ผู้เขียน หัวข้อ: GC ลงเครื่อง เกียร์ ฯ ตากลมคอแดงยกชุด พอจะวัดกับรถรุ่นไหนได้บ้างครับ  (อ่าน 15760 ครั้ง)

ออฟไลน์ kongbuic

• Confidence in Motion
  • *
  • Popular Vote : 30
ถ้าเฟืองท้าย 3.9 นี้ได้ความเร็วปลาย 250 km/h เลยหรอครับ
อย่างงี้พร้อมท้าชนได้หลายรุ่นเลยนะครับเนี้ย

ปลฺ เมื่อวานลองออกตัวธรรมดาแต่เหยียบสุดสับเกียร์ตอน 6400rpm 0-100 ได้ 7 วินิดๆ ขอบอกว่าฟินมาก.... :bbbear_23:
เอาจริงๆ gc8 เดิมๆออกตัวแรงหน่อย ได้แถวๆ4.8-9 วิ (อ้างอิงตามทีาเมืองนอกทดสอบ) gdb เหยี่ยวสเปคเมกาได้ราวๆ 5.4 วิ ถามว่าสู้ได้มั้ยก็ได้หลายรุ่นครับ (ถ้าเดิมๆทั้งคู่) แต่สไตล์รถยุโรปวิ่งปลายรอบไม่สูงเหมือนเรานะครับ ถ้ากดก็เอาแค่ขำๆพอเสียดายรถ แช่ยาวๆแนะนำดู oil temp/press ด้วยละกันครับ
ขออภัย! มือใหม่หัดขับ

ออฟไลน์ xmanba

• เดิมๆ ดีที่สุด
  • *
  • Popular Vote : 5
  • หลงรักอิม สีน้ำเงิน 😍
สอบถามหน่อยครับspec เครืองคอแดง max hp ที่ประมาณ6400 rpm แต่ไปดูในคลิปที่นักแข่งญี่ปุ่นเอาim มาvs evo สังเกตุได้ว่าพี่แกเปลี่ยนเกียร์ที่7500-8000rpm  การลากรอบขึ้นไปอีก1000-1500rpm มีผลดีผลเสียยังไงครับ ผมหารูปกราฟแรงม้าเครื่องคอแดงไม่ได้เลยไม่รู้ว่าหลัง6400rpm แรงม้าตกลงมากไหมทำไมถึงนิยมลากต่อ :bbbear_33:
"ไม่แรงแต่เหนียว ดีกว่าแซงวิเดียว แล้วนอนยาว"

ออฟไลน์ Lost Log in

• *
ก็ฟัดได้หลายรุ่นนะครับ เพราะผมก็ใช้อยู่ แต่เปลี่ยนโบเอาให้มันได้ซัก 350 ม้าที่ฟลายวิลล์ ก็โอเคแล้ว ที่ผมทำคือ

1. ปั๊มติ๊ก
2. Header
3. F-Con 3.3
4. เวสเกต
5. โช๊คดีๆซักชุด
6. อินเตอร์หน้า
7. กรองเปลือย
8. ปรับบูส ส่วนตัวแนะนำ AVC-R ครับ แม่น ง่าย ฉลาด

เท่าที่เคยถามคนจูนเค้าเอา MAP คัน 330 ม้า ใส่ให้ แล้วปรับแต่งนิดหน่อย
ก็คิดว่าคงซัก 310-320 ครับ ประมาณนี้ ขับสนุกแล้ว พอไปเยอะ ต้องเปลี่ยนคลัช แล้วความไม่สนุกจะมาเยือน
บางคนชอบนะคลัชกุ๊งกิ๊งแต่ผมไม่ชอบ มันขับรถติดแล้วเหนื่อย

เท่าที่เคยซัดบนถนน มีรถมาเล่นด้วยก็เจอมาหลายแบบครับ Honda (เจอบ่อยมาก พวก Civic, Accord) ก็กินไม่ยากนะ
แต่ที่เคยเจอแล้วขาดเลยคือ McLaren (ของคนในหมู่บ้าน) ขับมาติดไฟแดงข้างกันเลย ไฟเขียวปุ๊ป พี่แกไปแล้ว ตามไงก็ไม่ทัน
Benz, BM ก็กินบ่อยครับ ถ้าออกตัวพร้อมกันเราพอสู้ได้ตอนต้น พอดันไปซักเกียร์ 5 เกียร์ 6 มันเริ่มตื้อแล้ว

ออฟไลน์ Akaradech------>

• *
  • Popular Vote : 23
  • =ชิวๆๆ ปลิวลม อีเขียว=
    • Maximpack
รอบแค่นี้น่าจะพอใช้นะ 555^
Add มาทักทายกันได้ครับ เพิลๆ SSS
fb//akaradech_casa@hotmail.com

ออฟไลน์ joezaa

• *
  • Popular Vote : 0
  • มือใหม่หัดขับ "ซู"
สอบถามหน่อยครับspec เครืองคอแดง max hp ที่ประมาณ6400 rpm แต่ไปดูในคลิปที่นักแข่งญี่ปุ่นเอาim มาvs evo สังเกตุได้ว่าพี่แกเปลี่ยนเกียร์ที่7500-8000rpm  การลากรอบขึ้นไปอีก1000-1500rpm มีผลดีผลเสียยังไงครับ ผมหารูปกราฟแรงม้าเครื่องคอแดงไม่ได้เลยไม่รู้ว่าหลัง6400rpm แรงม้าตกลงมากไหมทำไมถึงนิยมลากต่อ :bbbear_33:

ความเห็นส่วนตัว max 6400 รอบ แล้วถ้าเราสับเกียร์จังหวะนี้รอบจะตกลงมาเหลือเท่าไหร่ และจะต้องลากขึ้นไปอีกเท่าไหร่ถึงจะ max อีก
คิดว่าวิศวกรน่าจะคำนวณแล้วว่าพอลากไปสุดที่ 7500-8000 แล้วสับเกียร์จะยังอยู่ในรอบกำลังสูงสุดของเครื่องครับ
ปรกติผมขับถนนสับที่ 6000 รอบ GC เกียร์ 4.4 ธรรมดา(เครื่องเดิมๆ กลัวลากลับญี่ปุ่น) รอบก็ตกมาประมาณ 4000-4500 รอบ ยังอยู่ในช่วงที่บูสเต็มพอดีครับ

เครื่อง v6 เดิมๆก็พอฟัดพอเหวี่ยง ไม่เคยโดนกินแต่ยกก่อนตลอด 55 สุดท้ายก็อยู่ที่ทักษะละครับ ส่วนใหญ่เร็วทางตรงยกทางโค้ง อย่างเราๆก็ไหลไปนิ่มๆเลย

• *
ความเห็นส่วนตัว max 6400 รอบ แล้วถ้าเราสับเกียร์จังหวะนี้รอบจะตกลงมาเหลือเท่าไหร่ และจะต้องลากขึ้นไปอีกเท่าไหร่ถึงจะ max อีก
คิดว่าวิศวกรน่าจะคำนวณแล้วว่าพอลากไปสุดที่ 7500-8000 แล้วสับเกียร์จะยังอยู่ในรอบกำลังสูงสุดของเครื่องครับ
ปรกติผมขับถนนสับที่ 6000 รอบ GC เกียร์ 4.4 ธรรมดา(เครื่องเดิมๆ กลัวลากลับญี่ปุ่น) รอบก็ตกมาประมาณ 4000-4500 รอบ ยังอยู่ในช่วงที่บูสเต็มพอดีครับ

เครื่อง v6 เดิมๆก็พอฟัดพอเหวี่ยง ไม่เคยโดนกินแต่ยกก่อนตลอด 55 สุดท้ายก็อยู่ที่ทักษะละครับ ส่วนใหญ่เร็วทางตรงยกทางโค้ง อย่างเราๆก็ไหลไปนิ่มๆเลย
พูดแบบนี้แสดงว่าไม่เคยเจอของแข็ง เดี๋ยวให้แจ๊ซออโต้แซงที่ 200km/h สักรอบ

ออฟไลน์ joezaa

• *
  • Popular Vote : 0
  • มือใหม่หัดขับ "ซู"
พูดแบบนี้แสดงว่าไม่เคยเจอของแข็ง เดี๋ยวให้แจ๊ซออโต้แซงที่ 200km/h สักรอบ

ก็เพราะขับแบบนี้ไงพี่ เลยเกือบโดนละ  :bbbear_41:

ออฟไลน์ mystic

• แก๊งค์ฝั่งธน (มดแคระ)
  • *
  • Popular Vote : 172
  • Gcปลอม
    • http://www.guitarthai.com/classified/question.asp?QID=438207
ขับกันเร็วจรุงเบยครับ รอป๋มด้วยยยยย
85sound and music studio 086-6896625

• *
รอบแค่นี้น่าจะพอใช้นะ 555^

แตนๆแบบผมเครื่องลาไทยกลับญี่ปุ่นแน่นอนครับเห็นลากได้ถึง8000rpm ผมยังไม่กล้าลองเลยครับเสียว.... :bbbear_15:
"ไม่แรงแต่เหนียว ดีกว่าแซงวิเดียว แล้วนอนยาว"

• *
ไหนๆก็ลามมาถึงhondaละขอถามคำเดียวครับทางตรง 3d หรือjazz วางk20a ฝาแดงเดิมๆreflashกล่องทั้งคู่ ไม่เกิน180 km/h คิดว่าโดนไหมครับ  :bbbear_38:

• *
ไหนๆก็ลามมาถึงhondaละขอถามคำเดียวครับทางตรง 3d หรือjazz วางk20a ฝาแดงเดิมๆreflashกล่องทั้งคู่ ไม่เกิน180 km/h คิดว่าโดนไหมครับ  :bbbear_38:

ความเห็นส่วนตัวจากที่เคยลองกะ gc เดิมๆ ผมว่าสูสี 555 ถ้าเครื่องgd ผมยังให้เป็นต่อเล็กน้อย (บูสเท่าเดิม) แต่ฮอนด้าทำดีๆ หรือที่เจอ DC5 หรือ S2000 ผมว่าความเร็วในการเข้าโค้งไวกว่า gc ครับ สุดท้ายผมว่าอยู่ที่คนขับว่าขับลองกับแบบซี้รียสแค่ไหน คนขับอิมเจออัลติสออโต้เครื่องเดิมเซ็ทโบสวนมาก็มี เจอ 1500 โบจิ๋วสวนก็มี หนักสุดตามแจ๊สเครื่องเดิมออโต้ช่วงล่างเต็มบนทางด่วนไม่ทันก็มี รอท่านอื่นมาแชร์เพิ่มละกันครับ

จะวัดกะใครอยากให้ลองนึกดูนะครับว่ารถม้าเยอะไม่ได้แปลว่าเร็วเสมอไป เทียบกะรถใหม่ๆ gc มันเทคโนโลยีล้าหลังเขาเกือบ 20 ปี (ถ้าสับตากลมก็สิปีเศษ) อย่าง ออดี้/vw เครื่อง tsfi 2.0l ทำไม่เยอะก็ได้ 300 whpแล้ว ระบบช่วยเหลือ การออกแบบ เกียร์ มันช่วยให้เร็วได้แบบไม่ต้องเค้นมากนัก หรือ bmw 3 3.0 ตัวเก่าหรือ active hybridge รถบ้านเดิมๆเดินคันเร่งทางตรงก็สวนเราสบายๆละ สุดท้ายยืมวลีพี่ท่านนึงในนี้ไว้เตือนสติเวลาลองกะใครครับ "ไม่ไหวอย่าฝืน" ส่วนผมชอบดันเฉพาะgc คอขาวเท่านั้น 555

ปล.ไม่ได้พาดพิงใครนะครัช

• *
ขับกันเร็วจรุงเบยครับ รอป๋มด้วยยยยย
กล้าพูดนะครับโบ้ต วิ่งเกิน gc บ้านๆไปเยอะสนามหน้าเชิญคลาสเอ

ออฟไลน์ [T]hanan[U]n

• OMAC 113
  • *
  • Popular Vote : 13
  • Impreza S204
อ่านแล้วใจเต้นตุบๆ

เดี๋ยวนี้แก่แล้ว วิ่ง 180 ก็ใจหล่นหายแล้ว มิกล้าทำตามท่านทั้งหลาย  :bbbear_41:
รถไม่แรง อยากแซงเชิญเลยยยย >_<"

ออฟไลน์ mystic

• แก๊งค์ฝั่งธน (มดแคระ)
  • *
  • Popular Vote : 172
  • Gcปลอม
    • http://www.guitarthai.com/classified/question.asp?QID=438207
กล้าพูดนะครับโบ้ต วิ่งเกิน gc บ้านๆไปเยอะสนามหน้าเชิญคลาสเอ

อุยยยย  :bbbear_27:
85sound and music studio 086-6896625

• *
อ่านแล้วใจเต้นตุบๆ

เดี๋ยวนี้แก่แล้ว วิ่ง 180 ก็ใจหล่นหายแล้ว มิกล้าทำตามท่านทั้งหลาย  :bbbear_41:

จริงครับอุสาทำเครื่องมาแต่ใจไม่สู้ที่จะไปวัดกับใครเลยต้องมาตั้งกระทู้ถามผู้รู้เอา  :bbbear_40:

ปล.อายุเพิ่ม การตอบสนองช้าลงไปมากจริงๆ :bbbear_6: