ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามพี่ๆเกี่ยวกับอาการควันขาวจากบริเวณใต้เทอร์โบ และมีกลิ่นเหม็นไหม้  (อ่าน 3006 ครั้ง)

ออฟไลน์ WK

• *
  • Popular Vote : 1
สวัสดีครับผมใช้ GC เครื่องคอยล์เฉียงversion 6 วันนี้วิ่งไปมีอาการควันขาวจากบริเวณใต้เทอร์โบ และมีกลิ่นเหม็นไหม้ ความร้อนทุกอย่างปกติ ขอคำชี้แนะจากพี่ๆว่าน่าจะเกิดจากอะไรครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kongbuic

• Confidence in Motion
  • *
  • Popular Vote : 30
คำตอบผมอาจจะไม่ตรงซะทีเดียวแต่ถือว่าเป็นแนวทางในการตรวจสอบละกัน อาการผมนึกว่าควันออกจากแถวๆเทอโบ เฮด ฟร้อนไปป์ (ตอนนั้น)สรุปเข้าอู่ยกขึ้นพบว่าซีลยางฝาวาล์วเสื่อม น้ำมันหยดลงเฮดเป็นควันขาวเหมือนรถขายไก่ย่างคับ ถ้าออกจากแถวเทอโบจิงๆลองดูพวกประเก็นท่อคับ
ขออภัย! มือใหม่หัดขับ

ออฟไลน์ chooncheaw

• *
ผมเพิ่งโดนไปครับ ซีลยางฝาวาวครับ เปลี่ยนเส็ดสักพักก็หายไปครับ
พอซัดแล้วเครื่องร้อนถึงจะเป็นครับ

ออฟไลน์ MuayIMM

• *
  • Popular Vote : 11
ลองดูเผื่ออีกจุดนะครับ ยางหุ้มเพลาขับตัวในฉีกหรือเปล่าครับ ถ้าใช่ จารบีมันจะกระจายมาโดน ท่อไอเสีย
บริเวณ Front pipe ที่อยู่เหนือตัวมันพอดีเลย ของผมวิ่งมาดีๆ ควันพุ่งออกจมูกเลย  ตกใจหมด
 แต่ไม่มีอาการอะไรเลยทุกอย่างปกติ เหม็นไหม้กับมีควันลอยออกมาให้ตกใจเล่น เราก็นึกไม่ออกว่าอะไร
 ไม่ได้มีท่อน้ำมันอะไรตรงบริเวณนั้นนี่หว่า ยกขึ้นถึงได้เห็นสาเหตุ

ออฟไลน์ WK

• *
ลองดูเผื่ออีกจุดนะครับ ยางหุ้มเพลาขับตัวในฉีกหรือเปล่าครับ ถ้าใช่ จารบีมันจะกระจายมาโดน ท่อไอเสีย
บริเวณ Front pipe ที่อยู่เหนือตัวมันพอดีเลย ของผมวิ่งมาดีๆ ควันพุ่งออกจมูกเลย  ตกใจหมด
 แต่ไม่มีอาการอะไรเลยทุกอย่างปกติ เหม็นไหม้กับมีควันลอยออกมาให้ตกใจเล่น เราก็นึกไม่ออกว่าอะไร
 ไม่ได้มีท่อน้ำมันอะไรตรงบริเวณนั้นนี่หว่า ยกขึ้นถึงได้เห็นสาเหตุ
ขอบคุณพี่ๆทุกท่านครับ
น่าจะเป็นอย่างที่คุณ MuayIMM บอก เพราะมีจารบีกระจายมาบริเวณเพลาขับแต่ยังไม่ได้ลองยกดูครับ ว่าแต่มีอู่ไหนแนะนำบ้างมั้ยครับ หรือต้องไปอู่ช่วงล่าง ขอคำแนะนำด้วยครับ ผมอยู่แถวรามอินทรา ก.ม.8 ครับ

ออฟไลน์ sam

• *
  • Popular Vote : 28
 :bbbear_34:อยากทราบท่อน้ำมันเครื่องที่ว่าท่อย้อนกลับเป็นยังไงบ้างครับขอผู้รู้ช่วยอธิบายด้วยพอดีน้ำมันเยิ้มใต้ท้องรถไม่ทราบมาจากจุดไหนเคยเปลี่ยนซีลหลังเครื่องมาแล้ว..ยังมีน้ำมันหยดใต้ท้องรถอยู่..

ออฟไลน์ WK

• *
รายงานผลครับ ตกลงผมไปที่ MIT ยางหุ้มเพลาด้านขวาตัวในฉีกจารบีเลอะโดนท่อไอเสียทำให้เกิดควันและกลิ่นไหม้ครับ เปลี่ยนเรียบร้อยครับ
ขอขอบคุณพี่ๆทุกท่านและคลับดีๆแห่งนี้ SSS ด้วยครับ
 :bbbear_19: