ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่อยากเก็บใว้ดูคนเดียว (น้ำมันศูนย์)  (อ่าน 25063 ครั้ง)

ออฟไลน์ Equcha

• *
  • Popular Vote : 10
Re: ไม่อยากเก็บใว้ดูคนเดียว (น้ำมันศูนย์)
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2015, 10:23:03 AM »
ถ้าแบบนี้เกิดกับเครื่องจักรในโรงงานผมนี่ ผมตีเครมกับผู้ผลิตลูกเดียวครับ แนะนำน้ำมันเบอร์นี้มาได้ยังไง ใช้แล้วกินเป็นรอยชัดขนาดนี้
ต้องเปลี่ยนอะไหล่ แล้วก็เปิดเครื่องตรวจส่วนที่เหลือให้ผมด้วย  :bbbear_40:

ออฟไลน์ yocrz20

• *
  • Popular Vote : 0
Re: ไม่อยากเก็บใว้ดูคนเดียว (น้ำมันศูนย์)
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2015, 08:49:36 AM »
ผมพึ่งจองไปเมื่อ2วันเองชักเสียวๆแระขออนุญาติแชร์ภาพไป Headlightmag นะครับ :bbbear_11:

• *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2015, 02:29:22 PM »
ผมลองค้นหาเรื่องชาร์ปสึก ของ BRZ หรือ 86 ทำไมไม่เห็นมีใครมีปัญหาหรือพูดถึงเลย หรือว่าเจ้าของกระทู้เป็นเพียงคนเดียวป่าวครับค้นหาข้อมูลไงก็ไม่เจอ เคยไปได้ยินมาจากไหนหรือครับว่ารถรุ่นนี้มีปัญหาชาร์ปสึก

ออฟไลน์ Thanee

• *
  • Popular Vote : 1
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2015, 11:17:44 PM »
ผมลองค้นหาเรื่องชาร์ปสึก ของ BRZ หรือ 86 ทำไมไม่เห็นมีใครมีปัญหาหรือพูดถึงเลย หรือว่าเจ้าของกระทู้เป็นเพียงคนเดียวป่าวครับค้นหาข้อมูลไงก็ไม่เจอ เคยไปได้ยินมาจากไหนหรือครับว่ารถรุ่นนี้มีปัญหาชาร์ปสึก

รถผมเองนี่แหละครับที่รื้อเครื่องออกมาเองแต่มันถ่ายรูปมาก็มองไม่ชัดต้องดูตัวจริงอย่างเดียว :bbbear_44:
ผมคิดว่าคงไม่มีใครรื้อเครื่องที่รถเพิ่งจะออกมาใหม่หรอกครับนอกจากจะคิดโมดิฟายก็เลยไม่มีใครรู้ปัญหาแต่ปัญหาการสึกหรอรู้อยู่ในวงแคบเฉพาะคนที่โมดิฟาย
ต้องการเปลื่ยนอุปกรณ์ภายใน คันอื่นลูกสูบสีกก็เคยเห็นแต่บางคนเขาก็ไม่เปิดเผย ก็แค่เตือนกันให้ใช้น้ำมันคูณภาพดี ผมรื้อ 2 เครื่องเป็นเหมื่อนกันทั้ง 2 เครื่อง
คนอื่นคิดว่าอย่างไรครับ ข้อมูล BRZ และ 86 มีน้อยบ้านเรา

อีกอย่างคนขายน้ำมันเขาโมษณาพร่ำเพ้อว่าดีอย่างโน้นดีอย่างนี้ถ้าท่านเชื่อเขาเปลื่ยนเสร็จจะรู้ได้อย่างไรว่าดีไม่ดีเพราะเราท่านก็คงไม่มีใครเปิดเครื่องดูด้านใน
หรือถ้าเปิดดูแล้วบอกคนขายเขาก็โทษเราอีกว่าขับรถไม่ดีใช้รอบเกินบ้าง น้ำมันเครื่องกับคนขาบเป็นอะไรที่น่าปวดหัวที่สุด
แต่สุดท้ายมันก็เป็นรถท่านที่จะต้องเสียค่าบำรุงรักษา

ออฟไลน์ ningnong_ptt

• *
  • Popular Vote : 7
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2015, 11:52:09 PM »
motul 5w30 หรือ 15w50 ครับ ทุกวันนี้เปลี่ยนน้ำมันทีมีคิวรอน้ำมันไปใช้ต่อยาวเหยียด เห็นเขาบอกเอาไปใส่รถกะบะเสียงเปลี่่ยนลื่นเห็นๆ
ขนาดถ่ายออกจากเราแท้ๆ ทุกวันนี้สบายใจไม่ต้องหาที่ทิ้งน้ำมันมีคนเอาแกลลอนมาใส่ให้เรียบร้อย

• *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2015, 10:14:04 AM »
ขออัพกระทู้หน่อยครับคาใจเรื่องนี้หลายวันแล้วเพราะอีกเดือนกว่าๆผมจะได้รถ Brz แล้วไม่อยากได้รถออกมาปุบแล้วมีปัญหาแบบนี้ พอดีเมื่อหลายวันก่อนผมได้คุยกับน้องในกลุ่มเขาขับ Brz เหมือนกันพึ่งออกมาไม่นานผมเลยเอากระทู้นี้กับเว็บ 86brzthailand.com ไปให้น้องเขาอ่านดู เมื่อวานนี้น้องเขาพึ่งไปเข้าศูนย์เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องมาน้องเขาได้ไปคุยกับช่างของศูนย์มาครับได้ใจความดังนี้ รถช่วงก่อนปี 2015 เป็นรถที่เอาเข้ามาจากญี่ปุ่นฉะนั้นน้ำมันเครื่องที่ติดมากลับรถจะเป็น 0w20 ทีนี้พอเอามาใช้งานในบ้านเรามันเลยมีปัญหาครับ ทางซูบารุรับทราบปัญหานี้แล้วฉะนั้นรถหลังปี 2015 จึงมีการเปลี่ยนถ่ายน้ำมันใหม่โดยใช้น้ำมัน Motul300V แต่ผมก็ไม่ทราบครั้งแรกที่เขาเปลี่ยนให้ใช้ความหนืดเท่าไหร่นะครับแต่ตอนนี้น้องเขาวิ่งมา 5,000โลแล้ว ศูนย์ได้ทำการเปลี่ยนมาใช้ค่าความหนืดเป็น 10w40 รุ่นน้องผมขับแล้วรู้สึกหนืดขึ้นกว่าเดิมมาก ฉะนั้นรถหลังปี 2015 จึงไม่น่ามีปัญหากับน้ำมันศูนย์แล้วครับ หวังว่าจะเป็นยังงั้น แหะๆ :bbbear_38:

ปล.เห็นราคา Motul300v ในใบราคาของน้องผมยังแปลกใจเลยทำไม Motul300V ราคามันถูกจังฟร่ะ น้องเขาเลยโทรไปถามศูนย์ ศูนย์เขาบอกว่าใช้สูตร Semi ไม่ใช่ Fully Synthetic มันมีด้วยหรอครับ  :bbbear_29:

ปล.อีกครั้งปกติรถมันต้องเติม5.4ลิตรรึป่าวศูนย์เติมแค่ 5 มันพร่องไปไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 25, 2015, 10:16:01 AM โดย yocrz20 »

ออฟไลน์ leenawat_sri

• *
  • Popular Vote : 1
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2015, 02:46:39 PM »
10W40 เป็นแค่ semi ห่วยนะคับ แย่กว่า h-tech อีก

ใบกระดาษ300v ติมอะไรก้อได้

ปล.ฟิล์มน้ำมัน มีอะไรมากกว่าแค่ค่าความหนืดน้ำมันนะคับ  ระวังด้วย หนืดไปใช่ว่าจะดี

• *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2015, 04:41:14 PM »
10W40 เป็นแค่ semi ห่วยนะคับ แย่กว่า h-tech อีก

ใบกระดาษ300v ติมอะไรก้อได้

ปล.ฟิล์มน้ำมัน มีอะไรมากกว่าแค่ค่าความหนืดน้ำมันนะคับ  ระวังด้วย หนืดไปใช่ว่าจะดี
ผมก็ว่างั้นครับเลยไม่แน่ใจจะเชื่อน้องผมดีไหมไม่รู้ศูนย์มันมั่วป่าวก็ไม่รู้คับ ว่าแต่ 300V มันมีตัว Semi ด้วยรึ..555

ออฟไลน์ ReTRO RACER

• เขาเรียกผมว่า "เด็กเชียร์ซู"
  • *
  • Popular Vote : 52
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2015, 05:34:10 PM »
300V ไม่มีตัว Semi ครับ
น้ำมันศูนย์น่าจะเป็น H-Tech เบอร์ 10W40 ครับ
เกลียดจริงๆพวก "มือถือสาก ปากถือศีล ชอบสร้างภาพ เก่งแต่ปาก"

• *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2015, 05:50:43 PM »
300V ไม่มีตัว Semi ครับ
น้ำมันศูนย์น่าจะเป็น H-Tech เบอร์ 10W40 ครับ
ก็ว่าน่าจะ H-tech ธรรมดาครับราคามันไม่ใช่แระ ขอบคุณครับ :bbbear_19:

ออฟไลน์ Kaew 5045

• เสพซูแล้วเลิกยากมาก..
  • *
  • Popular Vote : 9
  • ป๋านี่แหละขับตุ๊ด.. มุดไม่เป็งงงง...
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2015, 06:42:15 PM »
เอ้อ..ไม่ลองหาหัวเชื้อน้ำมันเครื่องมาใช้ ในกรณีที่ ....

ศูนย์ฯ ใช้น้ำมันเครื่องใสไป แล้วไม่ยอมให้เอาไปเปลี่ยนเอง

ยี่ห้อดี ของดีๆที่มีคนขายในนี้ ก็มี ลองดูครับ  :bbbear_16:
แค่.. รักษารถให้อยู่ในสภาพพร้อมใช้งานก็เกินพอแล้ว..

• *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2015, 08:11:25 PM »
เรื่องหัวเชื้อน้ำมันเครื่องนี่่ไม่เคยลองเลยครับ ผมลองเสริจข้อมูลดูเหมือนเขาว่าจะไม่ดีนะครับ http://phithan-toyota.com/th/article/detail/574/4
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 25, 2015, 08:13:02 PM โดย yocrz20 »

ออฟไลน์ Chagry_kw

• *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2015, 12:06:52 AM »
ถ้ามันเป็นดังภาพแล้วมันยังใช้ต่อได้อีกรึเปล่าครับ หรือต้องเปลี่ยนใหม่เลย

ออฟไลน์ Vtx

• Cessna T41 Pilot
  • *
  • Popular Vote : 7
  • 604 Squadron, Wing 6, RTAF
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2015, 06:49:47 AM »
ของผมกะว่าคราวหน้าจะให้ศูนย์เปล่ยนน้ำมันเครื่องใส่ตัวที่ถูกสุดแล้วออกมาเปลี่ยนใส่อะไรที่ชอบเอาเองข้างนอก
Motul 300V ศูนย์ขายอยู่ลิตรละ 2พันกว่าบาท....ราคาต่อลิตรนะครับ