ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้า xv เข้าศูนย์ตามกำหนด ทุก 10,000 กม. ประกันขาดไหมครับ  (อ่าน 6827 ครั้ง)

ออฟไลน์ kitsana70

• *
  • Popular Vote : 0
ถ้า xv เข้าศูนย์ตามกำหนด ทุก 10,000 กม. ประกันขาดไหมครับ แต่ไม่เปลี่ยนของเหลว เช็คเฉยๆ

อ่านๆมาเจอคนเข้าแต่ละรอบ ค่าน้ำมันเครื่องค่าน้ำมันเกียร์แพงเหลือหลาย เลยถ้าเปลี่ยนน้ำมันเครื่องข้างนอกแต่เข้าเช็คตามระยะเฉยๆไม่เปลี่ยนของเหลวที่ศูนย์มันจะขาดเลยไหมครับประกันตัวรถ

พอดีเทียบกับ hrv ด้วยเห็นเค้ามีราคาบอกตามระยะเลยว่าเท่าไหร่บ้าง น้ำมัน 0W-20 ลิตรละ 2ร้อยกว่าบาท

มันต่างกันเยอะมาก ของซูมีราคาตามระยะไหมครับผม

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ zapdos191

• *
  • Popular Vote : 23
เดี๋ยวนะครับ

เข้าศูนย์ทุกหมื่นนั่นถูกแล้วครับ เข้าไปเหอะครับ แต่ไม่เปลี่ยนของเหลว ถึงประกันไม่ขาดก็ไม่ควรครับ มันควรเปลี่ยนก็คือเปลี่ยน ไม่งั้นมีงานเข้าต่อแน่นอนครับ เครื่องพัง ซาร์ปละลาย บลาๆๆๆ เต็มไปหมด

ส่วนที่บอกว่า ราคาแพงนี่ทราบมาจากไหนเหรอครับ ส่วนตัวผมใช้ STi ปี 2015 เปลี่ยนระยะ 10,000  กิโล เสียค่าน้ำมันเครื่องอย่างดีเลยนะครับ Motul  8100 5W-30 สามพัน  กรองจำไม่ได้แต่ไม่กี่ร้อย น้ำมันเฟืองท้าย 150  บาท รวมหมดนี่ไม่ถึง 4 พัน ผมว่าไม่แพงนะครับ คือ ถ้าใช้น้ำมันเครื่องถูกกว่านี้ ก็ประหยัดกว่านี้ครับ จริงๆใช้ H-Tech  100 ไม่ถึงสองพันด้วยซ้ำ

ไว้เป็นข้อมูลครับ สงสัยถามเพิ่มได้

• *
อ้อ เพิ่มเติมครับ  เปลี่ยนน้ำมันเครื่องข้างนอกไม่ได้ครับ ศูนย์ไม่ยอมแน่ๆ ประกันขาดชัวร์ครับ

แนะนำทำที่ศูนย์ดีกว่าครับ ในระยะประกัน ผมคิดว่าแพงกว่ายี่ห้ออื่นนิดเดียว หลังประกันหมดจะอู่นอกนั่นก็ไม่มีปัญหาครับ  :bbbear_34:

• *
ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ

ตัวน้ำมันเครื่องนี่แหละครับที่ผมมองว่าแพง 2 พันยังพอรับได้นี่เห็นบิลจำไม่ได้ละหัวข้อไหน น้ำมันเครื่อง 3 พันกว่าเลยมองว่ามันสูงครับ

ออฟไลน์ nournier

• *
  • Popular Vote : 1
ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ

ตัวน้ำมันเครื่องนี่แหละครับที่ผมมองว่าแพง 2 พันยังพอรับได้นี่เห็นบิลจำไม่ได้ละหัวข้อไหน น้ำมันเครื่อง 3 พันกว่าเลยมองว่ามันสูงครับ
ผมก็เข้าศูนย์มา น้ำมันเครื่อง สังเคราะห์แท้ๆ 0w 20 MOTUL ลิตรละ550บาท ถือว่าไม่แพงนะครับ ราคาตามเกรด ตามคุณภาพ ตามยี่ห้อ ใช้5ลิตร 2,750บาท (ร้านอะไหล่ข้างนอกที่ว่าถูกๆ หรือในเนตถูกกว่าลิตรละ100บาทแค่นั้น ไหนหิ้วไปเองต้องมีค่าแรงอีก อันนี้ก็ค่าแรงฟรี) ส่วนของฮอนด้าที่บอกถูกๆ ก็เป็นน้ำมันเครื่องยี่ห้อแปะยี่ห้อฮอนด้า สั่งเองขายเอง ย่ี่ห้อไม่ได้ดีเท่าครับ และลิตรละ200บาท ลองสอบถามก่อนว่าเป็นสังเคราะห์แท้หรือไม่ด้วยนะครับ(กระป๋องฉลากเขียวๆฮอนด้า มีทั้งสังเคราะห์และไม่สังเคราะห์) สรุปยืนยันว่าไม่แพง เทียบกับราคาในเนตได้เลยครับ ห่างกันนิดเดียว ถือว่าฟรีค่าแรงเปลี่ยน

ขอให้ข้อคิดเทียบเล่นๆเพิ่มเติมนะครับ อาจจะไม่เกี่ยวกัน แต่ก็เป็นการเทียบกันเล่นๆนะครับ เติมน้ำมัน95เต็มถัง1,600บาท วิ่งได้600กิโลเมตร (ถ้าหากเติมอาทิตย์ละครั้ง1,600x4=6,400บาท รวมวิ่งได้ต่อเดือน2,400กิโลเมตร)  แต่น้ำมันเครื่อง2,750บาท วิ่งได้ตั้ง10,000กิโลเมตร(ประมาณ4เดือน)  ส่วนต่างห่างกันเยอะนะครับ สรุปเข้าศูนย์ซูบารุโดยตรง ใช้น้ำมันเครื่องดีๆ คุ้มกว่าแน่นอนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 16, 2015, 10:33:51 AM โดย nournier »

ออฟไลน์ IMONAZA

• *
ผมก็เข้าศูนย์มา น้ำมันเครื่อง สังเคราะห์แท้ๆ 0w 20 MOTUL ลิตรละ550บาท ถือว่าไม่แพงนะครับ ราคาตามเกรด ตามคุณภาพ ตามยี่ห้อ ใช้5ลิตร 2,750บาท (ร้านอะไหล่ข้างนอกที่ว่าถูกๆ หรือในเนตถูกกว่าลิตรละ100บาทแค่นั้น ไหนหิ้วไปเองต้องมีค่าแรงอีก อันนี้ก็ค่าแรงฟรี) ส่วนของฮอนด้าที่บอกถูกๆ ก็เป็นน้ำมันเครื่องยี่ห้อแปะยี่ห้อฮอนด้า สั่งเองขายเอง ย่ี่ห้อไม่ได้ดีเท่าครับ และลิตรละ200บาท ลองสอบถามก่อนว่าเป็นสังเคราะห์แท้หรือไม่ด้วยนะครับ(กระป๋องฉลากเขียวๆฮอนด้า มีทั้งสังเคราะห์และไม่สังเคราะห์) สรุปยืนยันว่าไม่แพง เทียบกับราคาในเนตได้เลยครับ ห่างกันนิดเดียว ถือว่าฟรีค่าแรงเปลี่ยน
:bbbear_19: ตามสมาชิกว่าครับ ถ้าห่วงประกันแนะนำใช้น้ำมันเครื่องศูนย์บริการ ราคาถ้าไม่ต่างกันมากก็ถือว่าซื้อน้ำมันเครื่องราคา แถมประกันเครื่อง  ถ้าหิ้วน้ำมันเครื่องไปเองถ้าเครื่องยนตร์มีปัญหาประกันเครื่องยนตร์ก็จะขาดไป :bbbear_44:  แต่ประกันส่วนอื่นยังมีอันนี้เรื่องน้ำมันเครื่องก็ว่ากันเป้นส่วนๆไป มันแตกเป็นส่วนๆ ขนาดประกันศุนย์เองยังมีระยะประกันอะไหล่ต่างกัน  :bbbear_25:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 16, 2015, 08:08:06 AM โดย IMONAZA »

ออฟไลน์ leenawat_sri

• *
ถ้า xv เข้าศูนย์ตามกำหนด ทุก 10,000 กม. ประกันขาดไหมครับ แต่ไม่เปลี่ยนของเหลว เช็คเฉยๆ

อ่านๆมาเจอคนเข้าแต่ละรอบ ค่าน้ำมันเครื่องค่าน้ำมันเกียร์แพงเหลือหลาย เลยถ้าเปลี่ยนน้ำมันเครื่องข้างนอกแต่เข้าเช็คตามระยะเฉยๆไม่เปลี่ยนของเหลวที่ศูนย์มันจะขาดเลยไหมครับประกันตัวรถ

พอดีเทียบกับ hrv ด้วยเห็นเค้ามีราคาบอกตามระยะเลยว่าเท่าไหร่บ้าง น้ำมัน 0W-20 ลิตรละ 2ร้อยกว่าบาท

มันต่างกันเยอะมาก ของซูมีราคาตามระยะไหมครับผม

ขอบคุณครับ

น้ำมัน ฮอนด้า 0w20 ที่ว่าลิตรละ200กว่า ไม่ใช่สังเคราะห์เน่อ..  ถ้าเอาสังเคราะห์ 0w20
ต้องมาเอง ตกลิตรละ ประมาน 4ร้อยปลาย-500อยู่ดี

ซู พวกของเหลว ถ้าเปลี่ยน มันมีเฟืองขับอีก  ของเหลวต่างๆ คงแพงกว่า ฮอนด้าหน่อยเอง

เมื่อก่อน ใช้ accord เข้า0 ก้อไม่เห็นว่าเข้า 0ซู
แพงกว่ากันสักเท่าไร  มีน้ำมัน CVT นี่แหบะ
เปลี่ยนนอก0 ไม่ได้จิงๆ หิ้วน้ำมันก้อไม่ได้ ไท่มีขายนอก0  สั่งนอกมาเองก้อไม่ถูกกว่า0 เท่าไร

คนเราแปลกคับ ตอนซื้อรถเป็นล้าน แต่พอต้องเซอวิส
ยี่ห้อนึง 2พันกว่า อีกนี่ห้อ 3พันกว่า ผมมองว่าไม่ต่างกันเลย

• *
ขอบคุณครับทุกท่านแต่ขอตอบนิดนึงครับ

ผมว่าไม่แปลกเรื่องซื้อรถหลักล้านแล้วหันมามองเรื่องค่าดูแลรักษาครับเพราะถ้าถามผมจะซื้อรถเพิ่มเข้ามามันต้องดูไรหลายอย่างและคอยเปรียบเทียบอย่างรอบคอบ ผมว่าผมหาข้อมูลก่อนดีกว่าซื้อแล้วมาบ่นนู่นนี่นั่นว่ารู้งี้ไม่น่าซื้อไม่ดีกว่าเหรอครับ

• *
ขอบคุณครับทุกท่านแต่ขอตอบนิดนึงครับ

ผมว่าไม่แปลกเรื่องซื้อรถหลักล้านแล้วหันมามองเรื่องค่าดูแลรักษาครับเพราะถ้าถามผมจะซื้อรถเพิ่มเข้ามามันต้องดูไรหลายอย่างและคอยเปรียบเทียบอย่างรอบคอบ ผมว่าผมหาข้อมูลก่อนดีกว่าซื้อแล้วมาบ่นนู่นนี่นั่นว่ารู้งี้ไม่น่าซื้อไม่ดีกว่าเหรอครับ

จริงๆก็ถูกแล้วครับที่ทำแบบนั้น "ค่าบำรุงรักษา" เป็นหนึ่งในปัจจัยเวลาซื้อรถของหลายๆคนครับ

แต่ผมเชื่อว่าสมาชิกหลายๆท่านกำลังอยากจะสื่อกับ จขกท. ว่า จริงซูมันไม่ได้บำรุงรักษาอะไรมาก  คล้ายๆรถญี่ปุ่นทั่วไปนั่นแหละครับ ยอมรับว่า "แพง" กว่าญี่ปุ่นอื่นๆเล็กน้อยครับ แต่ส่วนตัวผมมองว่า  ไอ้ที่แพงกว่า มันก็คุณภาพดีกว่าด้วยนะ โดยเฉพาะน้ำมันเครื่องซึ่งเห็นๆกันเลย  :bbbear_34: :bbbear_34:

ออฟไลน์ ScooBy crew

• *
  • Popular Vote : 22

ถ้าซื้อ xv ซึ่งราคาใหม่นี่ถูกกว่า ยี่ห้ออื่นเยอะครับ
ก่อนรับรถดูดีๆรถผมซวยมากก ลูกปืนล้อดังดั้งแต่ป้ายแดง ดูทุกอย่างครับ
ขอเตือนก่อน
แต่ตัวรถดีครับไม่ผิดหวังแต่ประกอบห่วยครับ
Deestone the heart of your control

• *
Re: ถ้า xv เข้าศูนย์ตามกำหนด ทุก 10,000 กม. ประกันขาดไหมครับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2015, 10:01:11 PM »
 :bbbear_34:

ออฟไลน์ IMONAZA

• *
Re: ถ้า xv เข้าศูนย์ตามกำหนด ทุก 10,000 กม. ประกันขาดไหมครับ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2015, 02:13:13 PM »
 :bbbear_19: สมาชิกท่านที่ลงว่าน้ำมันเครื่องคุณภาพ ลองเข้าไปหาขัอมูลดูให้ดีนะครับ ถ้าเทียบราคาของที่ตัวแทนจำหน่ายใส่ให้แล้วจะรู้ว่าในราคานั่นยังมีตัวเลือกอื่นที่ดีมากกว่าพอสมควร เว็บบางอย่างก็บิดเบือน มันเป็นเทคนิคในการเอาเปรียบผู้บริโภคอย่างเราๆท่านๆ....อันนี้ลองหาข้อมูลเชิงลึกดู
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 18, 2015, 02:15:45 PM โดย IMONAZA »

ออฟไลน์ Pern325

• *
  • Popular Vote : 3
  • Oh my god!!
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2015, 03:05:52 PM »
ขายเลยคับ  :bbbear_46:ใช้ HRV เถอะคับ ยังไงMIT ก็ไม่แก้ไขให้ชัวร์