ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนผู้มีประสบการณ์กับผ้าเบรค 0-500 กับ 0-800 เลือกตัวไหนดีครับ?  (อ่าน 6171 ครั้ง)

ออฟไลน์ MuayIMM

• *
  • Popular Vote : 11
 :bbbear_33:  Brembo GDB จานเดิม  ผ้าเบรคใกล้เวลาได้เปลี่ยนแล้วครับ จานเริ่มออกอาการคดให้รู้สึกได้(เจียร์ไปหนึ่งครั้งเริ่มบาง ตอนนี้ 28 มม.พอดีเลย) บางครั้งมาเร็วๆ +-200 เบรคหนัก มีอาการไหลให้ตกใจ เดิมใช้ผ้าเบรค 0-500 องศา แรกๆก็ให้ความมั่นใจได้ระดับนึงครับ ผ้าเบรคผ่านการใช้งานมาประมาณ 5 หมื่นโล ยังเหลือพอสมควร แต่ feeling ด้อยลง ผมเป็นคนไม่ค่อยใช้เบรคครับ แต่เวลาจำเป็นต้องเบรคอยากให้มั่นใจที่สุด เริ่มมองหาผ้าเบรคมาคู่กับจาน 2 ชิ้นครับ จะอยู่ที่ 0-500 เหมือนเดิม หรือไป 0-800 ดีครับ เพื่อนพี่ๆ ท่านใดมีโอกาสหรือประสบการณ์การใช้งานรบกวนด้วยครับ
 :bbbear_33:
     - Street Use แต่ เป็นคนเบรคลึก ไม่ค่อยใช้เบรค
     - เรื่องเสียง มีเล็กน้อยพอรับได้ครับ
     - อยากได้ฝุ่นน้อยๆ ชอบผ้าเบรคปัจจุบันเพราะฝุ่นน้อยมาก ล้อทองครับ
     - มองไว้  0-500  Dixcel  type M**
                                Project Mu  B-spec
                    0-800  Dixcel  type Z
                                Project Mu  HC+

:bbbear_19: ขอบคุณครับ  **ผ้าที่ใช้ปัจจุบัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 10, 2015, 07:40:26 PM โดย MuayIMM »

ออฟไลน์ CHUND

• *
  • Popular Vote : 27
ยี่ห้อดีทั้งคู่   คุณภาพสูสี

อันไหนหาได้ราคาถูกกว่า   ผมเลือกอันนั้นเลย

( ตอนนี้ใช้ Project Mu  HC    0-800 ํC    มาชุดที่ 2 แล้ว   ยังใช้ดีอยู่ครับ )

ออฟไลน์ kongbuic

• Confidence in Motion
  • *
  • Popular Vote : 30
ถ้าขับ 200+ แนะนำไป 800c เลยครับ สองยี่ห้อที่ว่ามาพี่ๆเท้าหนักในนี้ทดสอบมาแล้ว ผมเคยโดนรถช้า (ขับไม่น่าเร็วกว่า 80km/h ออกมาขวาสุดแบบไม่เปิดไฟเปลี่ยนเลน) ตัดหน้าบนทางด่วนแบบกระชั้น ที่ 200+ ได้ผ้าเบรคดีๆช่วยซักครั้งก้อคุ้มแล้ว ถ้า 500c อาจจะเฝดได้ ขับรถเร็วอย่างกกะเรื่องเบรค ยางครับ
ส่วนยี่ห้อชมพูของบ้านเราที่ว่า 800c นี่ก็อยู่ แต่อยู่ที่ท้ายรถคนอื่นครับ รู้สึกเสียดายตัง
ขออภัย! มือใหม่หัดขับ

ออฟไลน์ odezus

• เหยี่ยวดำ แต่คอขาว...
  • *
  • Popular Vote : 7
:bbbear_33:  Brembo GDB จานเดิม  ผ้าเบรคใกล้เวลาได้เปลี่ยนแล้วครับ จานเริ่มออกอาการคดให้รู้สึกได้(เจียร์ไปหนึ่งครั้งเริ่มบาง ตอนนี้ 28 มม.พอดีเลย) บางครั้งมาเร็วๆ +-200 เบรคหนัก มีอาการไหลให้ตกใจ เดิมใช้ผ้าเบรค 0-500 องศา แรกๆก็ให้ความมั่นใจได้ระดับนึงครับ ผ้าเบรคผ่านการใช้งานมาประมาณ 5 หมื่นโล ยังเหลือพอสมควร แต่ feeling ด้อยลง ผมเป็นคนไม่ค่อยใช้เบรคครับ แต่เวลาจำเป็นต้องเบรคอยากให้มั่นใจที่สุด เริ่มมองหาผ้าเบรคมาคู่กับจาน 2 ชิ้นครับ จะอยู่ที่ 0-500 เหมือนเดิม หรือไป 0-800 ดีครับ เพื่อนพี่ๆ ท่านใดมีโอกาสหรือประสบการณ์การใช้งานรบกวนด้วยครับ
 :bbbear_33:
     - Street Use แต่ เป็นคนเบรคลึก ไม่ค่อยใช้เบรค
     - เรื่องเสียง มีเล็กน้อยพอรับได้ครับ
     - อยากได้ฝุ่นน้อยๆ ชอบผ้าเบรคปัจจุบันเพราะฝุ่นน้อยมาก ล้อทองครับ
     - มองไว้  0-500  Dixcel  type M**
                                Project Mu  B-spec
                    0-800  Dixcel  type Z
                                Project Mu  HC+

:bbbear_19: ขอบคุณครับ  **ผ้าที่ใช้ปัจจุบัน

สวัสดีครับ    ผมก็ขับ style เดียวกัน คือ ไม่ค่อยชอบเบรก..     
ผมใช้ผ้า Project Mu  HC+  ครับ   ถ้าร้อนแล้ว  ถึงไหนถึงกัน เอาอยู่มั่นใจ   จะมีตอนเช้าๆ ถ้าอากาศเย็น ตอนเบรกครั้งแรกมีลื่นๆ ให้พอลุ้นครับ
Dixcel Type Z ยังไม่เคยลองด้วยตัวเองครับ..  รอเพื่อนๆ ในนี้มาตอบดีกว่า

ออฟไลน์ Phob

• *
  • Popular Vote : 29
ใช้ P'Mu HC+ มา4-5ชุดแล้ว ทั้งbremboทองและbrembo 6 pot

เบรคดีแบบสั่งได้ทั้งถนนและสนามไม่เคยเฟดหรือลื่นเลย ผ้าเบรคจับตัวได้ดี

ตั้งแต่อุณหภูมิต่ำๆจนถึงร้อนจัดๆ  ทุกย่านความเร็วถือว่าเยี่ยมครับ

รูปตอนใช้bremboทอง HC+จับคู่กับจาน P'Mu 2 ชิ้น คุณภาพจานดีมาก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 11, 2015, 08:27:00 AM โดย Phob »

• *
 :bbbear_19: :bbbear_19:
ขอบคุณทุกท่านมากๆ สำหรับข้อมูลครับ คงไปที่ 800'c ตามคำแนะนำ ไม่ได้กังวลเรื่องราคาครับ
แต่ไม่ชอบล้อมีฝุ่นเขม่าติดเอาซะเลย แต่ได้อย่างคงต้องเสียอย่าง เรื่องฝุ่นคงหนีไม่พ้นครับ
เบรคมั่นใจสำคัญกว่า ตอนนี้ จาน 2 ชิ้น P'Mu มารอแล้ว พี่ Phob ว่าคุณภาพดีมากก็สบายใจ
แต่ผ้าเบรคมีเวลาจะไปจัดมาอีกที ว่าจะลองดู Feeling  ตัว 500'c ที่ใส่อยู่ก่อน ว่าเปลี่ยนจานอย่างเดียว
กับผ้าแต่ละตัว feeling ของแต่ละตัวต่างกันอย่างไรด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 11, 2015, 02:33:12 PM โดย MuayIMM »

ออฟไลน์ mystic

• แก๊งค์ฝั่งธน (มดแคระ)
  • *
  • Popular Vote : 172
  • Gcปลอม
    • http://www.guitarthai.com/classified/question.asp?QID=438207
ขอนอกกระแสครับ 200-900 ครับ 5555+ ใครจะหาว่า ผมบ้าก้อได้ แต่ พอมันร้อน มันหยุดแบบ เย็ดเข้  โคตรอยู่

ปล . dixcel type R 200-900 นะครับ
85sound and music studio 086-6896625

• *
 :bbbear_7: มีเพื่อนๆ ท่านใดใช้ Dixcel type Z พอจะให้ Comment
หรือให้ข้อเปรียบเทียบ กับ Projrct Mu HC+ บ้างเรียนเชิญนะครับผม

• *
ขอนอกกระแสครับ 200-900 ครับ 5555+ ใครจะหาว่า ผมบ้าก้อได้ แต่ พอมันร้อน มันหยุดแบบ เย็ดเข้  โคตรอยู่

ปล . dixcel type R 200-900 นะครับ
:bbbear_17: :bbbear_17: :bbbear_43: :bbbear_43:
55555 ชอบครับชอบบบบบ แต่รถใช้ในเมือง กลัวตอนยังไม่ตื่นจะไหลไปจิ้ม
สองแถว แล้วต่อไปชนซาเล้งในหมู่บ้านจะอายเค้าอ่ะคร๊าบบบบบ 555555

ออฟไลน์ redlineoil

• *
  • Popular Vote : 3
  • อิเหลืองรถบ้าน รถส่งน้ำมันเครื่องจร้าาา
ผ้าเบรคดีๆ บวก น้ำมันเบรคดีๆเทพ เอาอยู่

• *
ผ้าเบรคดีๆ บวก น้ำมันเบรคดีๆเทพ เอาอยู่
ดีๆ เทพๆ นี่ยี่ห้ออะไร วัสดุอะไร อุณหภูมิการใช้งานเท่าไหร่อ่ะครับ feeling เป็นอย่างไร คือ comment มันกว้างมากกกกกกก อยากตีกรอบให้แคบลงจะได้หาข้อมูลเพิ่มเติมได้ง่ายขึ้นครับ
 :bbbear_38: เท่าที่ใช้อยู่ก็น่าจะเรียกว่าดีพอใช้ ราคาก็พอสมควรนะ ยังเอาไม่ค่อยอยู่เลยอ่ะครับ แต่ละรุ่น แต่ละยี่ห้อ แต่ละราคา ก็มีข้อดี ข้อเสีย และคุณสมบ้ติแตกต่างกันไป ยี่ห้อและราคาอาจจะการันตีเรื่องคุณภาพกับมาตรฐานได้จริงครับ แต่ไม่ได้หมายความว่ามันจะเบรคได้เทพเสมอไปทุกสถานะการณ์ เพราะการใช้งานและวิธีการขับรวมทั้ง package ของรถแต่ละคันไม่เท่ากันครับ
   :bbbear_25: เพราะฉะนั้น ผมถึงให้ข้อมูลลักษณะการขับไว้ เผื่อว่าเพื่อนๆพี่ๆหลายท่านที่มีประสพการณ์จากการใช้ผ้าหลายรุ่น จะได้ให้คำแนะนำว่าเหมาะสมกับผ้ารุ่นไหน หรือแบ่งปันข้อมูลจากประสบการณ์การใช้งานหลายๆรูปแบบของผ้าแต่ละรุ่นได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 13, 2015, 09:29:35 AM โดย MuayIMM »

ออฟไลน์ mystic

• แก๊งค์ฝั่งธน (มดแคระ)
  • *
  • Popular Vote : 172
  • Gcปลอม
    • http://www.guitarthai.com/classified/question.asp?QID=438207
:bbbear_17: :bbbear_17: :bbbear_43: :bbbear_43:
55555 ชอบครับชอบบบบบ แต่รถใช้ในเมือง กลัวตอนยังไม่ตื่นจะไหลไปจิ้ม
สองแถว แล้วต่อไปชนซาเล้งในหมู่บ้านจะอายเค้าอ่ะคร๊าบบบบบ 555555

เท่าที่ผมใช้มาจนผ้าจะหมดแล้วนะครับ  ตอนไม่ร้อน  ฟิวคล้ายๆ ตัว 0-600 องศาครับ ไม่ได้ไหลมากมายอะไรเลยครับ

85sound and music studio 086-6896625

ออฟไลน์ redlineoil

• *
  • Popular Vote : 3
  • อิเหลืองรถบ้าน รถส่งน้ำมันเครื่องจร้าาา
ดีๆ เทพๆ นี่ยี่ห้ออะไร วัสดุอะไร อุณหภูมิการใช้งานเท่าไหร่อ่ะครับ feeling เป็นอย่างไร คือ comment มันกว้างมากกกกกกก อยากตีกรอบให้แคบลงจะได้หาข้อมูลเพิ่มเติมได้ง่ายขึ้นครับ
 :bbbear_38: เท่าที่ใช้อยู่ก็น่าจะเรียกว่าดีพอใช้ ราคาก็พอสมควรนะ ยังเอาไม่ค่อยอยู่เลยอ่ะครับ แต่ละรุ่น แต่ละยี่ห้อ แต่ละราคา ก็มีข้อดี ข้อเสีย และคุณสมบ้ติแตกต่างกันไป ยี่ห้อและราคาอาจจะการันตีเรื่องคุณภาพกับมาตรฐานได้จริงครับ แต่ไม่ได้หมายความว่ามันจะเบรคได้เทพเสมอไปทุกสถานะการณ์ เพราะการใช้งานและวิธีการขับรวมทั้ง package ของรถแต่ละคันไม่เท่ากันครับ
   :bbbear_25: เพราะฉะนั้น ผมถึงให้ข้อมูลลักษณะการขับไว้ เผื่อว่าเพื่อนๆพี่ๆหลายท่านที่มีประสพการณ์จากการใช้ผ้าหลายรุ่น จะได้ให้คำแนะนำว่าเหมาะสมกับผ้ารุ่นไหน หรือแบ่งปันข้อมูลจากประสบการณ์การใช้งานหลายๆรูปแบบของผ้าแต่ละรุ่นได้ครับ

ตัวผ้าก็แนะนำพวกอุณหภมิสูงไว้ก่อน ตามการใช้งาน ส่วนตัวผมใช้ Pagid RS42 Blue เทียบจากผ้าเบรคเดิมก็จับดีขึ้นเยอะ

น้ำมันเบรคก็ใช้ตัวท็อป ผม REDLINE RL-600 ครับ wet boiling point 204c นำ้มันเบรคทำให้ feeling การแตะแป้นตอบสนองดีขึ้น

• *
 :bbbear_19: :bbbear_19: ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ