ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่อยากเก็บใว้ดูคนเดียว (น้ำมันศูนย์)  (อ่าน 25059 ครั้ง)

ออฟไลน์ saurus

• *
  • Popular Vote : 13
Re: ไม่อยากเก็บใว้ดูคนเดียว (น้ำมันศูนย์)
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2015, 07:56:47 AM »
ถ้าศูนย์ซูบารุอาจจะ 5w30 ครับผมว่ามันควรจ5w30หรือเปล่า ความหนืดมันน่าจะมีผลต่ออุณหภูมิบ้านเรานะครับผมจะลองเข้าไปอ่านอย่างละเอียดขอบคุณครับ

ทำไมถึงคิดว่าการเพิ่มเบอร์จะช่วยด้านความร้อนได้ละครับ. น้ำมันความหนืดต่างกันแค่W20-W30-W40ทนความร้อนสูงสุดต่างกันไม่เกิน5-10องศา อีกเรื่องอุณหภูมิทำงานเครื่องยนต์รถเมืองหนาวกับรถเมืองร้อนก็แทบไม่แตกต่างกันครับ ปัจจัยที่ทำให้ใช้น้ำมันเครื่องเบอร์หนาขึ้นน่าจะเกี่ยวกับสภาพการขับขี่มากกว่า ในUser ManualของBRZระบุครับว่าขับแบบAggressiveให้ใช้W30  :bbbear_25:

ออฟไลน์ yocrz20

• *
  • Popular Vote : 0
Re: ไม่อยากเก็บใว้ดูคนเดียว (น้ำมันศูนย์)
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2015, 08:06:28 AM »
ทำไมถึงคิดว่าการเพิ่มเบอร์จะช่วยด้านความร้อนได้ละครับ. น้ำมันความหนืดต่างกันแค่W20-W30-W40ทนความร้อนสูงสุดต่างกันไม่เกิน5-10องศา อีกเรื่องอุณหภูมิทำงานเครื่องยนต์รถเมืองหนาวกับรถเมืองร้อนก็แทบไม่แตกต่างกันครับ ปัจจัยที่ทำให้ใช้น้ำมันเครื่องเบอร์หนาขึ้นน่าจะเกี่ยวกับสภาพการขับขี่มากกว่า ในUser ManualของBRZระบุครับว่าขับแบบAggressiveให้ใช้W30  :bbbear_25:
เพราะคิดว่าความหนืดในระดับที่เหมาะสมกับเครื่องยนต์ลดการเสียดสีเครื่องยนต์ที่รุนแรงได้ขณะขับขี่การเสื่อมสภาพของน้ำมันก็จะลดลง ถ้าเป็น 0w20 มันจะไม่ใสไปสำหรับการใช้งานรึครับ อย่างถ้าเป็นศูนย์ Honda ก็มักจะเป็น 0w20 แต่เป็นน้ำมันของ Honda เอง ผมพึ่งถามหัวหน้าแผนกเมื่อพุธที่แล้วเพราะแฟนพึ่งออก Hr-v ออกมา แต่บางทีผมถามช่างซ่อมรถบางที่ก็บอกบ้านเราเมืองร้อนน่าจะใช้น้ำมัน 5w30 น่าจะเหมาะกับรถบ้านเรามากกว่าตอนนี้เลยเริ่มงงแล้วจะเชื่อใครดีมันไมท่เกี่ยวกับอุณหภูมิอากาศบ้านเราจริงรึครับ :bbbear_1: :bbbear_27:

• *
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2015, 08:33:42 AM »
เพราะคิดว่าความหนืดในระดับที่เหมาะสมกับเครื่องยนต์ลดการเสียดสีเครื่องยนต์ที่รุนแรงได้ขณะขับขี่การเสื่อมสภาพของน้ำมันก็จะลดลง ถ้าเป็น 0w20 มันจะไม่ใสไปสำหรับการใช้งานรึครับ อย่างถ้าเป็นศูนย์ Honda ก็มักจะเป็น 0w20 แต่เป็นน้ำมันของ Honda เอง ผมพึ่งถามหัวหน้าแผนกเมื่อพุธที่แล้วเพราะแฟนพึ่งออก Hr-v ออกมา แต่บางทีผมถามช่างซ่อมรถบางที่ก็บอกบ้านเราเมืองร้อนน่าจะใช้น้ำมัน 5w30 น่าจะเหมาะกับรถบ้านเรามากกว่าตอนนี้เลยเริ่มงงแล้วจะเชื่อใครดีมันไมท่เกี่ยวกับอุณหภูมิอากาศบ้านเราจริงรึครับ :bbbear_1: :bbbear_27:

User Manualวิศวะกรผู้ออกแบบเครื่องยนต์เป็นคนกำหนดความหนืดที่เหมาะสมครับ ยิ่งมีผู้ผลิตน้ำมันเครื่อง(Amsoil)ย้ำว่าใช้0w-20ได้ทุกอุณหภูมิ ต้องเลือกละครับว่าจะเชื่อช่างหรือคนออกแบบครับ  :bbbear_44:

ลองดูน้ำมันยี่ห้อนี้ครับ http://www.jaytec.jp/eng_eco_rider_sn_0w-20.html ไอคอนข้างๆเขียนว่าใช้ได้ทั้งstreet Hiway Heat Resistance

• *
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2015, 08:39:00 AM »
User Manualวิศวะกรผู้ออกแบบเครื่องยนต์เป็นคนกำหนดความหนืดที่เหมาะสมครับ ยิ่งมีผู้ผลิตน้ำมันเครื่อง(Amsoil)ย้ำว่าใช้0w-20ได้ทุกอุณหภูมิ ต้องเลือกละครับว่าจะเชื่อช่างหรือคนออกแบบครับ  :bbbear_44:

ลองดูน้ำมันยี่ห้อนี้ครับ http://www.jaytec.jp/eng_eco_rider_sn_0w-20.html ไอคอนข้างๆเขียนว่าใช้ได้ทั้งstreet Hiway Heat Resistance
ครับผม ขอบคุณครับ..555 :bbbear_19: :bbbear_9:

• *
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2015, 08:47:10 AM »
ครับผม ขอบคุณครับ..555 :bbbear_19: :bbbear_9:

:bbbear_25: ยินดีครับ ลองดูผลทดสอบใช้0w-20ในรถแทกซี่100000ไมล์ที่ลาสเวกัส สภาพอากาศแบบทะเลทราย https://www.amsoil.com/lit/g3118.pdf

ออฟไลน์ aof_impz

• *
  • Popular Vote : 6
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2015, 10:05:28 AM »
เบอร์ไม่เกี่ยวเท่าไหร่อยู่ที่ฟิล์มน้ำมันกับแรงดันครับ

เมื่อมีการใช้แรงบิดอุณหภูมิจะสูงขึ้นเพราะเกิดการเสียดสี ที่นี้ของเหลวเมื่อเจอความร้อนจะเหลวลงมา( คิดภาพตามคือเทน้ำมันพืชลงบนกระตอนยังไม่จุดไฟ จะไหลช้า พอจุดไฟให้ความร้อนสักพักจะเหลวใส และระเหยกลายเป็นไอ)
เมื่อน้ำมันเครื่องเหลวลงมาถ้าฟิล์มไม่แข๊งแรงรักษาแรงดันไม่ได้เหล็กกับเหล็กก็จะมาสีกันครับ (อย่าลืมว่าข้อเหวี่ยงไม่ได้ติดกับชาร์ฟนะครับข้อเหวี่ยงมีน้ำมันเครื่องขั้นระหว่างกลาง )

ส่วนเบอร์น้ำมัน เลือกตามการใช้งานตามแรงม้าแรงบิดครับ
Tuned by  Tawee motor sport
ขายน้ำมันเครื่อง SELENIA ปลีก-ส่ง จร้าา

• *
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2015, 03:32:00 PM »
เบอร์ไม่เกี่ยวเท่าไหร่อยู่ที่ฟิล์มน้ำมันกับแรงดันครับ

เมื่อมีการใช้แรงบิดอุณหภูมิจะสูงขึ้นเพราะเกิดการเสียดสี ที่นี้ของเหลวเมื่อเจอความร้อนจะเหลวลงมา( คิดภาพตามคือเทน้ำมันพืชลงบนกระตอนยังไม่จุดไฟ จะไหลช้า พอจุดไฟให้ความร้อนสักพักจะเหลวใส และระเหยกลายเป็นไอ)
เมื่อน้ำมันเครื่องเหลวลงมาถ้าฟิล์มไม่แข๊งแรงรักษาแรงดันไม่ได้เหล็กกับเหล็กก็จะมาสีกันครับ (อย่าลืมว่าข้อเหวี่ยงไม่ได้ติดกับชาร์ฟนะครับข้อเหวี่ยงมีน้ำมันเครื่องขั้นระหว่างกลาง )

ส่วนเบอร์น้ำมัน เลือกตามการใช้งานตามแรงม้าแรงบิดครับ
ครับผมเข้าใจแล้วครับขอบคุณครับ ^^ :bbbear_9:

ออฟไลน์ joezaa

• *
  • มือใหม่หัดขับ "ซู"
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2015, 04:06:41 PM »
selenia turing ใช่มั้ยครับผมห่วงเรื่องเดียวตรงที่ชาร์ปสึกนี่แระครับเดี๋ยวผมจะลองศึกษาน้ำมันตัวนี้ก่อนนะครับขอบคุณมากๆครับ

หากได้เรื่องแล้วรบกวน update ให้ด้วยนะครับ ผมก็อยากรู้เหมือนกัน
ผมเคยใช้ pacer และ selenia เครื่องยังไม่พัง แต่มีพี่ๆใช้เครื่องพังทั้งคู่ (ขับกันท่ายากทั้งนั้น) ไม่ลากรอบสูงยาวๆก็อัดสุดทุกเกียร์แล้วตีตั๋วเลย
เห็น selenia ใช้กันมานานเหมือนกัน จนมียี่ห้อใหม่ๆมาตีจนเห็นเริ่มนิยมน้อยลง

ออฟไลน์ redlineoil

• *
  • Popular Vote : 3
  • อิเหลืองรถบ้าน รถส่งน้ำมันเครื่องจร้าาา
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2015, 01:59:43 PM »
 :bbbear_30: :bbbear_30:

ออฟไลน์ Trafalgar

• *
  • Popular Vote : 4
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2015, 02:50:44 PM »
ใช้อะไรดี

• *
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2015, 01:18:21 PM »
ใช้อะไรดี
ถ้าของต่างประเทศ เหมือนจะ Mobil1 เลือกน้ำมันอะไรมันคงต้องดูลักษณะขับขี่ควบคู่ด้วย จะดูแค่อุณหภูมิน้ำมันอย่างเดียวไม่น่าจะถูก ถ้าขับโหดๆเลือกน้ำมันตามสเปคผู้ค้าน้ำมันบอกก็อาจมีปัญหา่ได้ :bbbear_40:
http://www.ft86club.com/forums/showthread.php?t=13919