ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนพี่ๆแนะนำหน่อยครับ civic fd turbo vs gc8 ปี96  (อ่าน 5938 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tleji

• *
  • Popular Vote : 0
รบกวนพี่ๆแนะนำหน่อยครับ civic fd turbo vs gc8 ปี96
« เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2015, 10:25:10 PM »
ผมชอบs 203 สีขาวมากแต่ด้วยงบเลยดูgc8แทนแต่รถปีเก่าก็กลัวเรื่องซ่อมบ่อย และก็ civic เซตโบ  ก็กลัวจุกจิกเพราะเซตโบ
อยากถามพี่ๆว่าระหว่างสองคันนี้ ตัวไหนจะต้องซ่อมบ่อยกว่าหรือจุกจิกกว่าอ่ะครับ เรื่องความแรงยกให้gc8 ใจจริงผมชอบซู แต่กลัวจะหมดอารมกับการดูแลรักษา ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kongbuic

• Confidence in Motion
  • *
  • Popular Vote : 30
Re: รบกวนพี่ๆแนะนำหน่อยครับ civic fd turbo vs gc8 ปี96
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2015, 11:02:06 PM »
ถามแบบนี้คงต้องถามตัวเองกลับนะครับว่าจุดประสงค์การใช้งาน เอามาใช้งานทุกวันรับค่าน้ำมันได้ขนาดไหน หรือซื้อไว้ขับเล่น งบสำหรับบำรุงรักษามีเท่าไหร่ gc รถเก่าซ่อมบ้างเป็นปกติ มากน้อยอยู่ที่เจ้าของเก่าดูแลดีแค่ไหน หลายคันซื้อไปขับได้เลย

ต่อมาชอบขับแบบไหน ฮอนด้าพวงมาลัยคม ขับสี่ใช่รึเปล่าลองขับดูก่อนนะครับ วิธีขับฮอนด้ากะgc ต่างกันนะครับ (ผมขับตั้งแต่ eg, ek, es, fd, fb บางคันไม่ใช่รถผมนะ) ได้มาใหม่ๆขับเร็วๆเข้าไลน์ฮอนด้ามีเหวอนะครับ ผมเชื่อว่ายังไงเครื่องโบโรงงานก็ทนกว่า na set bo

ต่อมารูปโฉม ภาพลักษณ์จำเป็นรึเปล่า ผมเคยเจอน้องคนนึงอยากซื้อ แต่ติดที่คนนั่งไม่โอ(แฟนว่าเก่า แม่ว่าเสียงดัง)
ลองคิดดูแล้วแชร์ขอความเห็นพี่ๆที่นี่ได้ครับใจดีทุกคน ถ้ามาถามตรงๆคนที่นี่ก็เชียร์ gc ทั้งนั้นแหละครับ
ขออภัย! มือใหม่หัดขับ

• *
Re: รบกวนพี่ๆแนะนำหน่อยครับ civic fd turbo vs gc8 ปี96
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2015, 06:52:50 AM »
ถามแบบนี้คงต้องถามตัวเองกลับนะครับว่าจุดประสงค์การใช้งาน เอามาใช้งานทุกวันรับค่าน้ำมันได้ขนาดไหน หรือซื้อไว้ขับเล่น งบสำหรับบำรุงรักษามีเท่าไหร่ gc รถเก่าซ่อมบ้างเป็นปกติ มากน้อยอยู่ที่เจ้าของเก่าดูแลดีแค่ไหน หลายคันซื้อไปขับได้เลย

ต่อมาชอบขับแบบไหน ฮอนด้าพวงมาลัยคม ขับสี่ใช่รึเปล่าลองขับดูก่อนนะครับ วิธีขับฮอนด้ากะgc ต่างกันนะครับ (ผมขับตั้งแต่ eg, ek, es, fd, fb บางคันไม่ใช่รถผมนะ) ได้มาใหม่ๆขับเร็วๆเข้าไลน์ฮอนด้ามีเหวอนะครับ ผมเชื่อว่ายังไงเครื่องโบโรงงานก็ทนกว่า na set bo

ต่อมารูปโฉม ภาพลักษณ์จำเป็นรึเปล่า ผมเคยเจอน้องคนนึงอยากซื้อ แต่ติดที่คนนั่งไม่โอ(แฟนว่าเก่า แม่ว่าเสียงดัง)
ลองคิดดูแล้วแชร์ขอความเห็นพี่ๆที่นี่ได้ครับใจดีทุกคน ถ้ามาถามตรงๆคนที่นี่ก็เชียร์ gc ทั้งนั้นแหละครับ
ขอบคุณคับพี่ เอามาใช้งานทุกวันครับ จริงผมก็ชอบgc8 ครับ ทั้งเรื่องโบโรงงานแถมขับสี่. แต่กลัวค่าบำรุงรักษาครับ ผมเลยลองมองว่า fd turbo ก็พอได้ ผมอยากทราบว่างบค่าบำรุงgc8 ประมาณคร่าวๆเท่าไหร่อ่ะครับ

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2015, 11:11:24 AM »
ผมขอเอาที่ทำเป็นตัวอย่างละกัน
ช่วงล่างเปลี่ยนใหม่หมด ประมาณ 30,000 (เจ้าของเก่าจอดไว้นานมาก ปีหลังๆก่อนขายผมดูจากประวัติบำรุงรักษาวิ่งแค่พันโลต่อปี บูชสวยแต่เริ่มกรอบแตก)
เครื่องมีเปลี่ยนซีลฝาสูบ ค่าอะไหล่ครบชุด 2,xxx
อะไหล่สิ้นเปลือง กรองน้ำมันเครื่อง กะกรองอากาศแพงกว่าฮอนด้าร้อยสองร้อย ค่าน้ำมันเครื่องก็แล้วแต่ศรัทธา
เปลี่ยนเซ็นเซอร์ (จำไม่ได้ว่าตัวไหนทำให้เครื่องเร่งแล้วสะดุด) มือสองสามร้อย
ใช้มาสามปีไม่มีปัญหาอีกเลยทนพอสมควรเลย เคยขับตจว.ดึกๆมา 160 ไม่เห็นรางรถไฟ รูดผ่านไปนึกว่าเสียตังแน่ ไปเช็คแล้วไม่เป็นไรเลย

ปล.ไม่รวมของแต่งนะครับ ถ้าอยากรู้หลังไมล์มา

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2015, 03:27:34 PM »
ผมขอเอาที่ทำเป็นตัวอย่างละกัน
ช่วงล่างเปลี่ยนใหม่หมด ประมาณ 30,000 (เจ้าของเก่าจอดไว้นานมาก ปีหลังๆก่อนขายผมดูจากประวัติบำรุงรักษาวิ่งแค่พันโลต่อปี บูชสวยแต่เริ่มกรอบแตก)
เครื่องมีเปลี่ยนซีลฝาสูบ ค่าอะไหล่ครบชุด 2,xxx
อะไหล่สิ้นเปลือง กรองน้ำมันเครื่อง กะกรองอากาศแพงกว่าฮอนด้าร้อยสองร้อย ค่าน้ำมันเครื่องก็แล้วแต่ศรัทธา
เปลี่ยนเซ็นเซอร์ (จำไม่ได้ว่าตัวไหนทำให้เครื่องเร่งแล้วสะดุด) มือสองสามร้อย
ใช้มาสามปีไม่มีปัญหาอีกเลยทนพอสมควรเลย เคยขับตจว.ดึกๆมา 160 ไม่เห็นรางรถไฟ รูดผ่านไปนึกว่าเสียตังแน่ ไปเช็คแล้วไม่เป็นไรเลย

ปล.ไม่รวมของแต่งนะครับ ถ้าอยากรู้หลังไมล์มา

ขอบคุณมากครับพี่ อัตราการกินน้ำมัน ประมาณ 6-7 กม/ลิตร ป่ะครับ

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2015, 04:50:39 PM »
ในเมืองก็ประมาณนั้นครับ ทางไกลผมขับไปเรื่อยๆ มีกดแซงบ้างได้ 10-11 ก.ม.ต่อลิตร แต่ระวังจะเกร็งจนข้อเท้าอักเสบ (รอบเฉลี่ย 3500-4000 ความเร็ว 100-120 น้ำมัน e20)

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2015, 09:49:26 PM »
ในเมืองก็ประมาณนั้นครับ ทางไกลผมขับไปเรื่อยๆ มีกดแซงบ้างได้ 10-11 ก.ม.ต่อลิตร แต่ระวังจะเกร็งจนข้อเท้าอักเสบ (รอบเฉลี่ย 3500-4000 ความเร็ว 100-120 น้ำมัน e20)
เคคับขอบคุณครับ

ออฟไลน์ zapdos191

• *
  • Popular Vote : 23
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2015, 10:47:40 PM »
จริงๆผมว่า หาลองก่อนดีกว่าครับอย่างที่หลายๆคนบอก เพราะรถขับหน้า กับ รถขับ 4 ลักษณะการขับมันไม่เหมือนกัน ฟีลลิ่งคนละเรื่องเลยครับ เข้าไลน์ออกไลน์เทคนิคคนละอย่างเลยครับ ชอบแบบไหนเอาแบบนั้น

ส่วนเรื่อง NA Set โบ ผมก็มีประสบการณ์มาแล้วครับ แต่ผมเองเซทไม่โหดมากครับ เอาพอสนุกๆขำๆ Vios เซทไว้ 0.4 บาร์ ดีกว่าโรงงานเยอะครับ มันก็ไม่เคยงอแงนะครับ ตั้งแต่ลงโบวิ่งมาแล้ว 5-6 หมื่น ไม่ได้กลับไปหาคนทำอีกเลย แต่ถ้าถามว่าสนุกไหม มันก็ไม่หรอกครับ  :bbbear_43: และผมก็เชื่ออย่างนึงว่า ถ้าจะเอา fd มาเค้นให้วิ่งสนุกเหมือน GC8 ที่ทำจบแล้ว อาจจะเหนื่อยหน่อย และมีสิทธิ์ไม่จบค่่อนข้างสูงครับ (ยกเว้นไปหา K20A พร้อมเกียร์มาลง นั่นน่าจะ happy กว่า set โบเองครับ)

GC8 รถเก่าอย่างที่สมาชิกท่านอื่นบอก เรื่องการบำรุงรักษามันก็มีบ้างครับ ถ้าไม่รีบมาก ไม่อยากจุกจิกมากก็แนะนำเก็บเงินต่ออีกนิดครับ อดเปรี้ยวไว้กินหวาน หาตากลมไม่ก็เหยี่ยวสภาพดีมาเล่นดีกว่าครับ

ขอให้โชคดีได้รถที่โดนใจครับผม  :bbbear_34: :bbbear_34:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 19, 2015, 10:49:39 PM โดย zapdos191 »

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2015, 07:01:36 AM »
จริงๆผมว่า หาลองก่อนดีกว่าครับอย่างที่หลายๆคนบอก เพราะรถขับหน้า กับ รถขับ 4 ลักษณะการขับมันไม่เหมือนกัน ฟีลลิ่งคนละเรื่องเลยครับ เข้าไลน์ออกไลน์เทคนิคคนละอย่างเลยครับ ชอบแบบไหนเอาแบบนั้น

ส่วนเรื่อง NA Set โบ ผมก็มีประสบการณ์มาแล้วครับ แต่ผมเองเซทไม่โหดมากครับ เอาพอสนุกๆขำๆ Vios เซทไว้ 0.4 บาร์ ดีกว่าโรงงานเยอะครับ มันก็ไม่เคยงอแงนะครับ ตั้งแต่ลงโบวิ่งมาแล้ว 5-6 หมื่น ไม่ได้กลับไปหาคนทำอีกเลย แต่ถ้าถามว่าสนุกไหม มันก็ไม่หรอกครับ  :bbbear_43: และผมก็เชื่ออย่างนึงว่า ถ้าจะเอา fd มาเค้นให้วิ่งสนุกเหมือน GC8 ที่ทำจบแล้ว อาจจะเหนื่อยหน่อย และมีสิทธิ์ไม่จบค่่อนข้างสูงครับ (ยกเว้นไปหา K20A พร้อมเกียร์มาลง นั่นน่าจะ happy กว่า set โบเองครับ)

GC8 รถเก่าอย่างที่สมาชิกท่านอื่นบอก เรื่องการบำรุงรักษามันก็มีบ้างครับ ถ้าไม่รีบมาก ไม่อยากจุกจิกมากก็แนะนำเก็บเงินต่ออีกนิดครับ อดเปรี้ยวไว้กินหวาน หาตากลมไม่ก็เหยี่ยวสภาพดีมาเล่นดีกว่าครับ

ขอให้โชคดีได้รถที่โดนใจครับผม  :bbbear_34: :bbbear_34:

ขอบคุณมากครับพี่ 

ออฟไลน์ Ruck

• *
  • Popular Vote : 2
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2015, 08:37:35 PM »
ได้ความรู้เยอะเลย ผมก้อเลง ๆไว้อยู่ครับ gcขับสี่ แต่ด้วยหลายกระแสอีกทั้งไม่มีให้ลองเลย กังวลมากกี่ยวกับการบำรุงรักษา เห็นมีคนลอกว่าแค่เปลี่ยนหัวเทียนนี่แทบอ๊วกเลย ไม่รู้จิงป่าว บ้างก้อบอกเครื่องej ชาฟละลายเป็นว่าเล่นซ่อมทีเกือบแสนหรือยกเครื่อง นี่เลยทำให้เลิกหา gc ไปพักใหญ่เลย แต่ลึก ๆมันก้อยังอยากได้อยู่ดีถึงจะเก่ามากแล้วก้อเหอะ
ปล.อยากเอามาใช้ประจำวันไม่เน้นแรง ตามใครไม่ทันไม่เป็นไร เน้นเหนียว ๆ + LPG ประมาณนี้มันพอเป็นไปได้ไหมครับ  :bbbear_19: :bbbear_19:

ออฟไลน์ sam

• *
  • Popular Vote : 28
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2015, 09:41:55 PM »
 :bbbear_34:ใช้ GC มา 6 ปีกว่าครับเครื่องคอแดงคอยกลางติดแก๊สอีกต่างหากลากยาวไปต่างจังหวัดประจำครับ..ไม่เห็นเป้็นไรเลย..อะไหล่เยอะแยะครับ..เข้าไปดูกระทู้ผมได้ครับมากสุด 55 ใครขับรถซูบารุในเชียงใหม่บ้าง...ก่อนหน้าไม่เคยใช้ซูมาก่อนเลย ศึกษาจากในเวบนี้ครับได้ความรู้และมั่นใจครับ..ขอบคุณครับ.. :bbbear_34:

ออฟไลน์ k_poorahong

• magGlormVE
  • *
  • Popular Vote : 13
    • New connections without risk of disappointment
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2015, 03:37:18 PM »
คันเก่าผม GC8 ปี 2000 เครื่องคอขาว อัตราทดเกียร์และเฟืองท้าย ผมจำไม่ได้ แต่จำได้คร่าวๆ ว่า วิ่ง 120 รอบแค่ 3,000 วิ่ง 100 รอบแค่ 2,500 ถ้าขับประมาณ 100 อัตาราสิ้นเปลืองน้ำมันอยู่ที่ 11 Km/L หลังจากนั้น ติดแก๊สวิ่งมาเกือบ 70,000 โล ไม่เห็นเป็นไร กินแก๊สก็โลละ ประมาณ 1.50 บาท ขับสนุก ช่วงล่างเหนียวๆ ในราคาย่อมเยาว์

แต่ก่อนที่รถจะเนียน วิ่งยาวๆ ผมก็พาไปเช็คความฟิต ตรวจสอบระบบน้ำ เปลี่ยนท่อน้ำของ SAMCO ทั้งระบบ เปลี่ยนวาวน้ำด้วย เช็คระบบน้ำมัน ช่วงล่าง อะไรไม่ดี หรือใกล้ไป ผมเปลี่ยนหมด ซ่อมเบ็ดเสร็จประมาณ 70,000 แต่ใช้ยาวๆเลยคราวนี้ ทางที่ดี ถ้าจะซื้อ GC มือสอง ควรจะกันงบไว้ซักส่วนหนึ่ง เพื่อการซ่อมบำรุงด้วย เพราะรถมันอายุก็มากพอสมควร แต่พอทำดีๆ มันก็จบ ไม่อย่างนั้น พอใช้ๆไป เดี๋ยวก็โน่นนั่นนี่เสีย เข้าอู่บ่อยๆ รับรองว่าคนรอบข้าง ที่ไม่สนับสนุนเราให้ซื้อตั้งแต่ตอนแรก คงได้บ่นให้คุณเสียอารมณ์แน่นอน และสุดท้ายก็จะมาโทษรถว่าไม่ดีอย่างนั้น อย่างนี้ ไม่น่าซื้อเลย ซื้อรถใหม่ๆ ดีกว่า

ส่วนที่กลัวว่าเสียงสร้างความรำคาญให้คนนั่งข้างๆ ผมแนะนำอันนี้เลยครับ มีทางเลือก 3 ทาง

1. ใส่ไซเลนเซอร์ รับรอว่าเงียบ แต่พอวิ่ง มันอั้นๆ ยังไงก็ไม่รู้ 555 งบประมาณ 2,000-3,000 อยากดัง ค่อยลงไปขันน๊อต เอามันออก ผมใช้วิธีนี้อยู่ ภรรยาประทับใจ คนในครอบครัวนั่งได้ แต่วุ่นวายตอนอยากแซดดดด 5555

2. Apexi ECV (Exhaust Control Valve) Silencer (รูปที่ 1,2) เพิ่มตังอีกหน่อย อันนี้ปรับได้จากในตัวรถ เพื่อเปิด butterfly valve สั่งจาก ebay ส่วนวีดีโอ ก็ตามลิงค์นี้เลยครับ แต่โดยส่วนตัว ผมว่าอันนี้มันไม่ค่อยเข้าท่าซักเท่าไหร่ เพราะถ้าวาวมันปิดสนิท มันจะไม่มีทางออกนะ ผมว่าคงต้องเจาะรูตรงปีกผีเสื้อให้ไอเสียมันออกมาบ้าง ไม่งั้นมันอั้นแน่ๆ ผมเดาเอานะครับ :)
http://www.ebay.com/itm/APEXI-80MM-FLANGE-ECV-EXHAUST-CONTROL-VALVE-SILENCER-/320785592021

https://www.youtube.com/watch?v=BIKTul-QdJ4

มันจะแตกต่างกับที่เป็น Y pipe (รูปที่ 3)นะครับ คือโดย charactor แล้ว รถซู ท่อดัง แต่พวกที่ไปทำท่อ เป็น Y pipe คือท่อมันเงียบ เลยทำวาวปิดเปิด bypass เพื่อไม่ให้ผ่านหม้อพักท้าย เลยทำให้ดัง แต่เราเราหน่ะ มันดัง เราต้องการทำให้เงียบ วิธีการเลยกลับกัน

3. ส่วนวิธีสุดท้ายซึ่งผมว่า ผมจะใช้อันนี้แหละ ปลายท่อของ VAREX (รูปที่ 4)จาก ออสเตรเลีย ซื้อปลายมาทีเดียว จบ ไม่ยุ่งยาก ราคาพอๆกับ option 2 ด้วย เวลาปีกผีเสื้อปิดสนิท ท่อเค้าก็ออกแบบให้มีรูระบายออก เพื่อกันการเสียหายของเครื่องยนต์ ดูข้อมูลกับวีดีโอ ตามลิงค์ข้างล่างนี้เลยครับ

http://www.xforce.com.au/products/varex-mufflers

https://www.youtube.com/watch?v=K7jGYnhbQQU

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2015, 03:43:40 PM โดย k_poorahong »

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2015, 10:18:27 AM »
ขอบคุณพี่ทุกคนคับ จากที่พี่ๆแนะนำมา ผมเลยคิดว่า ผมรอเหยี่ยว ดีกว่า555 :bbbear_2:

ออฟไลน์ marshilldy

• *
  • Popular Vote : 2
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2015, 01:06:18 PM »
ผมใช้ gc3 เครื่อง 99 อินเตอร์ตรง จดขับ4 แล้ว
คร่าวๆนะครับ กับการซ่อมบำรุง
ดมแก๊สมา 4 ปีแล้ว เปลี่ยนท่อระบบแก๊สกับกรองไป 1 ครั้ง
รีวาล์วไปครั้งนึง เนื่องจากรั่วมาตั้งแต่ จข. เก่า (รถขับสนุกมีช้ำเป็นธรรมดา)
เปลี่ยนเพลาหลังขวา 1 เส้น
คอมแอร์+คอล์ยร้อน+คอล์ยเย็น ทั้งระบบ
หม้อน้ำ 1 ใบ มิเนียมไทยทำ ใช้ยาว
ท่อน้ำทั้งหมด ท่อยางทั้งหมด หน้าเครื่อง
ท่อไอเสียรูดแตก เชื่อมไปครั้งนึง
อื่นๆ จิปาถะทั่วๆไปรถเปลี่ยนมือ จข.ใหม่ก็ควรเปลี่ยน

ผ้าเบรค ของเหลวทั้งระบบ ยาง 4 เส้น โช้คกระบอกแดง ช่วงล่างก็ลูกยาง ลูกหมาก บูชต่างๆ

ใช้มาจนวันนี้ บอกเลยว่า คุ้ม ปลอดภัย สนุก มันส์

กว่าที่เคยขับๆมา ทั้งขับหน้าและขับหลัง

ผมจบที่ซูบารุและกำลังมีแผนจะเพิ่มอีกคันครับ