ผู้เขียน หัวข้อ: Subaru Outback : หัวหิน – ชะอำ พักผ่อนขำๆ วันหยุด  (อ่าน 5083 ครั้ง)

ออฟไลน์ casa

• *
  • Popular Vote : 1
หลังจากง่วนอยู่กับการทำงานมานาน ช่วงวันหยุดเสาร์-อาทิตย์ก่อนเดือนเมษายนที่ผ่านมา ก็ถือโอกาสขับรถไปพักผ่อนร่างกาย พักผ่อนสมองบ้างและอยากจะมารีวิวเล็กๆกับรถ Subaru Outback 2.5i ที่ใช้อยู่ให้ท่านที่กำลังสนใจได้รับชมกันบ้างพอเป็นกระสัย

ผมออกเดินทางในช่วงบ่ายวันเสาร์ นอนพักผ่อนที่หัวหิน 1 คืนและเดินทางกลับในวันอาทิตย์  เวลามีน้อยแต่ก็ขอสักหน่อยละกันครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 21, 2015, 10:33:02 AM โดย casa »

ออฟไลน์ [T]hanan[U]n

• OMAC 113
  • *
  • Popular Vote : 13
  • Impreza S204
Re: Subaru Outback : หัวหิน – ชะอำ พักผ่อนขำๆ วันหยุด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2015, 02:16:02 PM »
รอติดตามครับ  :bbbear_4:
รถไม่แรง อยากแซงเชิญเลยยยย >_<"

• *
Re: Subaru Outback : หัวหิน – ชะอำ พักผ่อนขำๆ วันหยุด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2015, 04:50:11 PM »
เมื่อเดินทางมาถึงคอนโดที่ได้ซื้อไว้ริมชายหาดหัวหินแล้วก็ขอจอดรถถ่ายรูปเสียหน่อย ผมเป็นแฟน Subaru มานานตั้งแต่ยังหนุ่มๆ จนตอนนี้พอมีครอบครัวแล้วก็ยังชื่นชอบและใช้รถ Subaru เหมือนเดิมครับ

Subaru Outback เป็นรถสไตล์ Crossover ขับเคลื่อนสี่ล้อตลอดเวลา รูปร่างภายนอกนั้นดูสูงใหญ่ กว้างขวาง ดูหรูหรา ใช้ได้ทั้งในเมือง ออกต่างจังหวัด หรือไปในเส้นทางที่มีลักษณะออฟโรดเล็กๆก็ไปได้สบายครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 21, 2015, 10:34:36 AM โดย casa »

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2015, 05:20:16 PM »
ห้องโดยสารภายในกว้างขวางมาก คอนโซลหน้าทั้งหมด มีออปชั่นต่างๆเยอะแยะมากมาย พวงมาลัยมัลติฟังก์ชั่นที่ค่อนข้างจะหนักเวลาใช้ความเร็วต่ำ แต่กลับทำให้ควบคุมรถได้ดีเวลาใช้ความเร็วสูง บนพวงมาลัยมีปุ่มควบคุมเครื่องเสียงและระบบครุยส์คอนโทรล ด้านหลังจะมีแป้น แพดเดิ้ลชิพ เอาไว้เข้าเกียร์ด้วยตัวเองก็ได้ พละกำลังของเครื่องยนต์ Boxer สูบนอน 2,500 cc. เรียกม้าได้ 167 ตัว จับคู่กับเกียร์ CVT และระบบขับเคลื่อนสี่ล้ออันเลื่องชื่อแล้ว บอกได้เลยว่า ขับสนุกมากครับ เร่งแซงทันใจดีจริงๆ

มีซันรูฟมาให้ด้วยครับ เป็นที่โปรดปรานของคนในครอบครัว อากาศดีๆ เปิดรับลม หรือจะยืนโผล่หน้าออกไปรับลมเย็นๆก็เพลินเพลินดีไม่น้อย แต่หน้าร้อนแบบนี้ ไม่ไหวครับ เปิดแอร์ดีกว่า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 21, 2015, 10:35:28 AM โดย casa »

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2015, 05:35:39 PM »
ระบบแอร์เป็นแบบออโต้ แยกอิสระซ้ายขวา เย็นฉ่ำเร็วทันใจ แม้แดดจะร้อนมากแค่ไหนก็ตาม

สิ่งที่ชื่นชอบอีกอย่างหนึ่งก็คือ เบรกมือเป็นแบบไฟฟ้า ใช้เพียงปลายนิ้วดึงขึ้นหรือกดลง ก็เป็นการดึงเบรกและปลดเบรกมือได้แล้วครับ

ห้องเก็บสัมภาระด้านท้าย มีขนาดใหญ่ ใส่กระเป๋าเดินทางใบใหญ่ๆ ได้สบายมาก

ส่วนของเบาะรองนั่งทั้งหมดในรถ หุ้มด้วยหนังสีดำ คุณภาพดี ทำความสะอาดง่าย นั่งแล้วกระชับ นุ่มสบาย ไม่แข็งและไม่ปวดหลัง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 21, 2015, 10:36:13 AM โดย casa »

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2015, 05:40:20 PM »
ส่วนของผู้โดยสารด้านหลัง กว้างขวางมากเช่นกัน ยืดขาได้ยาว นั่งสบาย ไม่เมื่อย มีแอร์สำหรับผู้โดยสารตอนหลังมาให้ เย็นสบายทุกที่นั่งครับ

ท้องทะเลยามเย็นที่หัวหิน วิวจากบริเวณห้องพักของผม มองดีๆ จะเห็นรันเวย์ของสนามบินหัวหินอยู่ลิบๆ

รุ่งเช้าของวันอาทิตย์ ตื่นมาพบกับแสงแรกของวัน แต่ไม่เจอดวงอาทิตย์ครับ เมฆหมอกเยอะไปหน่อย

เดินเล่นบริเวณที่พัก มีสระว่ายน้ำ ริมทะเล สวยดีครับ เห็นแล้วสบายใจ

มื้อเช้าของเราวันนี้  ผักโขมอบชีส  ของโปรดเลย อร่อยมากครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 21, 2015, 10:36:56 AM โดย casa »

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2015, 05:44:03 PM »
หลังจากอิ่มหนำสำราญ เพิ่มเบาหวานให้กับร่างกายกันเรียบร้อยแล้ว ก็เดินทางไปจุดชมวิวบนภูเขา ซึ่งจุดชมวิวนี้สามารถมองเห็นเมืองหัวหินได้ทั้งเมืองเลยครับ

วิวสวยมากๆ แต่ถ้าจะให้ดีต้องมาตอนเย็นๆ มาช่วงเช้าถ่ายรูปแล้วมันย้อนแสงครับ

ลืมบอกไปว่าระหว่างทางที่เดินขึ้นมา มีลิงเยอะมาก ต้องระวังกล้องหรือสัมภาระไว้ให้ดี เดี๋ยวจะโดนซิวเอาง่ายๆครับ

แหม...เจ้านี่ สงสัยจะคัน 555

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 21, 2015, 10:38:04 AM โดย casa »

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2015, 05:48:07 PM »
ตั้งแต่ซื้อรถมายังไม่เคยเอาไปลุยทางหนักๆเลยสักครั้ง วันนี้นึกสนุกก็เลยหาที่ไปลองทดสอบสมรรถนะรถกันเล่นๆครับ ขับรถขึ้นเขาชันๆโดยที่เป็นทางลูกรัง ทางฝุ่น ไม่มีปัญหาสำหรับ Subaru Outback เลยครับ ไปได้อย่างง่ายดายมาก มีทั้งหลุมลึก โขดหิน ระบบขับเคลื่อนสี่ล้อและช่วงล่างของเจ้า Outback ได้ออกกำลังกายกันหนักๆ ครั้งแรกก็คราวนี้ละ

สรรพคุณของระบบขับเคลื่อน 4 ล้อและช่วงล่างของ Subaru คงไม่ต้องบรรยายอะไรมาก นอกจากคำว่า “สุดยอด” ให้ความรู้สึกแน่น นุ่ม หนึบ ควบคุมได้ดั่งใจสั่งจริงๆ ใครซื้อไปใช้ไม่มีคำว่าผิดหวังเหมือนผมละครับ

ช่วงบ่ายผมขับรถไปหาเพื่อนที่ทำไร่สับปะรดอยู่ที่หัวหิน ซึ่งกะว่าจะไปเซอร์ไพรซ์เพื่อน โดยไปแบบไม่ได้บอกล่วงหน้า แต่ที่ไหนได้ โดนเพื่อนเซอร์ไพรซ์กลับ เพื่อนไม่อยู่ครับ ไปเที่ยวต่างจังหวัดเหมือนกัน 555

สับปะรดที่ไร่นี้ รสชาติดีเลยทีเดียว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 21, 2015, 10:40:58 AM โดย casa »

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2015, 05:50:16 PM »
วันนี้ลุยแต่ทางฝุ่นหนักๆเลย สนุกมากครับ

ก่อนเดินทางกลับกทม.เราแวะกินข้าวกันที่สะพานปลาชะอำ หลังจากกินเสร็จแล้วผมก็เดินถ่ายรูปเล่นๆแถวสะพานปลามาฝากกันครับ

ลูกชายสุดหล่อ แรงแต่ประหยัดน้ำมัน ถูกใจพ่อจริงๆ ผมวิ่งได้ประมาณ 10-13 โลลิตรครับ แล้วแต่สถานการณ์การจราจรและการขับขี่ของผมในเวลานั้น บางทีก็เร็ว บางทีก็รถติดสลับกันไป ถือว่ารับได้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 21, 2015, 10:42:56 AM โดย casa »

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2015, 05:51:45 PM »
ชายหาดชะอำยามเย็น คนก็มาเล่นน้ำทะเลกันเยอะนะครับ ช่วงนี้อากาศยิ่งร้อนๆอยู่ น่าเล่นน้ำจริงๆ แต่ก็ต้องระมัดระวังความปลอดภัยของลูกเด็กเล็กแดงให้ดีๆ ด้วยนะครับ

นั่งเล่นชิลๆ ถึงเย็นก็หมดเวลาแล้วครับ สำหรับการพักผ่อนในครั้งนี้ มีความสุขมากครับ เติมแรง เติมพลังไปทำงานกันต่อไป ส่วน Subaru Outback เห็นว่าตอนนี้ออกโฉมใหม่ ใครสนใจลองเข้าไปดูที่ศูนย์บริการใกล้บ้านท่านได้ครับ แต่ลองแล้วอาจจะติดใจได้นะ ไว้ครั้งหน้าวันหยุดยาวๆ ว่าจะขึ้นเหนือสักหน่อย มีโอกาสจะถ่ายรูปมาให้ชมกันนะครับ กระทู้นี้ก็ขอจบไว้เท่านี้ก่อน สวัสดีครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 21, 2015, 10:43:42 AM โดย casa »

ออฟไลน์ juso

• *
  • Popular Vote : 0
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2015, 06:30:06 PM »
รูปสวยมากครับ รถก็อย่างงามเลย เห็นแล้วอยากไปทะเล  :bbbear_34:

ออฟไลน์ bjboy

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2015, 07:10:58 PM »
ภาพสวยมากครับ ต้องเป็นคนเล่นกล้องด้วยแน่ๆ
เจ้า Outback โฉมนี้ผมก็เล็งๆ ไว้ แต่งบไม่ถึง
เลยได้มาแค่ Forester 2.0i-L แต่ก็ขับดี ไม่ผิดหวังครับ

ออฟไลน์ PrKM

• *
  • Outback ป้าอ้วน
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2015, 08:06:42 PM »
คอนเฟิร์มเลยครับว่าขับดีจริงๆ เร่งแซงทันใจ แต่จะไปเทียบกับพวกเครื่องเทอร์โบคงไม่ได้ครับ
แต่แค่นี้ก็เพียงพอกับการใช้งานมากแล้ว แน่น หนึบ กระชับ เข้าโค้งอาจจะมียวบยาบบ้าง แต่ไม่เยอะครับ

ผมลองเปลี่ยนไปใส่สปริงของ RS-R แล้วโอเคขึ้นเยอะครับ ลงมาไม่มาก แต่ได้ความกระชับ มั่นใจขึ้นมาอีกเยอะครับ
แล้วได้ขึ้นไปลองที่พะเนินทุ่งด้วย แจ่มมากครับขอบอก ลุยได้จริง แต่ตอนนี้ผมแน่นไปสายแข็งอีกหน่อยครับ
เปลี่ยนไปใช้ Coilover ของ Bilstein B14 คนล่ะฟิวกับของเดิมกับ RS-R ขับสนุกขึ้นอีกเยอะมาก ปรับสูงต่ำได้โอเคเลยครับ

ยังไงถ้าอยากจะลองปรับเปลี่ยนแนะนำลองหาข้อมูลเพิ่มเติมเลยครับ อาจจะมีไม่เยอะสำหรับ Outback BR9 BRM
แต่ของบางอย่างใช้ร่วมกับ Legacy ได้ครับ

ออฟไลน์ sam

• *
  • Popular Vote : 28
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2015, 09:19:54 AM »
 :bbbear_34:รูปสวยมากครับ...และรถก็สวยครับ..เคยทดสอบ outback รุ่นนี้ครับติดใจเลยกว้างขวาง นั่งสบาย การใช้เกียร์ก็สะดวกดี..ชอบครับ..ตัวใหม่ก็สวยมาก ยอมรับว่าถูกใจครับ... :bbbear_34:

ออฟไลน์ [T]hanan[U]n

• OMAC 113
  • *
  • Popular Vote : 13
  • Impreza S204
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2015, 10:38:04 AM »
ภาพประกอบสวยงามมากมาย ขอบคุณที่นำมาให้ชมครับ

ประหยัดน้ำมันใช้ได้เหมือนกันนะครับนี่ CX5 2.2D ของผมวิ่งในเมืองได้ 11 ปลายๆ ออกนอกเมืองได้ 13-14 แทบไม่แตกต่างกันเลย แถมคันนี้ได้ AWD ด้วย
รถไม่แรง อยากแซงเชิญเลยยยย >_<"