ผู้เขียน หัวข้อ: กำลังศึกษา Gc  (อ่าน 6639 ครั้ง)

ออฟไลน์ madeinusa90s

• *
  • Popular Vote : 0
กำลังศึกษา Gc
« เมื่อ: ตุลาคม 23, 2014, 02:09:57 AM »
ผมอยากได้รถ Gc มาใช้สักคันอ่ะครับ แต่ติดอยู่ตรงที่ กังวลเรื่องค่ารักษาจุกจิก ตามภาษาคนไม่เคยขับซู เลยอยากได้คำแนะนำสักหน่อย
อยากได้รถมาใช้งานทุกวัน คงไม่ทำเครื่องมากมายนัก ขับเน้นหล่อๆ แต่งภายนอกนิดหน่อย อยากทราบว่า ค่าmaintenance จะสูงเท่าไหร่ญี่ปุ่นไหม
ตอนนี้ส่วนตัวใช้ yaris ก็ไม่จุกจิกเท่าไหร่ เลยอยากทราบอ่ะครับ แล้วเรื่องราคาด้วยอ่ะครับ

ออฟไลน์ mystic

• แก๊งค์ฝั่งธน (มดแคระ)
  • *
  • Popular Vote : 172
  • Gcปลอม
    • http://www.guitarthai.com/classified/question.asp?QID=438207
Re: กำลังศึกษา Gc
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2014, 02:29:07 AM »
ทำให้จบ รับรองใช้ยาวครับ ดูและตามระยะครับ  :bbbear_43: :bbbear_43:
85sound and music studio 086-6896625

• *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2014, 02:45:55 AM »
มีงบสัก 3-4 แสน +- 50000 นี้พอหา gc8 จบๆ ไหวไหมครับ

ออฟไลน์ xs240

• *
  • Popular Vote : 3
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2014, 06:34:29 AM »
สบายเลยคับ

ออฟไลน์ kongbuic

• Confidence in Motion
  • *
  • Popular Vote : 30
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2014, 10:31:48 AM »
ลองมองค่าใช้จ่าย 2 ส่วนดูครับ ส่วนแรกค่าอะไหล่ที่เสื่อมตามอายุการใช้งาน เช่นบูชปีกนก ยางขอบประตู ฯลฯ พวกนี้เบิกใหม่ไม่ถูกเหมือนรถญี่ปุ่นประกอบบ้านเราแน่ แต่ถือว่าทนมาก (อะไหล่แท้นะ) อย่างบูชปีกนกหน้าต่อข้าง โตโยต้าเบิกศูนย์ 400 มาทั้งชิ้น เบนซ์c w203 1700 เฉพาะบูช subaru gc 2400 เฉพาะบูช เห็นว่าแพงกว่าพอควร แต่อิมใหญ่สุดเพื่อรองรับภาระมากสุด แถมทนกว่าด้วย (เบนซ์วิ่งแสนนิดๆโดนไปสองชุดละ) อิมเผลอรูดรางรถไฟเพราะทางมืด มาประมาณ 160 ศูนย์เพี้ยนนิดหน่อย ช่วงล่างล้อก้านวีไม่เป็นไรเลย

อีกส่วนค่าอะไหล่สิ้นเปลืองจากเดิมถ่ายน้ำมันเครื่องเกรดธรรมดาโตโยต้าประมาณ 600 บาทใช้สามลิตรกว่า อิมใช้ 4.5 ลิตร ตก 2300 ขึ้นไป แล้วแต่น้ำมันที่ใช้ น้ำมันบางยี่ห้อ 4ลิตร/แกลลอน แปลว่าต้องมี 2แกลลอน หรือ ซื้อขวด 1 ลิตรเพิ่ม ยี่ห้อไหน 5 ลิตรก็สบายหน่อย (แต่ถูกใจรึเปล่าอีกเรื่องนึง) เจ้าของอิมส่วนมากที่รู้จักถ่ายกันที่ 5000km+นิดหน่อยเพื่อความสบายใจ เพราะส่วนมากเท้าหนักทุกคน ถ้าเป็นรถใช้ประจำนอกจากค่าน้ำมันที่เจอแล้วจะมีค่านมค.ที่แพงขึ้น 3-4 เท่าบนระยะทางใช้งานเท่ากัน (ค่าไส้กรองน้ำมันต่างกันไม่เกิน 100 บาท) อย่างอื่นเช่นแบต น้ำยาหม้อน้ำก็น่าจะไม่ต่างกะยาริส

ส่วนคำว่าจุกจิกคุณเจอแน่อายุรถที่เก่าสุดของ gc ก็ 20 ปีนะครับระบบไฟ มอเตอร์ กลอนประตู ท่อน้ำมัน ปั๊ม ซีลยางต่างๆคุณต้องซ่อมแน่ ตามที่สมาชิกท่านอื่นบอกไว้เลย คือเผื่อซ่อมไว้ 50,000 บาท รถผมตอนซื้อมารถวิ่ง 64000 โลแท้ ยังโดนค่าซ่อมไปสี่หมื่นกว่า เพราะถึงรถวิ่งน้อยไม่ได้แปลว่าจอดเฉยๆจะไม่เสื่อม โชคดีอย่างคือเจ้าของซูบารุโดยมากจะรักและดูแลรถเป็นอย่างดีงบที่คุณมีหารถสภาพดีๆได้สบาย เหลือแต่ค่าบำรุงรักษาว่าไหวไหมลองคิดดีๆ ผมเห็นเด็กวัยเริ่มทำงาน เด็กมหาลัย อยากได้รถแรงใช้งานแต่สุดท้ายไปไม่รอดมาเยอะละ เอาแค่ค่าน้ำมันนี่ต้องเจียดค่าขนมมาเติม ตอนซ่อมก็ยำๆไปก่อนให้พอใช้ได้ สุดท้ายก็ปล่อยไม่เหลือราคา (อย่าลืมว่าซูบารุไม่เหมือนพวกนิสสันเซฟิโร่ โตต้า AE ที่เอาอะไหลรุ่นแรงๆใหม่ๆมายำใส่ได้หลายๆรุ่น แถมมีของเพียบ ราคาถูกกว่าอิมเยอะ) ไม่ก็เจ้าของใหม่ดูไม่เป็นก็ซวยไป มีคนรู้จักดูไม่เป็นโดนมาก็สงสาร ไล่ซ่อมไม่จบ เสียดายรถน่ะครับ ดีๆเหลือไม่มากละ ขออภัยที่ร่ายมายาวคับ
ขออภัย! มือใหม่หัดขับ

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2014, 01:19:35 PM »
ลองมองค่าใช้จ่าย 2 ส่วนดูครับ ส่วนแรกค่าอะไหล่ที่เสื่อมตามอายุการใช้งาน เช่นบูชปีกนก ยางขอบประตู ฯลฯ พวกนี้เบิกใหม่ไม่ถูกเหมือนรถญี่ปุ่นประกอบบ้านเราแน่ แต่ถือว่าทนมาก (อะไหล่แท้นะ) อย่างบูชปีกนกหน้าต่อข้าง โตโยต้าเบิกศูนย์ 400 มาทั้งชิ้น เบนซ์c w203 1700 เฉพาะบูช subaru gc 2400 เฉพาะบูช เห็นว่าแพงกว่าพอควร แต่อิมใหญ่สุดเพื่อรองรับภาระมากสุด แถมทนกว่าด้วย (เบนซ์วิ่งแสนนิดๆโดนไปสองชุดละ) อิมเผลอรูดรางรถไฟเพราะทางมืด มาประมาณ 160 ศูนย์เพี้ยนนิดหน่อย ช่วงล่างล้อก้านวีไม่เป็นไรเลย

อีกส่วนค่าอะไหล่สิ้นเปลืองจากเดิมถ่ายน้ำมันเครื่องเกรดธรรมดาโตโยต้าประมาณ 600 บาทใช้สามลิตรกว่า อิมใช้ 4.5 ลิตร ตก 2300 ขึ้นไป แล้วแต่น้ำมันที่ใช้ น้ำมันบางยี่ห้อ 4ลิตร/แกลลอน แปลว่าต้องมี 2แกลลอน หรือ ซื้อขวด 1 ลิตรเพิ่ม ยี่ห้อไหน 5 ลิตรก็สบายหน่อย (แต่ถูกใจรึเปล่าอีกเรื่องนึง) เจ้าของอิมส่วนมากที่รู้จักถ่ายกันที่ 5000km+นิดหน่อยเพื่อความสบายใจ เพราะส่วนมากเท้าหนักทุกคน ถ้าเป็นรถใช้ประจำนอกจากค่าน้ำมันที่เจอแล้วจะมีค่านมค.ที่แพงขึ้น 3-4 เท่าบนระยะทางใช้งานเท่ากัน (ค่าไส้กรองน้ำมันต่างกันไม่เกิน 100 บาท) อย่างอื่นเช่นแบต น้ำยาหม้อน้ำก็น่าจะไม่ต่างกะยาริส

ส่วนคำว่าจุกจิกคุณเจอแน่อายุรถที่เก่าสุดของ gc ก็ 20 ปีนะครับระบบไฟ มอเตอร์ กลอนประตู ท่อน้ำมัน ปั๊ม ซีลยางต่างๆคุณต้องซ่อมแน่ ตามที่สมาชิกท่านอื่นบอกไว้เลย คือเผื่อซ่อมไว้ 50,000 บาท รถผมตอนซื้อมารถวิ่ง 64000 โลแท้ ยังโดนค่าซ่อมไปสี่หมื่นกว่า เพราะถึงรถวิ่งน้อยไม่ได้แปลว่าจอดเฉยๆจะไม่เสื่อม โชคดีอย่างคือเจ้าของซูบารุโดยมากจะรักและดูแลรถเป็นอย่างดีงบที่คุณมีหารถสภาพดีๆได้สบาย เหลือแต่ค่าบำรุงรักษาว่าไหวไหมลองคิดดีๆ ผมเห็นเด็กวัยเริ่มทำงาน เด็กมหาลัย อยากได้รถแรงใช้งานแต่สุดท้ายไปไม่รอดมาเยอะละ เอาแค่ค่าน้ำมันนี่ต้องเจียดค่าขนมมาเติม ตอนซ่อมก็ยำๆไปก่อนให้พอใช้ได้ สุดท้ายก็ปล่อยไม่เหลือราคา (อย่าลืมว่าซูบารุไม่เหมือนพวกนิสสันเซฟิโร่ โตต้า AE ที่เอาอะไหลรุ่นแรงๆใหม่ๆมายำใส่ได้หลายๆรุ่น แถมมีของเพียบ ราคาถูกกว่าอิมเยอะ) ไม่ก็เจ้าของใหม่ดูไม่เป็นก็ซวยไป มีคนรู้จักดูไม่เป็นโดนมาก็สงสาร ไล่ซ่อมไม่จบ เสียดายรถน่ะครับ ดีๆเหลือไม่มากละ ขออภัยที่ร่ายมายาวคับ
เอาจริงๆ ผมก็เป็นเด็กมหาลัยคนนึงและครับ แต่อยากขับรถในฝัน ฮ่าๆ แต่ก็ลองศึกษาดู ที่บ้านก็ชอบรถเหมือนกันนะครับ  แต่กลัวการซ่อมจุกจิก ซ้อมไม่จบไม่สิ้น
ถ้าในงบที่ผมตั้งหา Gc8 เดิมๆ ที่ทำมาจบ ๆ เรื่องปัญหาการจุกจิก ก็อาจจะน้อยลง ผมเข้าใจถูกไหมครับ เรื่องค่าน้ำมัน ผมรับได้นะครับ แต่ที่บ้านจะรับไม่ได้ เรื่องการซ้อม ไม่จบไม่สิ้นอ่ะครับ ทีบ้านเค้าเข็ดกับ ฺBMW E46อ่ะครับ  :bbbear_13: :bbbear_13: ขอบคุณพี่ๆ ทุกคนมากนะครับ มีอะไรอยากแนะนำ ก็บอกได้เลยนะครับผม

ออฟไลน์ The Mechanic

• *
  • Popular Vote : 21
  • ช่าง...ซ่อมปัญหา
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 12:53:19 AM »
ถ้าวิ่งทุกวันแล้วรับกับการกินน้ำมันไหวนี่ซื้อเลยคับ
ขอบอกว่ารถโคตรทนแต่การกินน้ำมันโคตรกินกว่าความทนของมันเยอะ
เห็นบอกรับไหวกับอัตราการบริโภคน้ำมันนี่ใช้กันไม่กี่เดือนร้องหาเชื้อเพลิงทางเลือกทุกราย
ขายติกเกอรไฟตัดหมอกข้างgc
www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=137911

ออฟไลน์ Phumz-EuroHaus

• *
  • Popular Vote : 17
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 01:25:11 PM »
ถ้าเทีนบ e46 im ไม่จุกจิกหรอกครับ ทำให้จบ ดูแลเหมือนรถเทอโบ ทั่วไป
#i Tuner & Moty's oil
tuning & wyres F-con,AEM,E-manage,Unichip,Haltech,Link,etc

ออฟไลน์ mr_jub1

• *
  • Popular Vote : 13
  • จุ๊บ 081-651-3810
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 02:02:48 PM »
ใช้มาสาม-สี่ปี เอาไปติดแก๊ส
ที่เหลือ เปลี่ยน ปั้มน้ำไปชุดนึง หัวเทียนอีกชุด
และยังไม่เคย ยุ่งอะไรอีกเลย 

ของแต่งเพียบ ถูกครับ ไม่แพง (เก่ายุ่นนะ)
เช่น สตรัทปรับเกลียว ทะลักมาบ้านเราเยอะ แต่คนเล่นซูน้อย
เลยเป็นที่ต้องการของรถยี่ห้ออื่นๆ ทั้งโตต้า มิตซู เอาไปแปลงใส่กันบาน

หาสภาพบอดี้สวยๆ
ที่เหลือจัดใหม่ หรือ เก่ายุ่น ได้ ทั้งเครื่อง และช่วงล่าง
กับช่างที่ไว้จาย  แค่นี้ใช้ลืม คับ
อดีตพอมีแรงตั้งแต่เกิด   ปัจจุบันแรงไม่เกิด

ออฟไลน์ klein88

• *
  • Popular Vote : 7
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 10:49:03 PM »

:bbbear_34:

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2014, 11:35:01 PM »
Gc ใช้งานทุกวันยังไหวไหมอ่ะคับ กับอายุของรถ

ออฟไลน์ kongbuic

• Confidence in Motion
  • *
  • Popular Vote : 30
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2014, 08:34:02 AM »
รถน่ะไหวครับ แต่คนจะไหวรึเปล่า :bbbear_43:
ขออภัย! มือใหม่หัดขับ

ออฟไลน์ xmanba

• เดิมๆ ดีที่สุด
  • *
  • Popular Vote : 5
  • หลงรักอิม สีน้ำเงิน 😍
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2014, 10:03:55 AM »
ขอแนะนำว่าเป็นรถคันที่ 2 ดีกว่าครับ ใช้สลับกับคันหลัก
เรื่องอะไหล่พี่ๆด้านบนให้คำแนะนำไว้แล้ว ผมขอเพิ่มเติมเรื่องเวลาในการซ่อมรถครับ
รถก็20 ปีแล้ว ทุกอย่างเป็นไปตามวัย เหมือนคนแก่อะครับ ที่พูดๆกันว่าแก่แล้ววันละโรค  :bbbear_43:
Gc ก็ไม่เว้นครับ ต่อให้คุณทำรถมาดีแค่ไหน อุปกรณ์ในรถมีเป็น 1,000-10,000ชิ้น ยังไงก็ไล่ซ่อมไม่จบครับ แล้วของที่เอามาซ่อมบางอย่างก็ไม่ใช่มือ 1 เป็นของ มือ2มาจากญี่ปุ่น ยังไงต้องทำใจเผื่อเวลาเข้าซ่อมด้วยนะครับ

Gc เป็นรถที่ใช้ทุกวันได้ครับ แต่เจ้าของต้องเข้าใจมันว่า รถคันนี้ 20 ปีแล้ว แล้วก็เป็นรถผลิตในญี่ปุ่น อะไหล่บางตัวต้องรอของมือ2 จากญี่ปุ่นครับ
"ไม่แรงแต่เหนียว ดีกว่าแซงวิเดียว แล้วนอนยาว"

ออฟไลน์ mystic

• แก๊งค์ฝั่งธน (มดแคระ)
  • *
  • Popular Vote : 172
  • Gcปลอม
    • http://www.guitarthai.com/classified/question.asp?QID=438207
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2014, 03:04:53 AM »
เห็น หลายๆท่านก็ตอบกันมาเยอะแล้ว ผมก็ ตอบไว้ด้านบนแล้วด้วยนะครับ อันนี้ ผมขอเล่าให้ฟังเรื่องการใช้รถของผมให้เจ้าของกะทู้ ตัดสินใจ หรือ ได้แง่คิดที่ตัดสินใจได้ง่ายขึ้นนะครับ

คอนเส็ปในการปั้นรถของผมนั่นคือ ต้องใช้ได้ทุกวัน สตาร์ทติด ออกจากบ้านได้ทุกวัน ไม่ขอพูดรื่องตัวถัง นะครับ เพราะว่า มันไม่ค่อยมีปัญหาจุกจิก สิ่งที่โดนจุกจิกซะส่วนใหญ่จะเป็น พวก เครื่อง ช่วงล่าง ซะมากกว่า  พูดถึงเรื่องเครื่องก่อนนะครับ ในเมื่อ GC มันเก่า ทางแก้ของมันก็คือ หาเครื่องรุ่นใหม่ๆของ ตระกูล GD มาวางครับ แนะนำว่า เอาช่วงล่างมาด้วย ถามว่า ทำไม? เครื่อง GD ใหม่กว่า GC แน่นอน อย่างน้อย มันก็ ใหม่ขึ้นมาอีก 10ปี อะไหล่ มีให้ใช้อีกนาน ได้เครื่องมา จะใช้เลยก็ได้ หรืออ จะ เอาไป โอเวอร์ฮอร์น ก็แล้วแต่สะดวกกันครับ ด้วยความที่มันใหม่ เทคโนโลยีก็ใหม่ด้วย กล่องก็สามารถ reflash ได้ให้เหมาะกับ น้ำมันบ้านเรา ไม่ต้องไปวุ่นวายหากล่องใหม่มาใส่ หรือพวงแบบ เครื่อง GC ช่วงล่างก็เช่นกัน ใหม่กว่า ย่อมดีกว่า แถม ขับดีกว่าช่วงล่าง GC เยอะครับ

ทีนี้มาดูเรื่องการดูแลรักษา
เคยได้ยินคำนี้มั้ยครับ ทำแล้วทำให้จบ  ทำไมถึงต้องทำให้จบ เพราะว่า การที่เราทำไม่จบ ทำตรงนี้ เดี๋ยวอีกแป๊ปก็ต้องไปทำตรงนู้น เส็ดตรงนู้นก็ต้องไปทำตรงนั้น ซื้อมันบั่นทอนจิตใจเจ้าของรถ กลายเป้นว่า เหนื่อยใจกับก่าเข้าอู่ เข้าอู่ทุกครั้งก็ต้องมี ค่าใช้จ่าย เสียเวลา อู่ทำไม่จบ ก็เสียอารมอีก กลายเป็นที่มาของ การ ขายทิ้งเกิดขึ้นครับ ของเหลว ยกตัวอย่าง น้ำมันเครื่อง อย่าขี้เหนียว ถึงเวลา ก็เปลี่ยนไปเถอะครับ แล้ว ใช้ ของดีๆหน่อยครับ จะบอกว่า ใช้ของห่วย แต่เปลี่ยนบ่อย ของห่วย ก็คือของห่วยวันยังค่ำครับ เอาออกมาขับ ก็ หวดกันตลอดครับ มันคงไม่อยุ่กับคุนนานแน่ๆ เกจ์วัด ติดไปเถอะครับ ขอแท้ ยี่ห้ออะไรก็ได้ที่มันบอกค่าได้ตรง เพราะมันจะฟ้องความผิดปกติของเครื่องได้แทบจะทุกอย่าง แต่ ติดแล้ว คุนก็ต้องเชื่อเค้านะครับ เค้าเตือนแล้ว คุนไม่ยก ก็ ไม่ต้องติดครับ เปล่าประโยชน์ครับ

แค่นี้ ก็ ไม่น่ามีอะไร จุกจิกแล้วมั้งครับ  ทุกวันนี้ รถผม ขับสบาย ซิ่งก็ได้ ปัญหาจุกจิกไม่มีครับ  :bbbear_9:
85sound and music studio 086-6896625

ออฟไลน์ BoXerMania

• *
  • Popular Vote : 7
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2014, 10:14:17 AM »
ขับได้ทุกวัน ขึ้นอยู่กับคนขับว่าไหวไหม ถ้าวิ่งในเมืองบ่อยๆด้วยเกียร์แมนนวล แต่ผมก็ใช้นะ.
เป็นไปได้หารถที่เปลี่ยนเครื่องเหยี่ยว หมูมาแล้วจะได้เครื่องที่สดกว่าเครื่องติดรถ เก็บรายละเอียดอีกหน่อยจะใช้ได้อย่างสบายใจขึ้น แต่ใช้รถแบบนี้ก็ควรหาความรู้เรื่องรถ การแก้ไขปัญหาเฉพาะหน้าไว้บ้างเผื่อฉุกเฉืนก็เอาตัวรอดได้

โดยรวมคือไม่ได้น่ากังวลขนาดที่บางเว็บบอร์ดมโนกันไปทั้งที่ไม่เคยใช้ ถ้าใจรักก็จัดเลยครับ  :bbbear_25:
Some are born to run ,Subies are born to race