ผู้เขียน หัวข้อ: ......อาการบูสท์ไม่ถึงจุดสุดยอดครับ.....  (อ่าน 7751 ครั้ง)

ออฟไลน์ MuayIMM

• *
  • Popular Vote : 11
......อาการบูสท์ไม่ถึงจุดสุดยอดครับ.....
« เมื่อ: ตุลาคม 20, 2014, 01:05:51 PM »
 :bbbear_37: บูสท์ปกติแฟรชไว้สูงสุดที่ 1.27 บาร์ อาการทุกอย่างปกติดี  แต่ตอนนี้บูสท์
สูงสุดลดลงเหลือแค่ 1.17 บาร์ ลองเปลี่ยนโบมาแล้วอาการเหมือนกันทั้งสองลูก
รบกวนช่วยหาสาเหตุด้วยครับ โบเดิม TD04L ครับ  :bbbear_19:

ออฟไลน์ zapdos191

• *
  • Popular Vote : 23
Re: ......อาการบูสท์ไม่ถึงจุดสุดยอดครับ.....
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2014, 02:43:08 PM »
เวสเกตเดิม หรือ แยกครับ

กับอีกอย่าง ลองเชคพวกท่อเดินอากาศครับ เข็มขัดรัดแน่นทุกจุดไหม จุดรูรั่วเล็กๆก็อาจมีผลได้ครับ

ออฟไลน์ Kaew 5045

• เสพซูแล้วเลิกยากมาก..
  • *
  • Popular Vote : 9
  • ป๋านี่แหละขับตุ๊ด.. มุดไม่เป็งงงง...
Re: ......อาการบูสท์ไม่ถึงจุดสุดยอดครับ.....
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2014, 03:06:45 PM »
ผมเคยไม่ถึงบาร์ จากที่เซ็ทไว้ บาร์สาม  จนคิดจะหาจูนเนอร์ใหม่

แต่ไปเช็คระยะที่ 0 พี่มานะ ช่างเจอ สามทางเข้าโบ รั่วจนเกือบขาด

ช่างหาเปลี่ยนให้ฟรี  กลับมาสะใจเยย น่าจะรั่วมานาน  ... ลองดูครับคุณโก้

ปล.. แต่ดันมาเจอ Boost Cut ช่วงปลายเกียร์ห้านี่ยังงง..อยู่
แค่.. รักษารถให้อยู่ในสภาพพร้อมใช้งานก็เกินพอแล้ว..

ออฟไลน์ signifer

• *
  • Popular Vote : 43
  • My GDG
    • IGGY BOOKS
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2014, 05:57:07 PM »
มันไม่ค่อยได้ขับหรือเปล่าพี่โก้..หรือมันน้อยใจป่าวอ่ะครับ เลยไม่ยอมถึงจุดสุดยอดดดดด ซี๊ดดด
ไม่สุด....แต่สะดุดตา

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2014, 06:36:46 PM »
เวสเกตเดิม หรือ แยกครับ

กับอีกอย่าง ลองเชคพวกท่อเดินอากาศครับ เข็มขัดรัดแน่นทุกจุดไหม จุดรูรั่วเล็กๆก็อาจมีผลได้ครับ
เวสเกตกระป๋องครับ เดิมๆ แต่ลองเปลี่ยนสลับทั้งเทอร์โบและเวสเกตแล้วครับ ยังคงอาการเดียวกันครับ
ส่วนท่อทางต่างๆ ยังหาไม่จุดรั่วไม่เจอครับ
ผมเคยไม่ถึงบาร์ จากที่เซ็ทไว้ บาร์สาม  จนคิดจะหาจูนเนอร์ใหม่

แต่ไปเช็คระยะที่ 0 พี่มานะ ช่างเจอ สามทางเข้าโบ รั่วจนเกือบขาด

ช่างหาเปลี่ยนให้ฟรี  กลับมาสะใจเยย น่าจะรั่วมานาน  ... ลองดูครับคุณโก้

ปล.. แต่ดันมาเจอ Boost Cut ช่วงปลายเกียร์ห้านี่ยังงง..อยู่
ว่าจะไปหาจูนเนอร์เหมือนกันครับพี่ เพราะอาการมันไม่ได้ตกไปเหมือนรั่วหรือเข้า safe mode ที่จะบูสท์ตกกันเห็นๆ
คือมันมาดีแต่ไม่สุดครับพี่ อีกนิดเดียวเอง อาการเหมือนกล่องมัน learn ค่าใหม่เอง reset ก็ไม่หายครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 20, 2014, 06:41:55 PM โดย MuayIMM »

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2014, 06:44:46 PM »
มันไม่ค่อยได้ขับหรือเปล่าพี่โก้..หรือมันน้อยใจป่าวอ่ะครับ เลยไม่ยอมถึงจุดสุดยอดดดดด ซี๊ดดด
:bbbear_43: สงสัยครับคุณอาท พอว่าจะขายเธอก็งอนเลย ก็เลยพากันไม่ฟิน 55555

ออฟไลน์ aof_impz

• *
  • Popular Vote : 6
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2014, 10:00:52 AM »
เคยเป็นครับทจาก 1.5 เหลือ 1.3 กรองอากาศตัน กับ ประเก็นup pipe รั่ว ล้างกรองจบปิ้งง
Tuned by  Tawee motor sport
ขายน้ำมันเครื่อง SELENIA ปลีก-ส่ง จร้าา

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2014, 08:33:02 PM »
เคยเป็นครับทจาก 1.5 เหลือ 1.3 กรองอากาศตัน กับ ประเก็นup pipe รั่ว ล้างกรองจบปิ้งง
ก่อนนี้ปะเก็นอัพไปป์รั่วครับแก้ไขแล้วดีขึ้นแต่ยังกลับมาไม่สุดอยู่ดีครับ สงสัยต้องลองดูจุดนี้กันใหม่ครับ
ส่วนกรองอากาศเปลี่ยนมาแล้วครับ ขอบคุณครับคุณอ๊อฟ  :bbbear_19:

ออฟไลน์ zapdos191

• *
  • Popular Vote : 23
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2014, 08:41:57 PM »
ฝากดูเวสเกตอีกทีครับ ไม่รู้มันเสื่อมไหม คือถ้าสปริงมันอ่อน ประตูไอเสียมันเปิดก่อน กลายเป็น Peak boost มันจะลดลงไปครับ

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2014, 05:52:59 AM »
ฝากดูเวสเกตอีกทีครับ ไม่รู้มันเสื่อมไหม คือถ้าสปริงมันอ่อน ประตูไอเสียมันเปิดก่อน กลายเป็น Peak boost มันจะลดลงไปครับ
:bbbear_19: ขอบคุณมากครับ คงต้องตรวจเช็คเวสเกตแล้วไล่ทั้งระบบด้วยอีกครั้งเช่นกันครับ :bbbear_19:

ปล. ถ้าแก้ไขสำเร็จจะมาโพสท์สาเหตุและวิธีแก้ไขไว้เป็น reference อีกทีครับ เสียดายกระทู้เก่าๆของ SSS
ถูกลบทิ้งไปเยอะ ปัญหาของพี่ๆรุ่นเก่าๆเลยเหลือไม่เท่าไหร่เลย

ออฟไลน์ ลังสาด

• *
  • Popular Vote : 18
  • Tel 0869796049
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2014, 03:55:38 PM »
ใส่ปรับboost ไฟฟ้าเลยครับพี่ เพราะนานๆไปตัว solinoid มันก็เสื่อมนะครับ ใส่แล้วนิ่งกว่าเยอะ

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2014, 04:10:42 PM »
ใส่ปรับboost ไฟฟ้าเลยครับพี่ เพราะนานๆไปตัว solinoid มันก็เสื่อมนะครับ ใส่แล้วนิ่งกว่าเยอะ
:bbbear_38: บูสท์มันก็นิ่งนะไม่สวิงเลย แต่มันไปหยุดแค่นั้น 1.17 ตลอด ยังกับเซทไว้เท่านั้น
 ใส่ปรับบูสท์ไฟฟ้าเนี่ยะ ไม่ใช่ปัญหา reflash ใหม่ก็ไม่ใช่ปัญหา
แต่ใส่ปรับบูสท์ใหม่แล้วต้อง reflash ใหม่ด้วยเนี่ยะอ่ะดิ่เริ่มเป็นปัญหา
พี่กลัวว่าถ้ายังหาต้นตอสาเหตุไม่ได้ ทำไปแล้วไม่หายมันจะยิ่งเซ็งนาาาาาลังสาด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 23, 2014, 06:20:23 PM โดย MuayIMM »