ผู้เขียน หัวข้อ: ความรู้สึกเมื่อได้ขับ Subaru Forester XT  (อ่าน 13264 ครั้ง)

ออฟไลน์ jonny

• *
  • Popular Vote : 4
Re: ความรู้สึกเมื่อได้ขับ Subaru Forester XT
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 23, 2015, 01:24:35 AM »
ก่อนผมเลือกsubaru  ผมก็ได้ไปเทส. crv. cx5. crv. เครื่องกับเกียรผมว่าเก่าไปหน่อย. cx5. ดีเซล. ช่วงล่างใช้ได้ เกียรดี. แต่เสียงดังมาก. ดังกว่าcrv. ซึ่งผมก็แปลกใจ. ว่าทำไหม.  ผมถามคนขาย. เค้าก็บอกมันก็ดังแบบนี้.  ผมอยู่ต่างจังหวัดเวลาเดินทาง. มันยาวนาน.  ผมไม่อยากทนฟัง.  อีกอันคือ. เวลาเทสรถ. ผมจะเอาลูกไปนั่งด้วย.  ลูกยังบอก. cx5. เบาะหลังนั่งไม่สบาย
ส่วน. subaru. ที่เลือก. คือ. เครื่องยนต์.  ที่มีจุดศูยน์ถ่วงที่ต่ำ.  อันนี้เป็นจุดขายของsubaru. การทรงตัวดีครับผมชอบ. ส่วนเรื่องเบาะ.  คุณพูดถูก. เพราะสั่งตัดใหม่ในบ้านเรา.   แต่ของผม.  เป็นเบาะผ้าจากญี่ปุ่น.  ผมไม่เอาเบาะหนัง. ด้วยเหตุผลเดียวกับคุณ.  แต่ความแข็งของเบาะ.  ผมว่านั่งสบายกว่า cx5 ลูกๆไม่มีใครบ่น
ช่วงล่าง. ผมว่าขับขี่แล้วสบายใจนุ่มหนึบ.  บ้างครั้งยังอยากได้แข็งกว่านี้นิดนึง.  พอไปถึง180มันเริ่มลอย. cx5. จะแข็งกว่าด้วย

คันเก่าใช้. x3. e83. แข็งกว่านี้เยอะ. ทนใช้มา7ปี

คนใช้subaruมีความบ้าส่วนตัว.  แต่มันมีเหตุผลของตัวมันเอง :bbbear_47:

ออฟไลน์ Weebee74

• *
  • Popular Vote : 6
Re: ความรู้สึกเมื่อได้ขับ Subaru Forester XT
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 25, 2015, 12:00:56 PM »
ผมใช้forester 2.0xs ตัวเก่าครับตอนที่ซื้อก้อแค่อยากได้suv บอกคำเดียวว่า คันนี้เป็นคันแรกและคันสุดท้ายครับsubaru
เสียงห้องโดยสารดังมาก ผมขับ vigo ยังเงียบกว่าเลย ช่วงล่างเบาๆออกจะย้วยๆด้วย อุปกรณ์ที่ให้มาพิจารณาดีๆ ไม่คุ้มเลย 1.79 ล้าน
ส่วนไอ้ศูนย์ถ่วงต่ำอะไรที่เอามาเป็นจุดขายมันไม่ได้แตกต่างอะไรกับเครื่องแถวเรียงเลย ผมขับcrv ของแฟนยังขับสบายกว่าเลยไม่ได้รู้สึกว่ามันจะคว่ำเพราะเครื่องแถวเรียงวางขวางเลย อาจมีบ้างคนบอกเพราะผมไม่สาดโค้งหนักๆ ก้อแล้วในชีวิตประจำวันจริงๆ มีใครต้องสาดขนาดนั้นครับ ไปดูสตั้นโชว์ แล้วก้อบอกว่ารถเค้าดี ใครมันจะขับตะแครง2ล้อแบบนั้นครับ
ผมใช้มา3ปีเริ่มปีที่2เสียงดังก๊อบแก๊บตรงโน้นตรงนี้ด้วยความที่เป็นชิ้นส่วนพลาสติกซะส่วนใหญ่
X3 โฉมแรกผมก้อเคยครับเสียงก้อดังเพราะเครื่องดีเซลผมยอมรับ แต่มันคนละเรื่องกับเสียงภายนอกที่เข้ารถของforester ของผมเลย
มีอย่างเดียวที่ผมชอบ เวลาจอดปั้มน้ำมันเข้าห้องน้ำ ออกมาแล้วไม่เคยงงว่าคันไหนรถเรากันแน่ อย่างเดียวจริงๆที่ภูมิใจกับforesterของผม
ผมโพสต์แบบนี้เพราะประสบกับตัวเองแบบนี้ forester 2.0xs MY2012. ส่วนรุ่นอื่นตัวอื่นผมไม่ทราบ

ออฟไลน์ mekong

• *
  • Popular Vote : 0
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 28, 2015, 12:43:37 AM »
ก่อนปีใหม่ผมมีโอกาสทดลองขับที่ศูนย์ปทุม ก็ขอให้ความเห็นเผื่อจะเป็นประโยชน์บ้างนะครับ

คือ ผมใช้ CR-V Gen.2 มานานมาก (เข้าปีที่ 13) ซึ่งส่วนที่ผมชอบมากที่สุดของรถเก่าคันนี้คือ ทัศนะวิสัย และ ความโปร่งโล่ง ของห้องโดยสาร ...จะเปลี่ยนรถตั้งกะ 6 ปีที่แล้วก็ยังหารถที่ถูกใจไม่ได้สักที ...แต่พอได้ลอง Forester ...ก็ประทับใจมากครับ ทั้งทัศนะวิสัยและความโปร่งของห้องโดยสาร เอาชนะใจผมได้หมด

ส่วนวัสดุภายใน อุปกรณ์ที่มีมาให้ ...สำหรับผมนั้นเหมาะสมและดีเกินพอ เนื่องจากผมชอบรถที่ทำให้เรารู้สึกว่า "ไม่ต้องดูแลมันมาก ใช้ๆ ไป ฝนตก แง้มหน้าต่าง เพื่อกระทำความชั่ว (สูบบุ...) ได้อย่างสบายใจ" และ Forester มันก็ให้อารมณ์เหมือนกับเจ้า CR-V คันเก่าของผม (...เรื่องนี้ทำให้ผมทำใจเปลี่ยนไปใช้ CR-V Gen.3 และ Gen.4 ไม่ได้สักที)

สำหรับการขับขี่ ทั้งอัตราเร่ง การควบคุมบังคับ เบรค และช่วงล่าง ...ผมว่า มันดีมากๆ ในกลุ่ม SUV ด้วยกัน (เปรียบเทียบกับรถคันอื่นๆ ของคนในครอบครัวและเพื่อนที่ผมเคยเอามาขับบ่อยๆ ทั้ง Fortuner, CR-V Gen.3 & 4, Freelander, Pajero, Harrier, Jeep Cherokee, Ford Escape ...ก็ไม่่รู้ทำไม บ้านผมใช้กันแต่ SUV) คือ มันไม่ได้ดีแบบโดดออกจากเพื่อนแบบสุดโต่ง แต่มันก็ดีพอที่จะทำให้่เราขับรถช่วงล่างสูง ตัวถังใหญ่ โดยใช้ความเร็วและเข้าโค้งได้อย่างสบายอกสบายใจ

...สรุปคือ ผมชอบเจ้า Forester นะ ...แต่พอดูราคา ก็เลยคิดหนัก เพราะแม้ว่าค่าตัวจะสมน้ำสมเนื้อกับสมรรถนะ แต่ผมก็ยังรู้สึกว่า หากไม่ใช้รถนำเข้า และเอามาประกอบในไทยหรืออาเซียนล่ะก็ ฮึ่ม สุดท้ายเลยไปถอยเจ้า XV เพราะให้ภรรยาใช้เป็นหลัก ส่วนตัวเองขับคันเก่าต่อไป จนกว่าจะพังกันไปข้าง ...วันก่อนเอาเจ้า XV ไปศูนย์ก็เปรยกับเจ้าหน้าที่ศูนย์ว่า จริงๆ ผมชอบ Forester นะ แต่ติดเรื่องราคาที่มันโดดจากภาษีนำเข้า ...เลยได้ยินเสียงกระซิบ (ที่เชื่อว่าหลายท่านคงทราบแล้ว) ตามลมลอยมาว่า มันอาจจะเข้ามาประกอบในไทยภายในปีนี้ ...แม้ว่าจะไม่ใช่ตัว Turbo ...เป็น 2.0i ธรรมดา แต่หากทำราคามาไม่เกิน 1.3 - 1.5 ล. ผมว่า น่าคิดเลยนะ (แม้ว่าหน้าตาอาจจะดูไม่มีเสน่ห์มากนักก็ตาม)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2015, 12:50:33 AM โดย mekong »

ออฟไลน์ FozMedic

• ซูบี้กู้ชีพ
  • *
  • Popular Vote : 23
  • confidence in wonton
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 28, 2015, 07:25:01 AM »
เรื่อง Forester SJ ประกอบไทยผมหาข่าวไม่เจอนะ แต่เคยเจอข่าวนี้นานแล้วว่าจะประกอบในมาเลย์ปี 59 http://www.livelifedrive.com/malaysia/news/view/132299/tan-chong-to-locally-assemble-subaru-forester-in-malaysia-in-2016

ไทยเราเห็นว่าอาจได้รถเก๋งกลุ่ม impreza (หน้าตาเหมือน xv ไม่ยกสูง) หรือ legacy/outback มากกว่าครับ แล้วก็คงไม่ใช่ปีนี้แน่ๆ แต่เฮีย Glen tan เคยพูดว่าจะทำก่อนปี 2019..... 55555 (อีกนานโคตร)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2015, 07:29:38 AM โดย FozMedic »
-------------------------------
2013 Subaru Forester 2.0xt

ออฟไลน์ Kmitl@Ku

• Boxer's Farmer. เกษตรกรไทยหัวใจบ็อคเซอร์
  • *
  • Popular Vote : 26
  • Gc OTOP
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 28, 2015, 08:45:03 AM »
ขอตอบแบบที่ได้สัมผัสกับsubaru มานะครับแต่ไม่เคยขับเจ้าฟอเรดเตอร์แบบจริงจังๆเคยเทสรถที่ศูนย์อย่างเดียวเลยไม่กล้าให้ความเห็นในเฉพาะรุ่นนี้

....จากที่เคยใช้ subaru มา...subaru ไม่ใช่รถที่นิ่มนวลขับสบายๆแบบฟิวรถเก่ง เอาไปถ้าเอาเทียบกับcrv สู้crv ไม่ได้เรื่องนี้ subaru จะกระด้างกว่าในทางปกติเรียบๆ...แต่ๆถ้าได้ลองวิ่งทางที่ขลุขละหน่อยในความเร็วสูงแบบเดินทางปกติๆกล้ารับรองเลยว่าซับแรงได้เยอะกว่าพวกcrv,cx5 แน่นอนครับรูดได้ด้วยความมั่นใจ...อ่ออีกอย่างนึงคนใช้subaru อะไหล่ช่วงล่างทนมากครับ....

....ในกรณีความเร็วสูงๆผมว่าการทรงตัวและเรื่องระบบเบรคมั่นใจได้เลยครับ....ในรถที่ราคาระดับเดียวกันหรือใกล้เคียงกัน
และ
....ในเรื่องระบบที่เป็นจุดขายของsubaru ในเรื่อง asymmetric awd
บางท่านอาจจะขับดูแล้วยังไม่เห็นความแตกต่างจากรถปกติทั่วไป...หรือบางท่านก็ให้ความเห็นว่าไม่ได้ขับเร็วสาดโค้งกันขนาดนั้น...แต่อยากให้มองอีกมุมนึงถ้าวันนึงกำลังเดินทางกับครอบครัวเกิดเหตุการณ์ต้องหักหลบกะทันหัน แล้วคุณจะเข้าใจและรู้ข้อดีของมัน....ซึ่งหาจากรถอื่นในราคาแค่นี้ไม่ได้แค่ครั้งเดี่ยวก็เกินคุ้มแล้วกับชีวิตของคนในครอยครัวเรา
....เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับที่เจอมาแล้วเอามาเล่าให้ฟังในมุมมองของผม...ซึ่งในขีวิตปกติผมก็ไม่ได้ใช้แต่เจ้าsubaru.ในทำงานผมก็ขับกะบะวีโก้โฟวิลปกติๆเข้าสวนทำงาน...แต่ถ้าไปไหนไกลๆก็จะเลือกไปกับsubaru ล่าสุดขับรถเที่ยวหลังปีใหม่ขับจากนครศรีธรรมราชไปเชียงรายวนเข้าเชียงใหม่ก็ขับ subaru xv ไปบอกได้เลยเป็นรถที่คุ้มค่ากับราคามาก....

ออฟไลน์ mystic

• แก๊งค์ฝั่งธน (มดแคระ)
  • *
  • Popular Vote : 172
  • Gcปลอม
    • http://www.guitarthai.com/classified/question.asp?QID=438207
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 28, 2015, 06:08:47 PM »
ขอตอบแบบที่ได้สัมผัสกับsubaru มานะครับแต่ไม่เคยขับเจ้าฟอเรดเตอร์แบบจริงจังๆเคยเทสรถที่ศูนย์อย่างเดียวเลยไม่กล้าให้ความเห็นในเฉพาะรุ่นนี้

....จากที่เคยใช้ subaru มา...subaru ไม่ใช่รถที่นิ่มนวลขับสบายๆแบบฟิวรถเก่ง เอาไปถ้าเอาเทียบกับcrv สู้crv ไม่ได้เรื่องนี้ subaru จะกระด้างกว่าในทางปกติเรียบๆ...แต่ๆถ้าได้ลองวิ่งทางที่ขลุขละหน่อยในความเร็วสูงแบบเดินทางปกติๆกล้ารับรองเลยว่าซับแรงได้เยอะกว่าพวกcrv,cx5 แน่นอนครับรูดได้ด้วยความมั่นใจ...อ่ออีกอย่างนึงคนใช้subaru อะไหล่ช่วงล่างทนมากครับ....

....ในกรณีความเร็วสูงๆผมว่าการทรงตัวและเรื่องระบบเบรคมั่นใจได้เลยครับ....ในรถที่ราคาระดับเดียวกันหรือใกล้เคียงกัน
และ
....ในเรื่องระบบที่เป็นจุดขายของsubaru ในเรื่อง asymmetric awd
บางท่านอาจจะขับดูแล้วยังไม่เห็นความแตกต่างจากรถปกติทั่วไป...หรือบางท่านก็ให้ความเห็นว่าไม่ได้ขับเร็วสาดโค้งกันขนาดนั้น...แต่อยากให้มองอีกมุมนึงถ้าวันนึงกำลังเดินทางกับครอบครัวเกิดเหตุการณ์ต้องหักหลบกะทันหัน แล้วคุณจะเข้าใจและรู้ข้อดีของมัน....ซึ่งหาจากรถอื่นในราคาแค่นี้ไม่ได้แค่ครั้งเดี่ยวก็เกินคุ้มแล้วกับชีวิตของคนในครอยครัวเรา
....เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับที่เจอมาแล้วเอามาเล่าให้ฟังในมุมมองของผม...ซึ่งในขีวิตปกติผมก็ไม่ได้ใช้แต่เจ้าsubaru.ในทำงานผมก็ขับกะบะวีโก้โฟวิลปกติๆเข้าสวนทำงาน...แต่ถ้าไปไหนไกลๆก็จะเลือกไปกับsubaru ล่าสุดขับรถเที่ยวหลังปีใหม่ขับจากนครศรีธรรมราชไปเชียงรายวนเข้าเชียงใหม่ก็ขับ subaru xv ไปบอกได้เลยเป็นรถที่คุ้มค่ากับราคามาก....

เขียนได้ดีเลยครับพี่ชาย   

ครั้งเดียวทีช่วยชีวิตเรา ก็เกินพอแล้ว ใครไม่เคยเจอเหตุการนั้น คงไม่เข้าใจ เพราะผมเจอมาแล้วกับตัวเอง ส่วนใครชอบ ก็ซื้อ ใครไม่ชอบ ขับแล้วรุ้สึกว่ามัน ห่วย มันไม่ดี ก็ไม่ต้องไปซื้อมาใช้ครับ
85sound and music studio 086-6896625

ออฟไลน์ Hankhardcore

• *
  • Popular Vote : 8
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 28, 2015, 07:09:34 PM »

เขียนได้ดีเลยครับพี่ชาย   

ครั้งเดียวทีช่วยชีวิตเรา ก็เกินพอแล้ว ใครไม่เคยเจอเหตุการนั้น คงไม่เข้าใจ เพราะผมเจอมาแล้วกับตัวเอง ส่วนใครชอบ ก็ซื้อ ใครไม่ชอบ ขับแล้วรุ้สึกว่ามัน ห่วย มันไม่ดี ก็ไม่ต้องไปซื้อมาใช้ครับ

:bbbear_34: :bbbear_34: :bbbear_34: สนับสนุนความคิดเห็นครับ

ออฟไลน์ mystic

• แก๊งค์ฝั่งธน (มดแคระ)
  • *
  • Popular Vote : 172
  • Gcปลอม
    • http://www.guitarthai.com/classified/question.asp?QID=438207
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 30, 2015, 01:49:03 AM »

:bbbear_34: :bbbear_34: :bbbear_34: สนับสนุนความคิดเห็นครับ

:bbbear_9: ^^
85sound and music studio 086-6896625