ผู้เขียน หัวข้อ: เเรงต้นของรถไม่ดีมันเพราะอะไรครับ  (อ่าน 6240 ครั้ง)

ออฟไลน์ kennet

• *
  • Popular Vote : 0
เเรงต้นของรถไม่ดีมันเพราะอะไรครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 08:16:27 AM »
รถผมเป็นGCเเต่เอาเครื่องคอขาวตากลมปีน่าจะ2000ลงอะครับ(เกียร์ออโต้นะครับ ) เเล้วเวลาออกตัวมันไม่ค่อยไปอย่างที่ควรอ่ะครับ อยากทราบว่ามันเพราะอะไรครับ

ออฟไลน์ ValenDear

• *
  • Popular Vote : 28
Re: เเรงต้นของรถไม่ดีมันเพราะอะไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 08:18:58 AM »
ใช้ท่อไอเสียกี่นิ้วครับ

• *
Re: เเรงต้นของรถไม่ดีมันเพราะอะไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 11:27:15 AM »
ใช้ท่อไอเสียกี่นิ้วครับ
ปลายท่อ4นิ้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 21, 2013, 11:38:18 AM โดย kennet »

ออฟไลน์ Choke gf

• *
  • Popular Vote : 88
  • ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ 5555
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 01:51:24 PM »
ปลายท่อ(หม้อพักใบท้าย)ต้องวัดกันที่ท่อขาเข้า หรือขนาดไส้ในมีท่อขนาดกี่นิ้ว(ถ้าจำไม่ผิดปลาย sti genomeใส่เลกาซี่ ท่อเข้า2.5นิ้ว)

ท่อทั้งเส้นตั้งแต่ ตูดเทอร์โบ ไปจนถึงหม้อพักท้าย ทั้งเส้นมีขนาดกี่นิ้ว(เห็นว่า ใส่2.5-3นิ้วก็โอเค)

ทั้งนี้ หม้อพักท้าย ควรเป็นไส้เยื้อง ไส้ย้อน ถึงจะเหมาะกับเกียร์ออโต้ครับ

พวกปลาย N1 หรือ ไฮเปอร์ มันโล่งไป ไอเสียไหลช้า ทำให้แรงตก

ถ้าท่อไม่ใหญ่มาก ไม่ใช่ไส้ตรง อันนี้คงต้องปรึกษาช่างดีกว่าครับ
ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ ปิ๊ปิ๊

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 02:30:46 PM »
ปลายท่อ(หม้อพักใบท้าย)ต้องวัดกันที่ท่อขาเข้า หรือขนาดไส้ในมีท่อขนาดกี่นิ้ว(ถ้าจำไม่ผิดปลาย sti genomeใส่เลกาซี่ ท่อเข้า2.5นิ้ว)

ท่อทั้งเส้นตั้งแต่ ตูดเทอร์โบ ไปจนถึงหม้อพักท้าย ทั้งเส้นมีขนาดกี่นิ้ว(เห็นว่า ใส่2.5-3นิ้วก็โอเค)

ทั้งนี้ หม้อพักท้าย ควรเป็นไส้เยื้อง ไส้ย้อน ถึงจะเหมาะกับเกียร์ออโต้ครับ

พวกปลาย N1 หรือ ไฮเปอร์ มันโล่งไป ไอเสียไหลช้า ทำให้แรงตก

ถ้าท่อไม่ใหญ่มาก ไม่ใช่ไส้ตรง อันนี้คงต้องปรึกษาช่างดีกว่าครับ
ขอบคุณมากครับ พอดีว่าผมพึ่งจะมาสนใจเรื่องรถหน่ะครับ (ผมพึ่ง18เอง อิอิ) :bbbear_48:

ออฟไลน์ หมูป่า

• ไม่มีอะไรจะให้ใคร นอกจากความรู้ที่พอจะมีบ้างให้แก่ใคร
  • *
  • Popular Vote : 4
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 08:17:12 PM »
ขอบคุณมากครับ พอดีว่าผมพึ่งจะมาสนใจเรื่องรถหน่ะครับ (ผมพึ่ง18เอง อิอิ) :bbbear_48:
ผมว่าอิมคันนี้แรงแล้วล่ะพี่โชค :bbbear_17: แต่อาจจะยังเร็วไม่ทันใจน้องเค้ามากกว่า :bbbear_8:

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2013, 08:02:49 AM »
ผมว่าอิมคันนี้แรงแล้วล่ะพี่โชค :bbbear_17: แต่อาจจะยังเร็วไม่ทันใจน้องเค้ามากกว่า :bbbear_8:
ผมไม่ค่อยขับเร็วหรอกครับ ^^

ออฟไลน์ kanzzaa

• ยกก็แพ้ แช่ก็พัง
  • *
  • Popular Vote : 62
  • Symmetrical All-Wheel Drive
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2013, 09:04:47 AM »
ใช้กรองอากาศของอะไรครับ

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2013, 12:34:22 PM »
ใช้กรองอากาศของอะไรครับ
ใช้กรองstiครับ

ออฟไลน์ Phumz-EuroHaus

• *
  • Popular Vote : 17
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2013, 02:10:41 PM »
รถผม คอขาว เวอ4. ต้นหายนะ. แต่ผม /ปเดินท่อแบบใหม่. ขนาดท่อเดิม3.5 ผมก่เดินเท่าเดิม ดต่หักทางท่อ เพื่ออั้น. ไอเสีย  เดินท่อคล้ายๆพวกhonda นะคับ. ก้รู้สึดว่าต้นมาดีเวอร์.  ส่วนปายนั้นไม่ทราบเพราะไมลขาด เลยวิ่งรอบบสูงไม่ได้
#i Tuner & Moty's oil
tuning & wyres F-con,AEM,E-manage,Unichip,Haltech,Link,etc

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2013, 04:26:12 PM »
รถผม คอขาว เวอ4. ต้นหายนะ. แต่ผม /ปเดินท่อแบบใหม่. ขนาดท่อเดิม3.5 ผมก่เดินเท่าเดิม ดต่หักทางท่อ เพื่ออั้น. ไอเสีย  เดินท่อคล้ายๆพวกhonda นะคับ. ก้รู้สึดว่าต้นมาดีเวอร์.  ส่วนปายนั้นไม่ทราบเพราะไมลขาด เลยวิ่งรอบบสูงไม่ได้
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Choke gf

• *
  • Popular Vote : 88
  • ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ 5555
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2013, 11:20:22 AM »
แนะนำเปลี่ยนมาเป็น เกียร์ธรรมดาให้ไว ต้นจะมาไวสมใจนึก หุหุ :bbbear_46:

แต่ถ้าเทียบกับเครื่อง n/a รอบต้นเทอโบจะแรงน้อยกว่า เพราะกำลังอัดต่ำ ต้องรอโบทำงาน

รอบต้นๆนี่ ถ้ายังไม่มีบูสต์ n/a กินเรียบ

ขับเทอร์โบ ต้องตีนหนัก เลี้ยงบูสต์ไว้ให้ไกล้0 แล้วจะสนุกทุกรอบเครื่อง :bbbear_23:
ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ ปิ๊ปิ๊

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2013, 11:54:54 AM »
แนะนำเปลี่ยนมาเป็น เกียร์ธรรมดาให้ไว ต้นจะมาไวสมใจนึก หุหุ :bbbear_46:

แต่ถ้าเทียบกับเครื่อง n/a รอบต้นเทอโบจะแรงน้อยกว่า เพราะกำลังอัดต่ำ ต้องรอโบทำงาน

รอบต้นๆนี่ ถ้ายังไม่มีบูสต์ n/a กินเรียบ

ขับเทอร์โบ ต้องตีนหนัก เลี้ยงบูสต์ไว้ให้ไกล้0 แล้วจะสนุกทุกรอบเครื่อง :bbbear_23:
ขอบคุณครับ ตอบมาซะเป็นกลอนเลยยย :bbbear_42: