ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง cruse control หน่อยครับ  (อ่าน 2958 ครั้ง)

ออฟไลน์ lozin

• *
  • Popular Vote : 1
สอบถามเรื่อง cruse control หน่อยครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2014, 09:45:42 PM »
พอดีเพิ่งซื้อรถ old legacy 2.2 n/a มา เป็นคันแรกครับ รถมี cruse control  มาให้ด้วย กดมีก็ไฟเหลืองขึ้น แต่เวลาจะล๊อคความเร็วที่ต้องการ ต้องทำยังงัยต่อครับ เคยใช้ของมาสด้า มันจะมีปุ่มให้เราล๊อคความเร็วที่ต้องการที่พวงมาลัย แต่ของ old legacy ไม่เห็นมีปุ่มอะไรเลยครับ   ขอบคุณมากๆครับ

ออฟไลน์ suk

• *
  • Popular Vote : 0
Re: สอบถามเรื่อง cruse control หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2014, 10:05:51 AM »
หลังกดปุ่มแล้ว เมื่อถึงความเร็วที่ต้องการ ให้กดคันบังคับ cruise control ที่พวงมาลัยด้านขวาใต้ก้านไฟเลี้ยวลง ความเร็วก็จะล๊อก และสามารถเพิ่มหรือลดคามเร็วได้โดยดันขึ้นหรือกดก้านครูสคอนโทรลตัวนี้ได้เลย

แต่หากต้องการยกเลิก ทำได้ 3 วิธี
1 กดปุ่มให้ไฟดับ
2 ดึงคันบังคับ cruise control เข้าหาตัว ( ไม่ใช่กดลงนะ )
3 แตะเบรก ( ไม่จำเป็นต้องสุด )

ออฟไลน์ lozin

• *
  • Popular Vote : 1
Re: สอบถามเรื่อง cruse control หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2014, 10:58:40 PM »
ขอบคุณมากครับ
แต่ของผม ปรากฏว่าใต้ไฟเลี้ยวไม่มีก้านอะไรเลย สงสัยเจ้าของเก่าเขาถอดออกไปแล้วมังครับ
เพราะพวงมาลัยไม่ใช่ของเดิมติดรถอ่ะครับ เซ็งเลย

ออฟไลน์ whity2j

• *
  • Popular Vote : 6
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2014, 08:13:45 AM »
น่าเสียดายครับที่เจ้าของเก่าตัดระบบทิ้ง หรือว่าเสียก็ไม่รู้
ของผมได้ oleมาทีแรกก็คิดว่าเสียแต่ไล่สายไฟแล้วเจอว่าสวิทช์ที่ขาเบรคมันมีปัญหานิดหน่อย แก้ไขเสร็จก็ใช้ได้ครับ
เข้าใจว่าcruise เครื่อง2.2 ใน ole น่าจะไม่มันเหมือน cruise ใน new le
ole cancle cruise ได้ สองที่ 1.สวิทช์หลักที่ใต้หน้าปัทม์ความเร็ว 2.เเตะเบรค
new le cancle curise ได้ สามที่ 1. กับ 2.เหมือน ole 3. สวิทช์ที่คอพวงมาลัยตามที่คุณ SUK บอกครับ

พวงตัว 6000บาท น่าจะใช้ได้(ใล่สายไฟไม่น่ายาก ดูจาก manual ที่ผมโพสไว้ครับ)แต่แพงจัง..
เคยเห็น pukyshop เขาขาย2500 (เมื่อเดือนที่แล้ว)แต่ไม่มี โลโก้ momo นะ. แต่น่าจะขายไปแล้วมั้ง..

ลองหา คอแบบตัวละ 1000 (สวิทช์ที่คอไม่มีตัว cancle) + พวงซิ่ง
พวง WRX 6500 (สวิทช์ที่คอมีตัว cancle cruise)

ลองหาดูครับ ขับทางไกลๆแล้วจะติดcruiseครับ :bbbear_32: