ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาของ XV ครับ  (อ่าน 3256 ครั้ง)

ออฟไลน์ dharn

• *
  • Popular Vote : 0
ปัญหาของ XV ครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2013, 05:31:40 PM »
ผมขับเจ้า XV มาประมาณ 2 เดือนได้แล้วครับ รวมๆแล้วชอบมาก
แต่วันนึงเจ้อ XV สุดรักก็เกิดอาการแปลกๆขึ้น
ผมออกจากบ้านไปธุระเป็นระยะทางประมา 50 กม. ในระหว่างแวะร้านอะไหล่รถ
ผมจอดรถและดับเครื่องไว้ พอดีต้องเรื่อนรถให้รถที่จะถอยเข้าร้านอะไหล่
และก็จอดดับเครื่องอีกครั้ง คราวนี้ล่ะมีงานเข้าเลย อาการแรกคือ
ไฟ engine show และไฟรูป tracthion control show และแอร์ไม่เย็น รถเร่งไม่ขึ้น วิ่งได้ แต่ช้าๆ
เข้า safe mode รีบบึ่งไปศูนย์ที่ไกล้ที่สุดเลยครับทีนี้
ถึงศูนย์ช่างก็เข้ามาดู นำอุปกรณ์มาเสียบเชคดู ซักพักใหญ่
ช่างได้เข้ามาแจ้งว่า น่าจะเป็นเซ็นเซอร์ ABS มีฝุ่นเข้าไปจับ
หรือขับรถในรักษณะที่ล้อฟรีหรือหมุนไม่เท่ากัน
ช่วงที่ช่างถอดเซ็นเซอร์ออกมาทำความสะอาด
สังเกตเห็นดังนี้ ตัวเซ็นเซอร์ไม่มีปะเก็นหรือโอริงสำหรับกันฝุ่น
ช่างก็บอกผมอีกว่า ช่วงหน้าฝนเป็นกันเยอะ !!!???
วันนั้นฝนไม่ตก และผมขับรถช้าไม่หักหลบกระทันหันไม่ออกเอี๊ยด
แต่ก่อนหน้านั้นวันสองวัน ผมล้างรถและร้วงเข้าไปล้างสปริงเอาน้ำฉีดล้อและในซุ้มแรงๆ
ไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะเหตนี้หรือป่าว
ทีนี้่คำถามนะครับ
ถ้าเป็นเหตเพราะน้ำเข้าจริงๆ ผมสามารถไปตัดประเก็นกันน้ำมาใส่เองได้ไม๊ จะมีผลกับระยะเซ็นเซอร์หรือป่าว
หรือ สมช. ท่านไดเคยเป็นแล้วมีวิธีแก้ยังใงช่วยแนะนำด้วยครับ :bbbear_33:
ขอบคุณที่อ่านครับ

ออฟไลน์ kanzzaa

• ยกก็แพ้ แช่ก็พัง
  • *
  • Popular Vote : 62
  • Symmetrical All-Wheel Drive
Re: ปัญหาของ XV ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2013, 02:10:45 AM »
เท่าที่ใช้มายังไม่เคยเจออาการนี้นะครับ รอท่านอื่นมาตอบครับผม :bbbear_19:

ออฟไลน์ balltouchne

• *
  • Popular Vote : 0
Re: ปัญหาของ XV ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2014, 06:32:07 PM »
รู้สึกเป็นเกียรติอย่างมากที่ได้เข้ามาใช้บริการที่นี่ได้รู้อะไรหลายๆอย่างเพิ่มเติมด้วย