ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับ overhaul EJ20N/A และการใช้งาน  (อ่าน 3959 ครั้ง)

ออฟไลน์ Aoody

• *
  • Popular Vote : 0
สอบถามเกี่ยวกับ overhaul EJ20N/A และการใช้งาน
« เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 07:54:06 AM »
รถเป็นเครื่อง EJ20 N/A แคมเดี่ยว น่าจะปี 98 ครับ

เรื่องการใช้งานก่อนนะครับ
1. เครื่องตัวนี้สภาพดีๆ วิ่งได้สูงสุดกี่รอบเครื่องถึงจะ OK รับได้ครับ
2. top speed ตัวนี้อยู่ที่เท่าไร และไปกี่รอบครับ
2. เครื่องตัวนี้ เติม 95E10 ได้ไหมครับ หรือว่าต้อง 95 อย่างเดียว
3. อุณหภูมิหม้อน้ำ ปกติควรอยู่ที่เท่าไรครับ

เรื่อง overhaul
1. ตอนนี้เครื่องวิ่งปกติดีครับ แต่วิ่งเกิน 100 มีอาการควันขาวเหมือนรถไก่ย่างเลยครับ สงสัยแหวนไปแล้ว
2. สตาร์ทตอนเช้าตวันขาวเพียบเลยครับ (ควันน้ำมันเครื่องแน่ เป็นกลุ่มเหม็นมาก)
3. กินน้ำมันเครื่องด้วยครับ

- อยากทราบว่า overhaul แบบไหนคุ้มค่าสุดกับอาการนี้ครับ แล้วต้องเปลี่ยนอะไรบ้างครับ เพราะเท่าที่อ่านบทความในกระทู้ เครื่องมีหลายแบบหลายราคามากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 28, 2013, 08:03:30 AM โดย Aoody »

ออฟไลน์ mystic

• แก๊งค์ฝั่งธน (มดแคระ)
  • *
  • Popular Vote : 172
  • Gcปลอม
    • http://www.guitarthai.com/classified/question.asp?QID=438207
Re: สอบถามเกี่ยวกับ overhaul EJ20N/A และการใช้งาน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 06:53:38 PM »
ขอตอบในฐานะที่เคยใช้เครื่องยนลูกนี้ ในอิมเพรสซ่า ก่อนที่ผมจะเปลี่ยนเครื่องนะครับ

เรื่องการใช้งานก่อนนะครับ
1. เครื่องตัวนี้สภาพดีๆ วิ่งได้สูงสุดกี่รอบเครื่องถึงจะ OK รับได้ครับ
ผมขับอยุ๋ประมาน 5500-6000 ครับ เครื่อง NA ลากไปเถอะครับ ถ้าน้ำมันเครื่องไม่แห้ง ความร้อนไม่ขึ้น ขับไปเลยครับ

2. top speed ตัวนี้อยู่ที่เท่าไร และไปกี่รอบครับ
ผมเคยขับอยุ๋ ประมาน 175-180 ครับ

2. เครื่องตัวนี้ เติม 95E10 ได้ไหมครับ หรือว่าต้อง 95 อย่างเดียว
เติมได้ยิน แก๊ส91เลยครับ แต่มันไม่ค่อยวิ่ง ผมจะเติม โซฮอ95 ตลอดครับ

3. อุณหภูมิหม้อน้ำ ปกติควรอยู่ที่เท่าไรครับ
อันนี้ม่ายทราบ ตอนนั้นไม่มีเกจ์วัดครับ

เรื่อง overhaul
1. ตอนนี้เครื่องวิ่งปกติดีครับ แต่วิ่งเกิน 100 มีอาการควันขาวเหมือนรถไก่ย่างเลยครับ สงสัยแหวนไปแล้ว
2. สตาร์ทตอนเช้าตวันขาวเพียบเลยครับ (ควันน้ำมันเครื่องแน่ เป็นกลุ่มเหม็นมาก)
3. กินน้ำมันเครื่องด้วยครับ

- อยากทราบว่า overhaul แบบไหนคุ้มค่าสุดกับอาการนี้ครับ แล้วต้องเปลี่ยนอะไรบ้างครับ เพราะเท่าที่อ่านบทความในกระทู้ เครื่องมีหลายแบบหลายราคามากครับ

เรื่อง โอเวอฮอน ผมขอตอบแบบรวมๆเลยแล้วกันนะครับ ว่า ถ้าเป็นเครื่อง NA อยุ่ เนี่ยะ ราคาค่า โอเวอฮอน สามารถซื้อเครื่อง เทอโบมือสองมาวางได้แล้วนะครับ ขับสนุกขึ้นด้วยครับผม แล้วก็ ขับเครื่องเทอโบก็ ดูแลตามระยะ ถ้ามันพัง โดนสามาเหตุ ชาร์ปละลาย หรือว่า อย่างไร ก็ จะโอเวอฮอน หรือจะซื้อช็อตบล็อคมาเปลี่ยน ก็ยังได้อยุ๋ครับ

ขอให้โชคดีครับ
85sound and music studio 086-6896625

ออฟไลน์ Aoody

• *
  • Popular Vote : 0
Re: สอบถามเกี่ยวกับ overhaul EJ20N/A และการใช้งาน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 03:42:04 PM »
ขอบคุณมากครับ สำหรับคำตอบ

พอดีผมมีเหตุผลที่ต้องใช้เครื่อง na เพราะใส่ในเต่าครับ เครื่อง turbo เกียร์เต่ารับไม่ได้ พังเร็ว
ก็เลยต้องโอเวอร์ฮอลครับ

เลยไม่ทราบว่าแพงเท่าไหน  :bbbear_40:

ออฟไลน์ mystic

• แก๊งค์ฝั่งธน (มดแคระ)
  • *
  • Popular Vote : 172
  • Gcปลอม
    • http://www.guitarthai.com/classified/question.asp?QID=438207
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 05:48:22 PM »
ขอบคุณมากครับ สำหรับคำตอบ

พอดีผมมีเหตุผลที่ต้องใช้เครื่อง na เพราะใส่ในเต่าครับ เครื่อง turbo เกียร์เต่ารับไม่ได้ พังเร็ว
ก็เลยต้องโอเวอร์ฮอลครับ

เลยไม่ทราบว่าแพงเท่าไหน  :bbbear_40:

อย่างงี้นี่เองครับ
85sound and music studio 086-6896625

ออฟไลน์ Yo Legacy

• *
  • Popular Vote : 28
  • สนามไม่สน ถนนเท่านั้น
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2013, 05:38:36 PM »
โอเวอฮอลแพงกว่าเครื่องอะคับ ผมเคยใช้เป็นเครื่องติดรถมา รถผมขับล้อหน้านะ วิ่งได้200 ตามไมล์นะคับ