ผู้เขียน หัวข้อ: แนวทางการแต่ง XV ของผม เผื่อเป็นแนวทางให้ท่านอื่นๆครับ อัพเดทเรื่อยๆถ้ามีอะไรใหม่ๆ  (อ่าน 20124 ครั้ง)

ออฟไลน์ shaq32

• *
  • Popular Vote : 2
  สวัสดีครับ ผมชื่อ Benz นะครับ อยู่เชียงรายครับ มาออกรถที่เชียงใหม่ ได้รถมาตั้งแต่เดือนพฤษภาคมครับ ตอนนี้วิ่งไป 6,xxx km.
ออกมาอย่างแรกเลยก็เปลี่ยนล้อครับ อยากบอกว่าล้อมาก่อนรถตั้งเดือนนึง  :bbbear_44:  ได้ล้อ Prodrive GC-014i เป็น Aluminum Forged Monoblock ขนาด 18x7.5J +48 5/100 โอบรัดด้วยยาง TOYO PROXEX T1sport ขนาด 235/50/18  ความรู้สึกตอนวิ่งจะหนึบมากครับ เวลาสาดโค้งมั่นใจสุดๆ หรือ ช่วงเวลาที่วิ่งผ่านแอ่งน้ำ รู้สึกเหินน้ำเพียงนิดดียว เป็นยางที่สรรมถณะสูงจริงๆ แต่นะครับแต่ ยางค่อนข้างแข็งกระด้าง เสียงดังพอสมควรเวลาวิ่ง เวลาเจอหลุม หรือ ลูกระนาดเล็กๆ รู้สึกถึงความน่ารำคาญ ความสบายมันลดลงไปครับ ผมวิ่งไปได้ 4xx กว่ากิโล  จำเป็นต้องเปลียนจริงๆ ทนไม่ได้ครับ เกร็งมากๆ    ยางชุดต่อไปจริงมองหาอยู่นานมากครับ นึกขึ้นเห็น Ford Focus แม็กขอบ 19 ของผมยางที่ใส่มันดีมากๆ เลยลองหาสเปกดู ปรากฎว่ามีครับ Goodyear Eagle F1 Asymmetric 2 ขนาดเดิม 235/50/18  เมื่อใส่แล้ว รู้สึกถึงหลังตีน เป็นหน้ามือ ทันที ความนุ่ม ความสมูท ของยางมันดีมากๆ เกือบเทียบเท่ายางติดรถ แต่ต้องยอมรับว่ายางติดรถมันนุ่มมากๆ แต่ F1 อาจจะไม่เท่า แต่ก็ดีขึ้นเกือบเทียบเท่าครับ แถมได้ความหนึบเพิ่มขึ้นมากมาย น้ำไม่กลัวกันเลยทีเดียวครับ คอนเฟริม  :bbbear_34:

หลังจากนั้นก็ไปติดฟิมล์ครับ ใช้ฟิมล์ของ Prima Gold Series มีปรอทนิดๆสวยกำลังดี ลงพรมปูพื้นรอบคันสีแดง เพิ่มแถบลวดลายนิดนึง นั่งคิดอยู่นานเลยครับ ได้ลายนี้มาเข้ากับรถมาก แล้วก็เลยให้เพื่อนหาโลโก้ STI ให้ ไปได้ที่ตลาดมืด แต่ก็ไม่รู้ว่าตลาดมืดที่ไหนของมัน ชิ้นนี้เป็นของแท้นะครับ สภาพดีมาก รอยขนแมวแทบไม่มีเลย ราคา 1,000 บาทครับ

แต่งไปแต่งมาชักเริ่มสนุกครับ ไหนๆก็ลาย STI ละ น่าจะมีคาร์บอนเสริมหน่อย เลยสั่ง Carbon Part มา ทั้งหมด 5 ชิ้นครับ

- ฝากระโปรง
- ครอบท้าย
- สปอยเลอร์
- กระจังหน้าบน
- กระจังหน้าล่าง

สั่งจากไต้หวันครับ หรือพี่จีนเรานี่เอง ราคาก็ไม่ได้โหดอย่างที่คิด ทั้งชุดประมาณ 69,000 เท่านั้นครับ งานก็ไม่ได้เรียบร้อยซักเท่าไหร่ แต่ดูผ่านๆแล้วโอเคมากครับ
ก่อนจะทำการติดตั้ง ก็จัดลงเคลือบแก้ว C1 รอบนึง กลบด้วย EXO อีกรอบนึง ทั้งรถ ทั้งคาร์บอนครับ ล้อด้วย เคลือบให้หมด

ยังครับ ยังไม่พอ มาถึงขนาดนี้ละ ต้องให้เต็ม ก็เลยมองหาพวกของแต่งต่างๆในเมืองไทย ซึ่งก็มาจากจีนทั้งนั้น ที่สำคัญมันไม่มี STI    ผมก็เลยสั่งของแต่งนิดๆหน่อยจากเว็ปของ SUBARU JAPAN ซึ่งก็ไม่แน่ใจว่าจะเหมือนของจีนรึป่าว แต่คิดว่าของญี่ปุ่นคงดีกว่าแน่นอน สั่งมาคร่าวๆตามรายการด้านล่างนี้เลยครับ ราคาขึ้นอยู่กับค่าเงินของแต่ละวันด้วยนะครับ ของเพิ่งสั่งไปต้นเดือนสิงหานี่เอง เดี๋ยวถ้าของมาแล้วจะนำมาให้ชมอีกรอบนะครับ ราคารวมทั้งหมดคร่าวๆ 7x,xxx ครับ

มาดูภายในกันบ้างครับ จับแดมป์กันเสียงและกันร้อนรอบคัน ทำการอัพเกรดเครื่องเสียงให้ฟังดูดีขึ้น โดยการเปลี่ยนฟร้อนเป็นของ ALPINE รุ่น INE-Z928E TH เป็นจอ LED ขนาด 8" ครับ โดยส่วนตัวเล่นของ ALPINE ประจำ ซ่อน Port USB ไว้ที่ในช่องวางแขน ปั้นเสาลำโพงกลางแหลมขึ้นมา โดยที่ตัว Mid bass อยู่ตำแหน่งเดิม ลำโพงที่ใช้เป็นลำโพง 3 ทาง DLS GOTHIR ครับ ขับด้วยแอมป์ ของ DLS A3 และ A4 ต่อตรงโดยไม่ผ่าน Passive  ส่วนลำโพงด้านหลังตัดออกครับ  Sub Woofer เลือกใช้ของ DLS W10 10" 1 ลูกครับ ขับด้วยแอมป์ DLS A6 ซ่อนไว้ที่ยางอลั่ย สายไฟทั้งคันใช้สายถักของ DLS ทองแดง 99.99%  สายสัญญาณ rca ของ RAMM ทั้งคันครับ เลี้ยงด้วยแบ็ตกึ่งแห้งของ OPTIMA 100แอม   ทำเสร็จฟังไปได้ซัก 2 อาทิตย์ รู้สึกมันไม่โอเคนะครับ ขาดรายละเอียดไปหน่อย ตอนนี้จะเป็นสิ่งที่ยังไม่เกิดขึ้น แต่กำลังจะทำครับ เปลี่ยนฟร้อนก่อนเลย สั่ง Alpine D800 ไปครับ น่าจะโอเคกว่า แล้วก็เพิ่ม โปรเฟสเซอร์ Alpine H-800 ใช้สายนำสัญญาณด้วย Fiber optic คราวนี้น่าจะลื่นขึ้นครับ ปรับรายละเอียดได้ดีกว่ามาก อนาคตอาจลง 5.1  :bbbear_17:

ตอนนี้ทำถึงแค่นี้ครับ โปรเจคต่อไปคงรอชุดช่วงล่างดีๆ ออกมาก่อน เปลี่ยนแน่นอน ส่วนเบรคต้องอัพเกรดตามครับ เพราะน้ำหนักรถค่อนข้างเพิ่มขึ้นมาก เห็นว่าของ BRZ ใช้ด้วยกันได้ เดี๋ยวลองศึกษาดูก่อน  ส่วนเรื่องเครื่องยนต์ตัวนี้ไม่ค่อยอยากยุ่งอะไรกับมันมาก แต่คิดว่าแรงคงตกไปเยอะพอดู รอดูอาจมีอัพเกรดครับ  เรื่องล้อตอนนี้ยังไม่ค่อยพอใจกับล้อที่มีอยู่ ก็เลยมองหา Prodrive OZ สีทองสวยๆ มาลงครับ ทำตัวอย่างไว้ เข้ากันได้ดี หล่อทีเดียว ไว้มีอะไรมาใหม่ๆมาอัพเดทในกระทู้นี้นะครับ ขอบคุณทุกท่านที่รับชม  :bbbear_19:

ออฟไลน์ shreck_747

• *
  • Popular Vote : 33
  • จะอยู่ด้วยกันตลอดไป

ออฟไลน์ T Oh N G

• *
  • Popular Vote : 10

ออฟไลน์ TongXV

• *
  • Popular Vote : 4

ออฟไลน์ Pop Sumoto

• *
  • Popular Vote : 0

ออฟไลน์ Hem

• *
  • Popular Vote : 3
เจอในเมืองบ่อย รถสวยมากครับ  :bbbear_34:

• *
...
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2013, 12:51:19 PM »
เจอในเมืองบ่อย รถสวยมากครับ  :bbbear_34:

อ้าว อยู่เชียงรายเหมือนกันหรอครับ   :bbbear_9:

ออฟไลน์ Hem

• *
  • Popular Vote : 3
Re: ...
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2013, 01:48:23 PM »
อ้าว อยู่เชียงรายเหมือนกันหรอครับ   :bbbear_9:

ครับอยู่เชียงรายครับ

ขับอิมGC  แต่ปกติขี่มอไซครับ 

อิมโดนชำแหละอยู่อู่ ช่างไม่ประกอบให้ซักที  :bbbear_38:

ออฟไลน์ kanzzaa

• ยกก็แพ้ แช่ก็พัง
  • *
  • Popular Vote : 62
  • Symmetrical All-Wheel Drive

ออฟไลน์ saran_1st

• CU Intania
  • *
  • Popular Vote : 48
  • . . Rumble . .
สวยๆครับ ของเพียบเลย  :bbbear_23:
เจาะล็อคฝากระโปรงด้วยมั้ยครับ เสียวแทนนิดนึง

ออฟไลน์ P@nzers

• *
  • Popular Vote : 7
สวยๆครับ ของเพียบเลย  :bbbear_23:
เจาะล็อคฝากระโปรงด้วยมั้ยครับ เสียวแทนนิดนึง
ฝาแบบนี้หลุดง่ายเหรอครับ ผมอยากติดอยู่เหมือนกัน

• *
...
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2013, 05:17:10 PM »
ไม่เจาะนะครับ ถอดเปลี่ยนเลยได้เลย แค่ใส่แหวนชิมตรงน็อตให้มันสูงเท่ากัน แค่นั้นเองครับ ผมวิ่งไปมา ไปมา ชร-ชม ไม่มีปัญหานะครับ

ออฟไลน์ P@nzers

• *
  • Popular Vote : 7
ฝากระโปรงแบบนี้มีปัญหาเรื่องลมปะทะไหมครับ เห็นว่าเป็นจมูกหลอกใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ aofkrab

• *
  • Popular Vote : 0
ชอบอย่างเดียวคือฝากระโปรงหน้าครับ ส่วนอย่างอื่นที่เปลี่ยนไปผมว่าของเดิมยังสวยกว่าครับ (ความเห็นส่วนตัว)

ออฟไลน์ poozcard

• *
  • Popular Vote : 1
สงสัยเรื่องยางติดรถ ที่ว่านุ่ม คือ Continental MC5 นี่ปะครับ
ผมว่ามันกระด้าง และเสียงดังมากนะครับ
จัด Bridgestone GR90 ไป ชีวิตดีขึ้นมากครับ ค่อยคุยกันในรถฟังกันรู้เรื่องหน่อย

:bbbear_44: