OutletHalf.com
Re: มือใหม่ new legacy van ถาม ผู้รู้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2015, 05:30:09 PM »
รอเพื่อนๆที่ เชี่ยวชาญเรื่องต่างๆ ที่สอบถาม มาตอบนะครับ
ผมก็ใช้อยู่แต่เป็นตัวซีดาน(ยังจบเรื่องโช๊คไม่ลง ทั้งความสูงและความนุ่มหนึบ5555)

ยังไงเอารูปรถมาโชว์กันบ้างเนอะ :bbbear_30:
ปล.ชุดโช๊คแข็งและเด้งมากหรือเปล่าครับ
ปล.2 เลกาซี่มีคอนโซลกลางและที่วางแขนนิครับ(แต่อาจจะต่ำไปนิดนึง)

สำหรับผม ผมว่าโอเคนะครับ แข็งไม่แข็งไป ไม่นุ่นหยวบหยาบ แต่หนึบกำลังดี ติดเรื่องเดียวมันต่ำไปหน่อย เวลาจอดลุกออกลำบาก

www.OutletHalf.com ขายส่งอุปกรณ์ก่อสร้าง เหล็ก อิฐ ปูนซีเมนต์ ราคาถูก

ออฟไลน์ Nuttawut

• *
  • Popular Vote : 4
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2015, 08:05:35 PM »
ขอเข้ามาหาข้อมูลด้วยคนครับของผมตัวbdใส่โช๊คกระบอกดำแต่ข้างหน้ามันเตี้ยไปอยากให้มันสูงกว่าเดิมมีวิธีแก้ไขอย่างไรบ้างครับเอาแบบที่ยังไม่ต้องเปลี่ยนโช๊คนะครับ