ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องร้อนแล้วเดินไม่เรียบคับ  (อ่าน 9614 ครั้ง)

ออฟไลน์ jho

• *
  • Popular Vote : 0
เครื่องร้อนแล้วเดินไม่เรียบคับ
« เมื่อ: ธันวาคม 24, 2014, 08:28:50 PM »
เดินไม่เรียบตอนเครื่องร้อนคับ สะดุดมากๆ ลองเปลี่ยน แอโฟ หัวเทียน  หัวฉีด คอย ไอเดิ้ลแอร ทอตเทิ้ล tps โอทู  เอ็กซอส แล้วยังไม่หายเลยคับ ทำไงดีรบกวนขอคำแนะนำทีคับ เหนื่อยๆ อาการนี่หนักตอนเครื่องร้อนเลยคับ GC  คอแดงคอยกลาง คับ

ออฟไลน์ kudo

• *
  • Popular Vote : 3
Re: เครื่องร้อนแล้วเดินไม่เรียบคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2014, 04:16:03 PM »
รถผมไม่เป็นนะครับ แต่ว่ารถที่บ้านอีกคัน ช่วงเครื่องเย็นหลังสตาร์ทใหม่ๆ เครื่องมันจะเสียงดัง และรอบขึ้นมาประมาณ 1200 เดินไม่ค่อยเรียบครับ
ผมคาดว่าน่าจะเป็นเพราะรอบมันจัดกว่า และเป็นช่วงจังหวะจะเปลี่ยนเกียร์ขึ้นพอดี พอเราออกตัวมันจะพุ่งๆ หน่อย
ลองดูท่านอื่นมาช่วยตอบครับ

ออฟไลน์ ningnong_ptt

• *
  • Popular Vote : 7
Re: เครื่องร้อนแล้วเดินไม่เรียบคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 11, 2015, 08:51:57 AM »
ถ้ายังหาไม่เจอลองดูพวกสาย ไอน้ำมันเครื่องต่างๆ เช่น ไอน้ำมันฝาสูบต่างๆว่ามีรอยรั่วหรือเปล่าครับ ผมเคยเจอสาเหตุนี้ พออุดแล้วนิ่งเลย

ออฟไลน์ ValenDear

• *
  • Popular Vote : 28
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 11, 2015, 11:14:03 AM »
เคยใช้เครื่องซีเล็คจิ้มตั้งค่าเดินเบาหรือยังครับ

ออฟไลน์ ong_cm

• *
  • Popular Vote : 3
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 15, 2015, 08:30:25 AM »
เหลือ ปั๊มเบนซินในถัง กับ เซ็นเซอร ข้อเหวี่ยง เช็คหรือยัง อันหลังน่าสงสัยครับ

ออฟไลน์ ReTRO RACER

• เขาเรียกผมว่า "เด็กเชียร์ซู"
  • *
  • Popular Vote : 52
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 15, 2015, 01:04:46 PM »
ของเพื่อนผมมีอาการเครื่องร้อนแล้วสตาร์ทยาก บางทีสตาร์ทไม่ติดเลยต้องรอเครื่องเย็นถึงสตาร์ทได้ เขาเปลี่ยนเซนเซอร์ข้อเหวี่ยง กับเซนเซอร์แคมชาร์ฟแล้วหายครับ ยังไงลองเช็คตรงนี้ดู เผื่อจะเกี่ยวกัน
เกลียดจริงๆพวก "มือถือสาก ปากถือศีล ชอบสร้างภาพ เก่งแต่ปาก"

ออฟไลน์ kaitone

• *
  • Popular Vote : 1
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 07, 2015, 09:57:59 PM »
เซ็นเซอร ข้อเหวี่ยง(เคยเจอปันหานี้กับbmw)

ออฟไลน์ Ekkturbo

• *
  • Popular Vote : 1
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 29, 2016, 03:49:08 AM »
ลองวัดกำลังอัดดูรึยังครับ

ออฟไลน์ kongbuic

• Confidence in Motion
  • *
  • Popular Vote : 30
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 29, 2016, 08:18:56 AM »
ไม่เรียบตอนจอดนิ่งๆ หรือเร่งสะดุดครับ
ขออภัย! มือใหม่หัดขับ

ออฟไลน์ Aj.Moo

• *
  • Life is a travel
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2016, 03:16:37 PM »
อาการเดียวกันเลยครับ เพิ่งจะเป็นวันนี้เอง เช้า start วิ่งออกไปดี ๆ ประมาณ ครึ่ง ชม. หลังจากนั้นจอดติดไฟแดงอยู่มีอาการสะดุด ตอนเดินเบาและเร่งก้อสะดุด บางจังหวะ ตอนนี้ยังวิเคราะห์อาการไม่เจอ

เบื้องต้นสันนิฐานว่าเป็นจากคอย เพราะว่าเคยเจอปัญหาแบบนี้ตอนใช้ Toyota

อย่างไรถ้าแก้ไขปัญหาเรียบร้อยจะแจ้งให้เพือนๆ ทราบถึงการแก้ไขปัญหาครับ

เบื้องต้นของผมเช็คโค๊ดแล้วเจอ โค๊ด 23 คือแอร์โฟ มีปัญหา

อย่างไรถ้าเปลี่ยนแอร์โฟ แล้วผลเป็นอย่างไรจะมาเล่าให้ฟังต่อครับ.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 13, 2016, 05:22:59 PM โดย Aj.Moo »

ออฟไลน์ Aj.Moo

• *
  • Life is a travel
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2016, 09:33:36 AM »
 :bbbear_13: :bbbear_13:

อัพเดทผลการแก้ไขปัญหา

ปรากฏว่าปัญหาเกิดจากน้ำลงปลั๊กหัวเทียนสูบ 4 เลยทำให้กระแสไฟรั่วทำให้หัวเทียนจุดระเบิดไม่สมบูรณ์

วิธีแก้ไขปัญหาถอดหัวเทียนออกมาแล้ว ทำความสะอาดหัวเทียน แล้วใส่กลับเข้าไป อาการทุกอย่างหายเป็นปกติครับ.