ผู้เขียน หัวข้อ: เบรค WRX ทุกคันมันหนักมันไม่มั่นใจเวลาใช้ความเร็วสูงเหมือนที่ HLM ทดสอบหรือเปล่า  (อ่าน 6444 ครั้ง)

ออฟไลน์ wildstocks

• Sophisticated Member
  • *
  • Popular Vote : 8
  • Sapiens omnia sua secum portat
    • Sapiens omnia sua secum portat
คือสงสัยมากว่าเบรคสำหรับรถแรงแบบนั้นกลับทำได้แย่มากขนาดนี้ สงสัยมากๆ เพราะ ผมเคยลองแต่ก็ขับแค่ 100 กม./ชม. มันก็ปกติดีเลยอยากสอบถามเจ้าของรถตัวจริงหน่อยครับว่า ทั้ง WRX WRX STI ตัวนี้เบรคมันเป็นแบบนั้นในรถลูกค้าไหมเวลาขับความเร้วสูง หรือเป็นเฉพาะรถเทสเท่านั้น

ขอบคุณครับ

ปล. รุ่นนี้ผมเรียกรุ่น "หน้ากากเสือ" ฟังแล้วเท่ดี 555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 11, 2015, 10:44:13 AM โดย wildstocks »

ออฟไลน์ zapdos191

• *
  • Popular Vote : 23
สวัสดีครับ

ถามว่าแย่ขนาดนั้นไหม ผมไม่ได้ขับคันเดียวกับที่ HLM เทสนะครับ แต่รถที่ผมขับเองทุกวันนี้ แป้นเบรคมันหนักนะครับ คือ ถ้าความเร็วไม่เกิน 120 นี่ขับชิลๆ ส้นเท้าวางพื้นปลายเท้าแตะไป ความเร็วก็ลงดีครับ แต่ถ้าเร็วกว่านั้น แล้วค่อนข้างกระชั้น ต้องยกส้นเท้าจากพื้นครับ และใช้แรงเยอะกว่ารถทั่วไปประมาณนึง แต่ถ้าระดับ 200+ นี่ผมยังไม่เคยลองครับ และไม่น่าจะได้ลอง เพราะเมียนั่งด้วยทุกครั้งที่เอารถออก และถนนแถวบ้านมันไม่พาให้วิ่งได้เร็วขนาดนั้น เคยเจอที่ 140 รถเลนซ้ายพุ่งออกมาค่อนข้างกระชั้น ผมก็รู้สึกได้ว่ามันใช้แรงในการเหยียบแป้นเยอะกว่ารถทั่วไปครับ แต่ความเร็วลงดีนะครับ ไม่มี Fade ปัญหามันอยู่ที่แป้น ไม่ใช่ Caliper หรือ ผ้า ครับ

ปล. ผมขับ STi นะ

• *
เคยเข้าศูนย์ไปลองแก้กันยังอะครับ

ออฟไลน์ zapdos191

• *
  • Popular Vote : 23
เคยเข้าศูนย์ไปลองแก้กันยังอะครับ

เอาจริงๆผมชอบให้มันเป็นแบบนี้มากกว่านะ ไม่ได้มีปัญหาอะไร และผมไม่ได้ขับเร็วขนาดนั้น เกรงว่า ยิ่งให้ศูนย์รื้อ อาการจะยิ่งหนักครับ  :bbbear_43: :bbbear_43: :bbbear_43:

ออฟไลน์ mystic

• แก๊งค์ฝั่งธน (มดแคระ)
  • *
  • Popular Vote : 172
  • Gcปลอม
    • http://www.guitarthai.com/classified/question.asp?QID=438207
สวัสดีครับ

ถามว่าแย่ขนาดนั้นไหม ผมไม่ได้ขับคันเดียวกับที่ HLM เทสนะครับ แต่รถที่ผมขับเองทุกวันนี้ แป้นเบรคมันหนักนะครับ คือ ถ้าความเร็วไม่เกิน 120 นี่ขับชิลๆ ส้นเท้าวางพื้นปลายเท้าแตะไป ความเร็วก็ลงดีครับ แต่ถ้าเร็วกว่านั้น แล้วค่อนข้างกระชั้น ต้องยกส้นเท้าจากพื้นครับ และใช้แรงเยอะกว่ารถทั่วไปประมาณนึง แต่ถ้าระดับ 200+ นี่ผมยังไม่เคยลองครับ และไม่น่าจะได้ลอง เพราะเมียนั่งด้วยทุกครั้งที่เอารถออก และถนนแถวบ้านมันไม่พาให้วิ่งได้เร็วขนาดนั้น เคยเจอที่ 140 รถเลนซ้ายพุ่งออกมาค่อนข้างกระชั้น ผมก็รู้สึกได้ว่ามันใช้แรงในการเหยียบแป้นเยอะกว่ารถทั่วไปครับ แต่ความเร็วลงดีนะครับ ไม่มี Fade ปัญหามันอยู่ที่แป้น ไม่ใช่ Caliper หรือ ผ้า ครับ

ปล. ผมขับ STi นะ

ถูกต้องครับ ปัญหาไม่ใช่ คาลิปเปอ แต่เป็นที่ผ้าครับ
85sound and music studio 086-6896625

• *

ถูกต้องครับ ปัญหาไม่ใช่ คาลิปเปอ แต่เป็นที่ผ้าครับ

งงหนักกว่าเดิม zapdos191 บอกเป็นที่แป้นเหยียบนะครับที่หนัก หรือว่าจริงๆแล้วเพราะทาง Subaru ให้ผ้าเกรดต่ำไป อาจเป็น 0-500 พอความเร็วมากๆ 200+ กม./ชม. เลยเอาไม่อยู่ แต่ถ้าเป็นแค่ที่ผ้าจริงผมกว่า 2-3000 โลนี่ต้องรู้เรื่องแล้วนะ มันจะมีอะไรเกี่ยวกับ ฺBrake Pressure Simulator หรือเปล่า?

ออฟไลน์ Thanee

• *
  • Popular Vote : 1
ผ้าเบรคเลยครับ ผมเปลื่ยนแล้ว เห็นผลชัดเจน
ผ้าเบรคผมเปลื่ยนผ้าหน้าหลังอยู่เลยครับ

• *
ผ้าเบรคเลยครับ ผมเปลื่ยนแล้ว เห็นผลชัดเจน
ผ้าเบรคผมเปลื่ยนผ้าหน้าหลังอยู่เลยครับ

ถ้าเจ้าของรถมายืนยันก็จบประเด็น

ออฟไลน์ V.Putin@Productive

• *
  • Popular Vote : 9
ถ้าเปลี่ยนผ้าเบรกแล้วดีขึ้นได้ก็ดีครับ มันจำเป็นมาก

ของ STi นั่นยังพอว่ากันได้ แป้นหนักเหมือน WRX แต่ด้วยแรงเหยียบเท่ากัน STi จะชะลอรถลงเร็วกว่า
ส่วน WRX นั้นพอเจอการตอบสนองของเบรกเข้าไปผมต้องเว้นระยะห่างจากรถคันหน้าเพิ่มกว่าปกติเพราะมันต้องใช้แรงกดมหาศาลมาก เคยขับตาเหยี่ยว WRX รถไทยปี 03 เบรก 4 Pot รถเทสท์ของ MIT, WRX 2.5 ห้าประตูปี 08, WRX STi รถ MIT ปี 2011 คือไม่มีคันไหนต้องใช้แรงเหยียบมากมายแบบรุ่นปัจจุบัน

แต่ถามว่ามันแย่ขนาดนั้นเลยหรือ? ผมยังชั่งใจอยู่ เพราะถ้าเทียบกับ WRX 2.5 ปี08 ไอ้ตัวนั้นแป้นเบรกไม่แข็งเท่า แต่ปัญหาคือวิ่ง 180 กระทืบลงมาเหลือ 100 สองรอบ รอบที่สามเบรกเริ่มลื่นขึ้นอย่างเห็นได้ชัด ..ผมลองแบบเดียวกันนี้ใน WRX ปี 15 นี้..ไม่เป็นนะ นั่ง 4 คนด้วย คือถ้าเท้าคุณมีแรงที่จะเบรก รถมันก็จะเบรกให้ แต่อย่างที่หมอ zapdos บอก ..คือต้องยกเท้าขึ้นเหยียบเต็มๆ ถ้าวางส้นไว้ที่พื้นแล้วเหวี่ยงเท้าไปมาเหยียบ..ไม่เวิร์ค ขับแล้วไม่ชอบ..ไม่ใช่ไม่ชอบสิ..เกลียดเลยจะดีกว่า Confidence in motion แต่ a lot less confidence in stopping the motion อย่างงี้ไม่ไหว

ถ้าใครใช้ WRX 2.0 2015 แล้วเปลี่ยนผ้าเบรกมาแล้วดีขึ้น สงเคราะห์ผมหน่อยนะครับ ผมอยากขอลองดูเบรกสักรอบ ค่าทางด่วนค่าน้ำมันผมจ่ายให้หมด ถ้ามันออกมาเวิร์คผมจะได้แนะให้เปลี่ยนผ้าเบรกกันถ้วนหน้า ยี่ห้อไหนราคาเท่าไหร่เดี๋ยวจะเขียนลงไว้ในรีวิวด้วย

ออฟไลน์ ScooBy crew

• *
  • Popular Vote : 22
มีปัญหาเรื่องเบรคด้วยเหรอคับ มีแต่ปัญหานะ
ผมบอกตรงๆ ดีไซน์ของซูนับวันยิ่งแย่ครับอายุเริ่มเยอะ
พี่ๆ หลายคนในเวบก็ไปใช้ บีเอ็ม โฟล์คก๊อลฟ กันหมด
ยิ่งมาเจอลดราคายังสองแถว ที่ตอนแรกว่าจะลอง brz เลย
ไม่เอาแระรอ m3 ราคาลงดีกว่า
Deestone the heart of your control

• *
มีปัญหาเรื่องเบรคด้วยเหรอคับ มีแต่ปัญหานะ
ผมบอกตรงๆ ดีไซน์ของซูนับวันยิ่งแย่ครับอายุเริ่มเยอะ
พี่ๆ หลายคนในเวบก็ไปใช้ บีเอ็ม โฟล์คก๊อลฟ กันหมด
ยิ่งมาเจอลดราคายังสองแถว ที่ตอนแรกว่าจะลอง brz เลย
ไม่เอาแระรอ m3 ราคาลงดีกว่า

นอกเรื่องนอกประเด็น

ออฟไลน์ 18plus

• *
  • Popular Vote : 0
  • มือใหม่หัดขับ
อยากทราบว่า ถ้าต้องเปลี่ยนผ้าเบรค ต้องใช้ยี่ห้ออะไรครับ  :bbbear_22:

ออฟไลน์ CHUND

• *
  • Popular Vote : 27
เลือผ้าเบรคเกรดที่่ทนความร้อนสูงๆ เกินกว่า 500 ํC ขึ้นไป   ไม่เฟดเร็วเกินไป   
                                          หรือพวกตระกูล 0-800 ํC  ก็ดี

ที่เห็นผ่านตาบ่อยๆ   มีให้หลายยี่ห้อ  เช่น   Endless  /  Dixcel  /  Project  มิว     หรืออื่นๆ  ที่ได้มาตรฐาน

ข้อเสียก็มี   เช่น  เบรคความเร็วต่ำใกล้หยุดมีเสียงดังบ้าง   กินจานเบรค   จานเบรคสืกหรอเร็ว   ตอนอุณหภูมิเย็นๆ  ผ้าเบรคจับตัวยังไม่ค่อยดี  จนกว่าร้อนถึงอุณหภูมิที่เหมาะสม
                     ราคาแพงหน่อย   แต่เบรคหยุดมั่นใจกว่าแน่นอน 

ออฟไลน์ 18plus

• *
  • Popular Vote : 0
  • มือใหม่หัดขับ
เลือผ้าเบรคเกรดที่่ทนความร้อนสูงๆ เกินกว่า 500 ํC ขึ้นไป   ไม่เฟดเร็วเกินไป   
                                          หรือพวกตระกูล 0-800 ํC  ก็ดี

ที่เห็นผ่านตาบ่อยๆ   มีให้หลายยี่ห้อ  เช่น   Endless  /  Dixcel  /  Project  มิว     หรืออื่นๆ  ที่ได้มาตรฐาน

ข้อเสียก็มี   เช่น  เบรคความเร็วต่ำใกล้หยุดมีเสียงดังบ้าง   กินจานเบรค   จานเบรคสืกหรอเร็ว   ตอนอุณหภูมิเย็นๆ  ผ้าเบรคจับตัวยังไม่ค่อยดี  จนกว่าร้อนถึงอุณหภูมิที่เหมาะสม
                     ราคาแพงหน่อย   แต่เบรคหยุดมั่นใจกว่าแน่นอน
ขอบคุณมากคร๊าบบบ