ผู้เขียน หัวข้อ: เด็กกำลังศึกษาครับ  (อ่าน 3347 ครั้ง)

ออฟไลน์ konnarong

• *
  • Popular Vote : 0
เด็กกำลังศึกษาครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2015, 08:55:45 PM »
ผมตั้งใจอยากจะมี Subaru Impreza GC8 WRX sti ปี 96 สักคัน
ผมอยากจะถามพี่ๆหน่อยครับ เรื่องอะไหล่หายากไหมแล้วราคาอะไหล่แพงรึเปล่าและการบำรุงรักษา
ร้านซ่อมบำรุงรักษา มีเยอะไหม ครับ
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ JOMAPPER

• Tel: 083939-1561
  • *
  • Sponsor By A-Motorsport
Re: เด็กกำลังศึกษาครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2015, 01:12:18 AM »
จะซื้อ GC8 มือสอง ต้องทำใจครับ อายุเค้าก็จะ 20ปีครับ ราคาอะไหล่ไม่แพงมากครับ ควรซื้ออะไหล่แท้ อะไหล่ ศูนย์ subaru ถ้า maintainance ดี ไม่พังง่ายๆ หรอกครับ ... ผมมี impreza wrx ตัวอินเตอร์เฉียง ปี 94 อยู่คันนึง ตอนผมได้เค้ามา วิ่งมาแล้ว 230,000 km เครื่องเดิมๆ เกียร์ เดิมๆ เครื่องไม่เคยผ่า แต่เจ้าของเดิมเค้าดูแลถึงครับ. ผมเอามาใช้ไปอีก เป็น 250,000 km เลยตัดสินใจยกออกมา overhaul และ up-grade ชุดใหญ่ ...

สิ่งที่จะแนะนำคือ
- สะสมอะไหล่ ... อะไหล่ ผมเบิกของใหม่ทุกชิ้น จาก motor image..  มีทุกชิ้นครับ แต่ของรอ นานหน่อย แต่ไม่เกิน 3 เดือน
- จัดหมวดหมู่ .... จะทำอะไร ต้องวางแผนครับ ทำทีเดียว จบ! เช่น จะทำช่วงล่าง ก็ศึกษาก่อน ว่าจะเปลี่ยนอะไร มีอะไรบ้าง ก็ เปลี่ยน อะไหล่ พวกบูช ฯลฯ ทั้งยวงที เดียวเลยครับ ควรศึกศาก่อนว่า จะใช้อะไหล่เดิมหรือใช้อัไหล่แต่ง... ผลที่ได้รับ ผมบอกได้เลย ว่าแทบจะเหมือนได้รถใหม่เลย ...
- ของซิ่ง ของแต่ง ก่อนซื้อ ก่อนใส่ควรศึกษาก่อนนะครับ ใส่แล้วถอดทิ้ง ก็เยอะ ใส่แล้วแรงตก ม้าหาย ก็เยอะ! เดี๋ยวจะเสียตังเปล่าๆ
- ของที่ หายาก คือ ของตรงรุ่น ตรงปี! คือปีมันลึกครับ เป็นรถสะสมของคนเล่น subaru ไปแล้วครับ แต่เค้าเงียบๆกัน ของบางอย่าง มีตังก็ซื้อไม่ได้ เห็นต่อหน้าก็ซื้อไม่ได้!
- ทำแบบไหน ถึงจะเหนียว- อึด- ทน ... คำตอบคือ ทำให้มันเดิมที่สุด แต่งน้อยที่สุด (พวกอุปกรณ์ เครื่องยนต์ ต่างๆ) คิดดูสิครับ ผมเป็นคนขับรถเร็ว รถวิ่งมา 250,000 เดิมๆ ผมวิ่ง ไป-กลับ สมุยอยู่พักนึง ความเร็ว 2xx km เหยียบทุกครั้งเวลารถโล่ง เก่าขนาดนี้ รถมันยังไปได้เลยครับ! แต่บิลมาเต็มบ้านเหมือนกัน ปัญหามีไหม บอกได้เลยครับว่า มี แอร์เย็นบ้าง หนาวบ้าง ระบบไฟในรถ รวนบ้าง นิดหน่อย สายไฟกรอบบ้าง เรื่องแบบนี้ก็ต้องแก้ไขกันไปครับ
- รถบอดี GC มีทั้ง GC3 - GC6 -GC8 -GC8 turbo ...  บอกได้เลยครับ แท้ไม่แท้ ซื้อได้หมดครับถ้าใจชอบ แต่ถ้าอยากจะเก็บ gc8 แท้ๆ บอกได้เลยครับ ว่ารถตัวถังสวยๆ หายากมากๆ สรุปคือ ขอให้ตัวถังสวย ไม่มีอุบัติเหตุหนักมาก็พอ ส่วนพวก เครื่อง ช่วงล่าง สายไฟ ฯลฯ ทำได้หมดครับ เช่นเจอรถสวยเลย แต่เครื่อง พัง อันนี้ก็น่าสนครับ ปั้นไม่นาน แต่ถ้าเจอรถของ เทพ แต่แชสซีเบี้ยว ก็อย่าไปเอาเลยครับ ขับยังไงก็ขับไม่ดี ช่วงล่าเซทไม่จบ.

ทิ้งท้ายไว้ให้นะครับ. สูงสุดก็ต้องกลับสู่สามัญครับ
โชคดีนะครับขอให้ได้เนื้อคู่เร็วๆ

ออฟไลน์ BoXerMania

• *
  • Popular Vote : 7
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2015, 04:49:28 PM »
หารถบอดี้สวยๆ พวกวางเครื่องตากลม เหยี่ยว หมูมาแล้วจะได้ความสดของเครื่อง

อีกคำถามที่คลาสสิคคือคอขาวหรือคอแดงดี

สำหรับผม ถ้าเป็นมือใหม่ ไม่ควรจะซนหรือโมดิฟายอะไรต่อ เอาแบบแรงจากโรงงานคือคอแดงไปเลยขับจนชินและใช้สมรรถนะของมันได้หมด แล้วค่อยหาเรื่องซน ลำพังเครื่องคอแดง GDB เดิมๆ+เกียร์ 6 สปีดใน GC ก็วิ่งน้ำบานแล้ว ขยับอีกหน่อยก็ไปแฟลชกล่อง แรงเพิ่มได้อีกหน่อย แค่นี้ก็มีม้าที่ล้อระดับ 250+ แล้วครับ

สำหรับเครื่องคอขาว เหมาะสำหรับคนที่เน้นใช้งานจริงๆ ไม่ได้เป๋นพวกขาซิ่ง กับอีกกลุ่มคือตั้งใจจะเอามาทำเยอะ เปลี่ยนใส้ใน ขยายความจุ แบบนี้ลงทุนกับเครื่องคอขาวถูกกว่าแล้วไปเน้นไส้ในที่เป็นของแต่งแทน

รถในตลาดเยอะมากๆครับ เลือกดูตามใจชอบเลย ใจเย็นๆ อย่ารีบร้อนครับ โชคดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 11, 2015, 04:50:15 PM โดย BoXerMania »
Some are born to run ,Subies are born to race

ออฟไลน์ adi autolism

• Adi Autolism..
  • *
  • Popular Vote : 28
  • Adi Autolism..
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2015, 09:30:20 PM »
เน้นตัวถังสวยๆเลย ยังอื่น ง่าย+ถูก
ผม RA เดิมๆ กินแก๊ส ยังวิ่ง 180+ ตลอด จั้มโดสะพาน 170-180 สบาย รถใหม่ๆไม่ค่อยเห็นว่าจะไปได้นะ
และที่สำคัญไม่เคยพังกลางทางแม้แต่ครั้งเดียว

Adi Autolism.. 086-8060694

ออฟไลน์ mallzaa

• SSS
  • *
  • Popular Vote : 24
  • BeNatural
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2015, 08:53:33 AM »
เอาเป็นว่าเริ่มต้นซื้อรถมาได้นะครับอยากให้มีงบประมาณในการเมนเทนแนนซ์อีกซักก้อนนึงครับ ช่วงล่างก่อนเลย แบบที่คุณโจ้กล่าวข้างต้น เปลี่ยนให้หมดได้ยิ่งดี ในกรณีที่เจ้าของเก่าไม่ได้ซ่อมบำรุงมานะครับ ส่วนจะใช้

ของเดิมหรือของแต่งต้องศึกษาจุดแตกต่างของชิ้นๆนั้นเอาครับ รับรองทำแล้ว ใช้ลืมจริงๆครับ ช่วงล่าง ต่อมาเครื่องยนต์ถ้าทำได้แบบช่วงล่างก็เยี่ยมมาก แต่ถ้ายังดีอยู่ เราก็ไม่ต้องไปยุ่งกับมัน ส่วนตัวผมแล้ว เครื่องยนต์ 

ซูบารุจัดว่า ทนทายาด ถ้าไม่ไปโมดิฟายเยอะแยะอะไรนะครับ สามารถทำได้แต่ควรศึกษาผลกระทบจากการโมดิฟายนั้นๆให้ดีก่อนนะครับ สุดท้ายเรื่องอุปกรณ์ในรถเช่น ระบบไฟนู๋นนี่นั่น กลอนประตู แอร์ สวิช บลาๆ ต้องใช้

ไปดูแลไปครับ รับรองไม่ยุ่งยาก ไม่มีอะไรซับซ้อนแน่นอนครับ รถอายุเยอะแล้วต้องมีกันบ้าง อยากให้ทำความเข้าใจตรงจุดนี้มากๆหน่อยนะครับ เพราะว่าทำจบแล้วจะยิ่งใช้ยิ่งรัก ขับดี วิ่งดีกว่ารถยนต์สมัยนี้มากมายจริงๆ ผม

ขับทีไร ยืนพื้น 120-140 จนไปถึง 220 บ่อยๆไปครับ ขับแบบไม่เครียดซะด้วย เพราะเราทำรถให้ตรงความต้องการของเราครับ ค่อยๆทำ มีความสุขนะครับ แล้วจะรู้เลยว่า ใข้ GC แล้วยิ่งรักเลยเป็นยังไง 

ปล.ผมใช้ GC คันแรกมาได้ 7 ปีแล้วครับ จากการจ้องๆมาตั้งแต่สมัยเรียน ม.ต้น 10กว่าปี จนได้มาครอบครอง ทุกวันนี้ผมมีซูบารุในบ้าน 5 คัน ไม่รวมที่ขายออกไปแล้ว ในนี้มี GC 2 คันครับ ของผมและน้องชายครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 12, 2015, 08:54:08 AM โดย mallzaa »

ออฟไลน์ konnarong

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2015, 11:04:25 PM »
ผมขอขอบคุณ ทุกๆคำตอบนะครับที่แนะนำ