ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องกลิ่นน้ำมัน และไอเสีย  (อ่าน 3504 ครั้ง)

ออฟไลน์ EARTH

• *
  • Popular Vote : 7
  • ชอบขับ 4WD
ถามเรื่องกลิ่นน้ำมัน และไอเสีย
« เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 09:58:44 AM »
มีปัญหาอยากถามครับ ว่าทำไมรถมีกลิ่นไอเสียและน้ำมันมากๆเวลาจอดมันมีอะไรเสียหายหรือเปล่า หรือว่าเป็นเพราะอะไรรบกวนทุกท่านด้วยครับ

ออฟไลน์ TAMsrc

• *
  • Popular Vote : 1
Re: ถามเรื่องกลิ่นน้ำมัน และไอเสีย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 02:07:10 PM »
รถผม GC เป็นทั้ง 2 อย่างเหมือนกัน

กลิ่นท่อไอเสีย มันเข้าจาก ช่องข้างๆรูระบายน้ำแอร์ ให้ช่างใช้ซิลิโคน ทาไว้รอบๆท่อน้ำทิ้งแอร์ครับ หลังจากนั้นก็หายเหม็นครับ

ส่วนกลิ่นน้ำมัน ของผม คือ ยางที่อยู่บนฝาของชุดปั้มติ๊ก มันขาด กลิ่นเลยออกมาตรงนั้น ลองเช็คแบบผมดู นะครับ อาจเป็นเหมือนกัน ค่อยๆ หาไปเรื่อยๆนะครับ

อาจเป็นที่อื่นคนละจุดกับของผม หายเหม็นไวๆนะครับ

• *
Re: ถามเรื่องกลิ่นน้ำมัน และไอเสีย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 10:45:04 AM »
 :bbbear_19: ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Choke gf

• *
  • Popular Vote : 88
  • ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ 5555
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 12:32:39 AM »
ถ้าจอดดับเครื่องแต่กลิ่นเบนซินหึ่งเลย

เหม็นแถวท้ายรถ ตรวจฝาเติมน้ำมันเบนซิน(ฝาเกลียว)พอมันเก่ามันระบายไอเบนซินไม่ดี ดูถังน้ำมันด้วยว่ารั่วมั๊ย

เหม็นแถวหน้ารถ ดูกรองเบนซิน กับถังชาโคลกรองไอเบนซิน ท่อหายใจเบนซิน ถ้าพวกนี้ตันกลิ่นเบนซินแรง แถมเปิดฝาเติมน้ำมันแรงดันจะดันแรงจนน้ำมันเบนซินกระฉอกออกมาเลย

ส่วนกลิ่นไอเสียฉุนมากเวลาติดเครื่อง เป็นเพราะรถไม่มีแคทตาไลติกแล้ว(เอาออกได้ม้าเพิ่ม55) รึไม่ก็ตัน แคทมันมีหน้าที่เผาไอเสียให้สะอาดครับ ที่มันเหม็นมากเพราะเผาไอน้ำมันไม่หมด

ส่วนกลิ่นรั่วเข้ารถต้องหาเอง ตามพวกลูกยางอุดตัวถัง
ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ ปิ๊ปิ๊

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2013, 03:35:49 PM »
 :bbbear_19: ขอบคุณมากครับ